What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm Phú Yên, Tuy Hòa, Gành đá đĩa, Mũi điện 2013

Re: kinh nghiệm Phú Yên, Tuy Hòa, Gành đá đĩa, Mũi điện 2013

MÓN ĂN
*** Bánh Bèo dưới chân Tháp Nhạn (15k/khay), bánh xèo – dễ ăn, bánh canh (10k/bát) – ngon, món Đèn Pha (mắt cá ngừ hấp với táo đỏ) – 25k/hũ (trên đường Lê Duẩn), cà phê Tùng (đường Nguyễn Trãi)
Bánh bèo nóng ( chỉ bán đêm dưới chân núi nhạn) , bánh hỏi lòng heo ( Hòa Đa), bánh Xèo ( lê Thánh Tôn, Lê Lợi, Duy Tân) Bánh Canh ( lê lợi, Nguyễn Huệ), Phở Đại Nam ( Nguyễn Công Trứ) . Cafe : quán cóc ở đường Hùng Vương nếu đến Tuy Hòa và có 1 nơi gây sự thích thú nhất là Cafe có dưới biển ( từ Nguyễn Huệ chạy thẳng đến đường Độc Lập quẹo trái sẽ thấy cafe cóc bán bãi biển). Cà phê cực ngon bố nhớ uống nhé.
I. Du lịch trong thành phố Tuy Hòa
• 1: Núi Nhạn, ngắm gần như toàn thành phố Tuy Hòa từ trên cao, ở đây có công trình tháp Nhạn, tháp này có kiến trúc giống tháp người Chăm. Tháp là nơi thờ phụng thần linh, có niên đại vào khoảng cuối thế kỷ 11, đầu thế kỷ 12.Có thể đi bộ lên, hoặc chạy xe máy lên. Đường rất dễ đi. Hàng ngày mọi người ở đây vẫn hay đi bộ tập thể dục. Nên đi buổi chiều cho mát. Không nên đi quá khuya, đi trước 8h tối) con chưa thử qua
• 3: Cơm Gà Tuyết Nhung (189 Lê Thánh Tôn) con chưa thử qua
• 7: Cầu Hùng Vương ) con chưa thử qua
• 8: Ngắm Thành phố từ bờ kè. đi hết cầu Hùng vương, vừa xuống cầu rẽ phải chạy khoảng 700m ra được kè. Ở đây nên đi buổi xế chiều, xuống đây ngắm được TP, nhìn được Núi Nhạn, Núi Chóp Chài, và thành phố. Ngồi chơi mát mẻ, buổi tối cầu Hùng Vương lên đèn, nhìn cầu Hùng Vương từ chỗ này rất đẹp) con chưa thử qua
II. Chùa Bửu Lâm ngôi chùa nổi tiếng với tượng phật ngồi đồ sộ và sự ling thiêng của chùa):nằm tọa lạc dưới chân núi Chóp Chài, từ ngã tư Nguyễn Tất Thành và Trần Hưng Đạo bạn đi thẳng đường Nguyễn Tất Thành theo hướng Bắc khoảng 3,3 km ngó bên tay trái có bức tượng Phật ngồi đồ sộ,phía dưới có con đường nhỏ rẽ vào chùa) con chưa thử qua
III. Quán Thịnh Nam. Quán này bán món đặc sản: Đèn Pha (mắt cá ngừ đại dương chưng cách thủy với táo tàu, ăn bổ, thơm và ngon, giá lúc tết em về là khoảng 15-25k/1 phần) và Cá Ngừ Đại dương (ăn sống với mù tạc). Nếu ăn luôn 2 món này,chị nên ăn Cá ngừ đại dương trước rồi ăn Đèn pha sau. Cuối đường Lê Duẩn (cắt qua Trần Hưng Đạo) rẽ phải gặp ngay quán Thịnh Nam. Ở đây là khu vực quán) Bọn con ăn rồi rất rẻ, ngon và gần KS công đoàn chỗ bố mẹ thôi.
Quán này gần KS Công đoàn thôi, đi bộ thì hơi xa nếu có xe máy đi mất 5 phút nếu biết đường ạ.
IV. : Quán bánh xèo Lê Duẩn, quán vỉa hè, gần với ngã tư Điện Biên Phủ với Lê Duẩn. Chỉ bán buổi chiều từ 5h-8h tối. Bánh xèo Phú Yên là bánh xèo nhỏ, bánh được đúc với bột gạo, giòn, có mắm đục pha với thơm bằm (SG mình gọi là mắm nêm). Ăn khác rất nhiều với bánh xèo miền tây. ) con chưa thử qua
V. Cafe tối ở Tuy Hòa có 2 địa điểm không thể bỏ qua là Cafe ở tầng 17 của Khách Sạn Cendilux Thuận Thảo, ) Bọn con ăn rồi rất rẻ, ngon.
và Cafe tầng 10 KS KAJA đường Hùng Vương, ngồi đây có thể ngắm TP về đêm tuyết vời: biển, sông, núi và TP.......Hải sản Bờ Kè chỗ có view đẹp nhất là đến Quán Lạc Hồng, quán là 1 chiếc thuyền neo đậu bên sông, ngồi trên thuyền nhậu và ngắm sông nước
VI. Cháo hào là một món không thể thiếu khi đến du lịch Phú Yên) Bọn con ăn rồi rất rẻ, ngon
VII. -Bánh Tráng(cuốn thịt heo)-Cá ngừ Đại Dương-Ghẹ Sông Cầu-Sò huyết Ô Loan-Bánh xèo-Bánh canh-Bánh bèo và bánh ướt-Bánh ít lá gai-Bánh hỏi lòng heo) con chưa thử qua
Biển Tuy Hòa đẹp, nước trong nhưng rất sâu và có những dòng chảy mạnh + xoáy nên rất nguy hiểm. Khi tắm biển phải hết sức cẩn thận
VIII. bánh Xèo(nổi tiếng là quán Đại Nam,quán trên Đường Lê Thánh Tôn), Bánh cuốn (đường Nguyễn Công Trứ - t/p Tuy Hòa), chả Dông (đường Trần Quí Cáp – t/p Tuy Hòa), Gà nướng (đến quán nằm ngay đầu cầu 3 nhịp), ... đến các món ăn thuỷ đặc sản cao cấp như: Gỏi cá Ngừ đại dương, Bào ngư (quán Số 01 đường Độc Lập –t/p Tuy Hòa), gỏi Tôm, cua Huỳnh Đế hấp, cháo cá Thu (Khu Du lịch Gió chiều – cuối đường Trần Hưng Đạo,hoặc ra bờ kè phường 6 – t/p Tuy Hòa), các món chế biến từ Cua Đinh (quán Thượng Hải, Sơn Tùng, Đông Nam, ...),đặc biệt tôm hùm hấp nước dừa xiêm) con chưa thử qua
IX. Quán Hải sản ở bờ biển thì cạnh khách sạn Công đoàn (0573823187) là ăn muộn được còn ở trong phố thì khoảng 9h là đã đóng cửa buồn ghê gớm (Quán Hoàng Gia: 0573810988). ) con chưa thử qua

