What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm phượt đêm trắng SAINT PETERSBURG và MOSCOW tháng 7/2014

Tôi vừa có chuyến du lịch đêm trắng Moscow và Saint Petersburg 2 tuần về. Các thông tin cơ bản đã được bạn BUXMIU viết rât rõ trong bài THÁNG TƯ Ở NƯỚC NGA (https://www.phuot.vn/threads/146421-Tháng-Tư-ở-nước-Nga) rồi, tôi chỉ viết thêm một số kinh nghiệm của riêng mình thôi.

Đây là CHƯƠNG TRÌNH TOUR DU LỊCH NGA: MOSCOW VÀ SAINT PETERBURG của chúng tôi từ ngày 29/06/2014 đến 12/07/2014

29/06/2014 CN - ngày 1
08:00 Đi sân bay Nội Bài
10:05 Bay đi Moscow (chuyến bay SU291 của Aeroflot, thời gian bay 10h)
17:05 Đến sân bay Sheremetevo, thủ đô Moscow
21:00 Đi tham quan hệ thống tầu điện ngầm Metro, Quảng trường đỏ về đêm
23:30 Nghỉ đêm tại thương vụ VN

30/06/2014 Thứ 2 - ngày 2
07:30 Đi tham quan Nhà hát lớn
09:00 Quảng trường đỏ, Nhà thờ Kazan, Cung điện Kremly
15:00 Nhà Thờ Đấng cứu thế, phố cổ và mới Arbat, Bảo tàng Erotic
19:30 Quảng trường Đỏ về đêm, Sông Moscow về đêm
23:00 Nghỉ đêm tại thương vụ VN

01/07/2014 Thứ 3 - ngày 3
07:00 Ăn sáng tại nhà
07:30 Tượng đài Mayakovsky, Tượng đài Pushkin
10:00 Lăng Lenin, Bảo tàng hội họa Pushkin
18:00 Ra ga tầu đi Saint Peterburg (chuyến 19:25, 700km, 3h50’)
23:15 Đến S.Peterburg, về khách sạn nhận phòng
00:30 Nghỉ đêm tại khách sạn Nevsky Central Hotel

02/07/2014 Thứ 4 - ngày 4
07:00 Ăn sáng tại khách sạn
08:00 Nhà thờ Kazansky, Issakovsky, Tượng đài Peter
12:00 Kunstcamera, Strelka Vasilevsky, pháo đài và nhà thờ Petropavlovskaya
15:00 Aurora, Dinh mùa hè của Peter I, Spas-na-krovi
20:00 Saint Peterburg về đêm
23:00 Nghỉ đêm tại khách sạn Nevsky Central Hotel

03/07/2014 Thứ 5 - ngày 5
08:00 Quảng trường Hoàng Cung Dvorsovaya
10:00 Cung điện Mùa đông
12:00 Tham quan Hermitage
19:00 Đại lộ Nevsky

04/07/2014 Thứ 6 - ngày 6
08:00 Đi tham quan Petergof (Petrodvores)
09:00 Thượng uyển, Đại cung
12:00 Hạ uyển

05/07/2014 Thứ 7 - ngày 7
09:00 Đi tham quan làng Sa Hoàng (Tsarskoe selo)
15:00 Tham quan các điểm trong thành phố

06/07/2014 CN - ngày 8
08:00 Đi tham quan các điểm du lịch ở Saint Peterburg
18:00 Ra ga tầu quay về Moscow
19:25 Tầu khởi hành đi Moscow
23:25 Đến Moscow, về nhà nghỉ ngơi
24:00 Nghỉ đêm tại thương vụ VN

07/07/2014 Thứ 2 - ngày 9
08:00 Tượng Đài Hồ Chí Minh
10:00 Trường Tổng hợp Lomonosov Moscow, Quảng trường Chiến thắng
16:00 Khải hoàn môn, Bảo tàng nhà tròn Kutuzov
21:00 Ăn tối ở nhà

