What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm Phú Yên, Tuy Hòa, Gành đá đĩa, Mũi điện 2013

Cho mình hỏi, Mũi Đại Lãnh còn có tên khác là Mũi Điện và Mũi Kê Gà đúng ko? Có ai biết tại sao nó lại có tên là Mũi Kê Gà không? Mình đã search thông tin nhưng không thấy? Còn Mũi Kê Gà ở Bình Thuận có tên gọi vậy là vì mũi đất này có khe giống đầu mỏ của một con gà. Một cách giải thích khác cho rằng ngày xưa ở đây có nhiều gà rừng sinh sống. Thời Pháp thuộc, khi vẽ bản đồ hành chính người ta ghi là Kéga, theo cách phát âm của người Pháp, về sau quen gọi là Kê Gà.

Cho mình hỏi, Mũi Đại Lãnh còn có tên khác là Mũi Điện và Mũi Kê Gà đúng ko? Có ai biết tại sao nó lại có tên là Mũi Kê Gà không? Mình đã search thông tin nhưng không thấy? Còn Mũi Kê Gà ở Bình Thuận có tên gọi vậy là vì mũi đất này có khe giống đầu mỏ của một con gà. Một cách giải thích khác cho rằng ngày xưa ở đây có nhiều gà rừng sinh sống. Thời Pháp thuộc, khi vẽ bản đồ hành chính người ta ghi là Kéga, theo cách phát âm của người Pháp, về sau quen gọi là Kê Gà.

Cái này thì nhà em chịu nhưng tối nay có vé máy bay rẻ bán trên web của Việt Nam airline sau 12h đêm nay đấy.
Hôm nay là 7.8.2013 nhé

Re: kinh nghiệm Phú Yên, Tuy Hòa, Gành đá đĩa, Mũi điện 2013

Mượn tý ảnh cho khí thế nhé

Tay máy cứng quá nhỉ. Bạn chụp máy gì thế

Cám ơn bạn gái Hà Nội.
Mình cũng có chương trình đi Tuy Hòa dịp 2/9/2013 này.
Bạn vui lòng cho biết tên khách sạn bạn nghỉ.
Cám ơn bạn nhiều

Cho mình hỏi, Mũi Đại Lãnh còn có tên khác là Mũi Điện và Mũi Kê Gà đúng ko? Có ai biết tại sao nó lại có tên là Mũi Kê Gà không?
Đúng rồi bạn, Đại Lãnh là điểm đến mang nhiều ý nghĩa về lịch sử và văn hóa, cụm dân cư làng chài ở đó cũng đông đúc, nhớ hỏi tìm ăn lẫu mực Đại Lãnh nhé, nói bấc giác mình quên tên quán rùi, ngon rẻ cực kì.

@ Bạn nào hỏi Ks ở gần Ghành Đá Dĩa và Ghành đèn, mình nghĩ là nên ở nhà trọ ks ở thị trấn Chí Thạnh, cách đó chừng 8km, ngay mặt tiền QL1, giá khá rẻ, tháng trước mình ở đó giá chỉ 200k-250k/ phòng 4 người mà ở thêm cũng chẳng lấy tiền. Từ đó chạy xe/ đón xe bus ra sông Cầu (khu ẩm thực Bồng Bềnh) hay xuôi nam vào Tp Tuy Hòa đều tiện. Xe bus 15-20p có chuyến ra lẫn vào nhé! Chu'c vui.

Mũi Đại Lãnh tên khác là Mũi Điện chứ phải Kê Gà đâu bạn.

Em định đi Tuy Hòa tháng 10 này với chị gái (nếu quyết đi sẽ nghiên cứu các điểm tới sau) . Vừa check vé của VNA mà đắt quá, cứ phải 1tr4 - 1tr6 1 chiều.
Các anh chị cho em hỏi còn phương tiện hoặc cách đi nào mà tích kiệm chút không, từ Hà Nội ạ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back