Mẹ dochoithongminh ơi, đọc bài review thích quá, sẵn đang muốn đổi gió muốn đi kiểu retreat, mẹ nó cung cấp thêm cho mình kinh nghiệm nhé: khách sạn thì ở xã Đại Lãnh :khách sạn Bình Liếu gần biển nhưng biển ở đây bẩn; ngay sát gần Ga và quay lưng lại biển (bọn con ở KS Phú Ngoan bên kia đường giá 150k).Bố mẹ mà ở thì nên đi hết thị xã Đại lãnh đến khu du lịch Đại Lãnh giá phòng 300k nhưng sát liền viền bờ biển,sạch sẽ

Khúc đỏ đậm, mẹ nó cho mình hỏi là nhà nghỉ này sát biển hở mẹ nó, nhìn okie sạch sẽ ko? Ở wanh đây có hàng quán gì ko? Vì mình định dịp 30-04 đi ngủ nghỉ tắm biển thôi, nếu có luôn ăn hải sản quanh đó càng tốt. Ko cần nhu cầu tham quan gì hết.

Mẹ dochoithongminh ơi, đọc bài review thích quá, sẵn đang muốn đổi gió muốn đi kiểu retreat, mẹ nó cung cấp thêm cho mình kinh nghiệm nhé: khách sạn thì ở xã Đại Lãnh :khách sạn Bình Liếu gần biển nhưng biển ở đây bẩn; ngay sát gần Ga và quay lưng lại biển (bọn con ở KS Phú Ngoan bên kia đường giá 150k).Bố mẹ mà ở thì nên đi hết thị xã Đại lãnh đến khu du lịch Đại Lãnh giá phòng 300k nhưng sát liền viền bờ biển,sạch sẽ