08/07/2014 Thứ 3-ngày 10
08:00 Đi tham quan Trung tâm triển lãm ВДНХ
14:00 Moscow-city, phố cổ Arbat

09/07/2014 Thứ 4-ngày 11
08:00 Tham quan Tu viên Novodevichy
12:00 Tu viện Kolomenskoe
15:00 Quần thể kiến trúc Izmailovsky Kremly

10/07/2014 Thứ 5-ngày 12
08:00 Bảo tàng tranh Tretiakov
13:00 Tháp truyền hình Ostankino

11/07/2014 Thứ 6-ngày 13
08:00 Công viên Tsarutsino
12:00 Tham quan Tòa Thiên văn Moscow

12/07/2014 Thứ 7-ngày 14
08:00 Đi siêu thị mua quà
16:00 Ra sân bay
20:05 Bay về Hà nội (chuyến bay SU290 của Aeroflot, thời gian bay 9h15’)
08:25 Đến sân bay Nội Bài vào lúc 8:25 sáng ngày 13/07

Last edited:
Mình gửi chương trình cho bạn rồi nhé! Ở Moscow có mấy khu nhà ở Thương vụ, sứ quán và ngoại giao đoàn khác nhau. Tòa nhà mà mọi người nói ỏ trên không nằm cạnh Sứ quán. Nó nằm ở gần bến tầu điện ngầm Beloruskaya.

Bác thật tuyệt, em cảm ơn bác nhiều nhé

Cám ơn bác chủ Xuanhoa2000ru. Những hướng dẫn chi tiết, cụ thể của bác xuanhoa2000ru đã giúp em tự tin hơn cho chuyến du lịch tự túc đến nước Nga vào đầu tháng 7 tới. Chắc chắn khi đến Moscow và St. Peterburg em sẽ làm theo đúng lịch trình mà bác xuanhoa2000ru đã post ở topic này. Em có 1 thắc mắc này nhờ bác xuanhoa2000ru và mọi người tư vấn giúp. Số là ngày 10/7 tới em sẽ quay trở về vietnam từ sân bay Domodedovo (DME) ở Moscow lúc 20h55 bằng hãng VNAL. Tuy nhiên, trưa ngày 10/7 thì em đang ở St. Peterburg nên em định mua vé máy bay của Hãng S7 Airline bay từ sân bay LED của St. Peterburg về Moscow và hạ cánh sân bay DME lúc 18h40. Em đang lo là liệu với thời gian 2h15p thì có kịp cho việc di chuyển từ chuyến bay nội địa sang quốc tế (em chưa đến DME nên không biết quãng đường di chuyển này có xa không?), ra quầy lấy vé, làm thủ tục xuất cảnh. Em sợ nhất là máy bay bị delay (em chưa bay của hãng S7 bao giờ) hoặc bị mấy anh hải quan quấy rầy, vòi tiền làm chậm thời gian ra máy bay. Bác chủ và mọi người ai có kinh nghiệm tư vấn giúp em với. Cám ơn mọi người.

"...trở về vietnam từ sân bay Domodedovo (DME) ở Moscow lúc 20h55 " : theo quy định, hành khách phải đến lsb làm thủ tục trước khi bay 2h. Nếu máy bay hạ cánh 18h40 chắc chắn kịp. Dưng, "shuyển chuyến sớm hơn đê.

Tôi đến Nga 24/6-4/7. Ban đầu dự định ở Moscow trước rồi 29/6 mới đi St Petersburg, sau đổi ngược vì đi thế ...tiện hơn. Vả lại tháng sáu lung linh ĐÊM TRẮNG hơn.

Chào các Bác,
E đang nhờ người mua tour 3 ngày từ Mát đi Len. Em hỏi tour đi tàu trên sông Moscow như Bác Xuanhoa nói nhưng người ta bảo thời gian tour ngắn, đi có 3 ngày nên không đi tàu trên sông đc vì chậm, mất nhiều thời gian, phải đi tàu hỏa. Đi tour ghép với ngừoi Nga chắc không hiểu gì về ngôn ngữ, chỉ tiện cái họ đưa đi hết các điểm thôi.
Khách sạn ở Mát chưa chốt vì đang lưỡng lự giữa thương vụ, nhà khách sứ quán hay ks. Chi bạn bảo ở thương vụ hoặc nhà khách sứ quán tầm 25 đến 35 đồng nhưng share phòng và share vệ sinh. Ở ks quanh khu metro (không biết có gần ga Belaruskya) tầm 3500-4000 Rub, tầm 60 đồng.
Bác Xuanhoa và các bác cho em hỏi từ sân baySHEREMETYEVO về khu ga Belaruskya hay thương vụ thì đi kiẻu gì ạ, Metro có đi đc không vì em xuống sân bay tầm khoảng 4h sáng.
Tks các Bác.

bọn e vừa lấy visa về hôm đầu tuần đây ah, khi cầm được cái visa rồi mới thấy nhẹ hết cả người, hehe, cảm ơn a.Xuân Hòa đã chỉ bảo rất chi tiết ah, mấy bữa nữa có điều gì chưa hiểu e lại làm phiền a nữa nghe. Ngoài các giấy tờ a.Hòa đã nêu thì e bổ sung thêm là cần phải có bảo hiểm du lịch nước ngoài nữa ah.
Tổng chi phí làm visa của e hết 110$ (50$ phí làm visa + 60$ giấy mời). Giấy mời e mua qua dịch vụ của người quen nên giá cũng hữu nghị, trước đó e có tham khảo mua giấy mời của ks e ở, lúc đầu chi phí 1000rb/người (chưa kể tiền ship về VN) sau đấy ko lâu thì thấy giá đã tăng lên 3000rb với lý do VN nằm trong danh sách migratory dangerous country, hix, buồn hết cả người.
http://vinegret-hostel.com/visa/
Theo e mọi người nên tự làm visa, tiết kiệm được kha khá xèng, thủ tục khá đơn giản chỉ mất công chờ đợi hơi lâu thôi (tờ khai có dán ảnh 3.5x4.5, vé máy bay khứ hồi, thư mời, BH du lịch). Mọi người nên chú ý lịch làm việc của ĐSQ, đỡ mất thời gian đi lại, e quên mất chụp lại cái lịch lv vì lúc đó vội đi sửa cái tờ khai bị sai. E chỉ nhớ mang máng là sáng t5 & chiều t6 ko làm việc. Buổi chiều chỉ trả hồ sơ, tuy nhiên vẫn có ngoại lệ nhận hồ sơ nhưng phải đợi người ta trả hết hồ sơ xong rồi mới làm được. Sáng lv từ 9-12h, chiều từ 16h-17h. Hôm e đến là chiều t5, là người đến đầu tiên nhưng tới gần 5h mới được vào vì người ta ưu tiên cho người đến lấy visa trước. Loằng ngoằng với e Nga 1 hồi, cứ tưởng mất công hôm sau phải đến tiếp thì cuối cùng e ý cũng chịu nhận hồ sơ cho, hú vía.

Vâng, Cám ơn bác 4em đã tư vấn. Lúc đầu em cũng tính đi St. Peterburg trước rồi quay lại Moscow cho an toàn nhưng vì thời gian em đi ngắn quá nên sắp xếp lịch trình hơi khó. Chắc em vẫn tính phương án bay từ LED về DME và hy vọng trong khoảng thời gian 2h15p vẫn kịp lên máy bay về VN. Giờ em chỉ mong nhận được thông báo của VNAL là chuyến bay từ DME về VN sẽ bị delay 2 tiếng, :).