Khúc đỏ đậm, mẹ nó cho mình hỏi là nhà nghỉ này sát biển hở mẹ nó, nhìn okie sạch sẽ ko? Ở wanh đây có hàng quán gì ko? Vì mình định dịp 30-04 đi ngủ nghỉ tắm biển thôi, nếu có luôn ăn hải sản quanh đó càng tốt. Ko cần nhu cầu tham quan gì hết.
sát biển lắm. Như kiểu ở Nha trang tất cả các khách sạn muốn sang biển phải đi bộ qua đường. Còn khu du lịch Đại Lãnh này nằm luôn tại bãi cát biển bên kia đường luôn. Giá rẻ lắm, bãi tắm riêng, có các ô cọ, ghế gỗ nằm, chòi lá riêng tư, khu tắm nước ngọt rất sạch sẽ đi bộ vài bước là tới, biển ghi 10k nhưng chả ai thu tiền
bãi cực sạch vì có người dọn và lại cũng vắng khách , hải sản đi dịch lên khu thị trấn cách đó 1 km cả dọc phố bán cả đêm cho tài xế bắc nam xe tải trọng lớn đỗ lại ăn. Lẩu mực ngập mực 2 người ăn no bò lê la lúc đó là tháng 3 /2013 giá 150k. Còn năm im tại khu khu du lịch Đại lãnh này thì 80k/ người bao ăn no bụng, hic hic hic.
Chợ cá , cảng cá cách xa đó khoảng 3 km ra đó 5 h sáng : tôm to bằng ngón tay vất từ thuyền lên cảng bán 50k/1 kg đỏ au, mực trứng to chừng bao diêm, mực ống bằng bao diêm: 45k/ kg
Ra nhà hàng dọc phố ăn mỳ hải sản 35k/ đĩa 2 vợ chồng chén no đầy ú mực khỏi phải ra chợ mua rẻ làm gì vì nhà hàng cũng rẻ lắm rồi.

Mình cũng định 30/4 này đi Phú Yên, cảm ơn bạn dochoithongminh nhiều lắm, bài viết của bạn rất chi tiết, chúc bạn có thêm nhiều chuyến đi thú vị nhen ^^

Cám ơn bài viết chi tiết của bạn, tơ sẽ đi Phú Yên vào tháng 4 này. sẽ di theo lịch trình của bạn. Cám ơn nhé

Cám ơn bài viết chi tiết của bạn, tơ sẽ đi Phú Yên vào tháng 4 này. sẽ di theo lịch trình của bạn. Cám ơn nhé
Tuy Hòa đẹp lắm, tháng 6 này cả nhà em lại vào nhưng lần này là bay vào đó rồi đi Nha trang luôn bằng vé ô to Thuận thảo 60 000 đ

sát biển lắm. Như kiểu ở Nha trang tất cả các khách sạn muốn sang biển phải đi bộ qua đường. Còn khu du lịch Đại Lãnh này nằm luôn tại bãi cát biển bên kia đường luôn. Giá rẻ lắm, bãi tắm riêng, có các ô cọ, ghế gỗ nằm, chòi lá riêng tư, khu tắm nước ngọt rất sạch sẽ đi bộ vài bước là tới, biển ghi 10k nhưng chả ai thu tiền
bãi cực sạch vì có người dọn và lại cũng vắng khách , hải sản đi dịch lên khu thị trấn cách đó 1 km cả dọc phố bán cả đêm cho tài xế bắc nam xe tải trọng lớn đỗ lại ăn. Lẩu mực ngập mực 2 người ăn no bò lê la lúc đó là tháng 3 /2013 giá 150k. Còn năm im tại khu khu du lịch Đại lãnh này thì 80k/ người bao ăn no bụng, hic hic hic.
Chợ cá , cảng cá cách xa đó khoảng 3 km ra đó 5 h sáng : tôm to bằng ngón tay vất từ thuyền lên cảng bán 50k/1 kg đỏ au, mực trứng to chừng bao diêm, mực ống bằng bao diêm: 45k/ kg
Ra nhà hàng dọc phố ăn mỳ hải sản 35k/ đĩa 2 vợ chồng chén no đầy ú mực khỏi phải ra chợ mua rẻ làm gì vì nhà hàng cũng rẻ lắm rồi.

Cám ơn bạn nhiều thật nhiều nha! Hẹn Tuy Hòa 1 ngày ko xa ^^

Khu biển sạch mà em nói này là khu biển đại lãnh thuộc địa phận của khu du lịch đại lãnh nhé, nơi mà vào đó qua cây cầu gỗ ấy.
Còn biển đại lãnh thì so với các video em xem giới thiệu trước đó thì hiện nay cảnh vẫn đẹp nhưng bẩn lắm và nhiều rác nữa. các bác phân biệt rõ nhé ko lại nhầm em giới thiệu biển đại lãnh này. Khu biển gần các ks tư nhân, gần cảng cá nên o tránh khỏi bẩn

Mình đang tìm kiếm thông tin để đi du lịch Phú Yên và Quy Nhơn vào 30/4 này, đọc được thông tin của bạn vô cùng hữu ích. Cám ơn bạn vì bài chia sẻ.
:L

Mọi người cho mình hỏi thăm ở Gành Đá Đĩa có khách sạn hay nhà trọ nào không, mình muốn đón bình minh ở đây nên cần tìm chổ nghỉ gần gần Gành Đá Đĩa 1 chút.
Xin cám ơn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back