Cảm ơn b đã chia sẻ, nhìn hình mà nhớ quá. Mình cũng có dịp đến Nga trong 1 tuần, cũng đi tất cả các địa điểm mà bạn post trên đây. Cả saint petersburg cổ kính nữa. Hải quan sân bay Nga rất nghiêm các bạn ạ, họ xem pasport rất lâu khi nhập cảnh, có người ở đoàn mình còn bị mời vào phòng để xác minh vì hình trong passport photoshop quá tay hay sao á, ko giống bên ngoài hihi đặc biệt chuyến bay từ Moscow đi Saint và ngược lại, do máy bay nhỏ nên hãng rất strict về vấn đề hành lý quá kí. Đợt mình đi là tháng 12, còn có cả tuyết, lạnh thấu xương nhưng cảm giác thích thú vô cùng vì ở VN có bao giờ được thấy tuyết đâu hihi. Lạnh đến nỗi chỉ cần bỏ bao tay ra khoảng 5phut là ko thể chịu được vì tay cứng lại tê buốt. Ở Nga mình thích nhất là về kiến trúc, quá đẹp so với quy định. Nhiều di tích lịch sử, bảo tàng, lâu đài rất đáng để xem. Đường phố rất sạch sẽ, còn người dân thì họ ko nói tiếng anh nhiều đâu, hic nhiều khi đi mua đồ mà ức chế dễ sợ vì nói mà người ta ko hiểu :(( Trong cuộc đời, cũng nên ít nhất 1 lần đến đây các bạn ơi, ko hề tiếc nuối đâu hihi

Cám ơn bác chủ Xuanhoa2000ru. Những hướng dẫn chi tiết, cụ thể của bác xuanhoa2000ru đã giúp em tự tin hơn cho chuyến du lịch tự túc đến nước Nga vào đầu tháng 7 tới. Chắc chắn khi đến Moscow và St. Peterburg em sẽ làm theo đúng lịch trình mà bác xuanhoa2000ru đã post ở topic này. Em có 1 thắc mắc này nhờ bác xuanhoa2000ru và mọi người tư vấn giúp. Số là ngày 10/7 tới em sẽ quay trở về vietnam từ sân bay Domodedovo (DME) ở Moscow lúc 20h55 bằng hãng VNAL. Tuy nhiên, trưa ngày 10/7 thì em đang ở St. Peterburg nên em định mua vé máy bay của Hãng S7 Airline bay từ sân bay LED của St. Peterburg về Moscow và hạ cánh sân bay DME lúc 18h40. Em đang lo là liệu với thời gian 2h15p thì có kịp cho việc di chuyển từ chuyến bay nội địa sang quốc tế (em chưa đến DME nên không biết quãng đường di chuyển này có xa không?), ra quầy lấy vé, làm thủ tục xuất cảnh. Em sợ nhất là máy bay bị delay (em chưa bay của hãng S7 bao giờ) hoặc bị mấy anh hải quan quấy rầy, vòi tiền làm chậm thời gian ra máy bay. Bác chủ và mọi người ai có kinh nghiệm tư vấn giúp em với. Cám ơn mọi người.

Mình chưa đi hãng S7 Air nên không biết họ có hay bị chậm chuyến không. Nếu đúng giờ thì 2h15 vẫn kịp chạy từ ga nội địa sang ga quốc tế. Ở ga nội địa thì hải quan không làm phiền bạn đâu, giống như ga nội địa ở VN thôi.

Nếu bạn muốn chắc ăn bạn nên đi tầu cao tốc từ SP lên Moscow chỉ hết 4h thôi. Bạn đi chuyến tầu 12h thì 16h là có mặt ở Moscow, sau đó di chuyển ra sân bay

Chào các Bác,
E đang nhờ người mua tour 3 ngày từ Mát đi Len. Em hỏi tour đi tàu trên sông Moscow như Bác Xuanhoa nói nhưng người ta bảo thời gian tour ngắn, đi có 3 ngày nên không đi tàu trên sông đc vì chậm, mất nhiều thời gian, phải đi tàu hỏa. Đi tour ghép với ngừoi Nga chắc không hiểu gì về ngôn ngữ, chỉ tiện cái họ đưa đi hết các điểm thôi.
Khách sạn ở Mát chưa chốt vì đang lưỡng lự giữa thương vụ, nhà khách sứ quán hay ks. Chi bạn bảo ở thương vụ hoặc nhà khách sứ quán tầm 25 đến 35 đồng nhưng share phòng và share vệ sinh. Ở ks quanh khu metro (không biết có gần ga Belaruskya) tầm 3500-4000 Rub, tầm 60 đồng.
Bác Xuanhoa và các bác cho em hỏi từ sân baySHEREMETYEVO về khu ga Belaruskya hay thương vụ thì đi kiẻu gì ạ, Metro có đi đc không vì em xuống sân bay tầm khoảng 4h sáng.
Tks các Bác.

Nhà khách thương vụ hay Sứ quán là căn hộ 1-3 phòng ngủ và dùng chung 1 nhà tắm + 1 nhà vệ sinh. Giá thì rẻ hơn KS nhưng bạn phải ở chung phòng. Nếu may thì ở vào dịp vắng khách và chỉ có mình bạn 1 phòng hihihi không biết trước được.

Từ sân bay SHEREMETYEVO có tầu Aeroexpress chạy thẳng tới ga Belaruskya (Belorussky Railway Station), từ nhà ga này bạn đi bộ 7 phút là vào đến Thương vụ. Rất tiện.
Các phương tiện di chuyển từ sân bay SHEREMETYEVO vào thành phố bạn tham khảo ở đây:

http://www.svo.aero/en/directions/

Không có metro chạy từ sân bay. Nếu muốn đi bằng phương tiện giao thông công cộng bạn phải đổi xe và tầu đôi lần. Đi Aeroexpress là tiện nhất. Nếu bạn hạ cánh xuống sân bay lúc 4h sáng thì bạn kịp đi chuyến Aeroexpress đầu tiên lúc 5h sáng.

Nhà khách thương vụ hay Sứ quán là căn hộ 1-3 phòng ngủ và dùng chung 1 nhà tắm + 1 nhà vệ sinh. Giá thì rẻ hơn KS nhưng bạn phải ở chung phòng. Nếu may thì ở vào dịp vắng khách và chỉ có mình bạn 1 phòng hihihi không biết trước được.

Từ sân bay SHEREMETYEVO có tầu Aeroexpress chạy thẳng tới ga Belaruskya (Belorussky Railway Station), từ nhà ga này bạn đi bộ 7 phút là vào đến Thương vụ. Rất tiện.
Các phương tiện di chuyển từ sân bay SHEREMETYEVO vào thành phố bạn tham khảo ở đây:

http://www.svo.aero/en/directions/

Không có metro chạy từ sân bay. Nếu muốn đi bằng phương tiện giao thông công cộng bạn phải đổi xe và tầu đôi lần. Đi Aeroexpress là tiện nhất. Nếu bạn hạ cánh xuống sân bay lúc 4h sáng thì bạn kịp đi chuyến Aeroexpress đầu tiên lúc 5h sáng.

Em hôm nay mới lấy xong visa đang chờ 11/6 này sang, em sẽ đi theo chỉ dẫn của bác Hòa. Nhà em đi cả nhà có bé nhỏ nhất 10T nên cũng hơi lo lo, bác Hòa cho em hỏi thấy các quảng trường rất rộng thì các nhà vs nó bố trí có hợp lý không bác, nhà em đi 8 người có cả bà năm nay cũng 65t và 3 cháu từ 18 - 10t nên cũng lo khoản này do em đi tự túc 1 chữ tiếng Nga không biết, có mạo hiểm lắm không bác nhỉ ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,451
190,093
Latest member
hoavienchauduc
Back