What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm phượt đêm trắng SAINT PETERSBURG và MOSCOW tháng 7/2014

Tôi vừa có chuyến du lịch đêm trắng Moscow và Saint Petersburg 2 tuần về. Các thông tin cơ bản đã được bạn BUXMIU viết rât rõ trong bài THÁNG TƯ Ở NƯỚC NGA (https://www.phuot.vn/threads/146421-Tháng-Tư-ở-nước-Nga) rồi, tôi chỉ viết thêm một số kinh nghiệm của riêng mình thôi.

Đây là CHƯƠNG TRÌNH TOUR DU LỊCH NGA: MOSCOW VÀ SAINT PETERBURG của chúng tôi từ ngày 29/06/2014 đến 12/07/2014

29/06/2014 CN - ngày 1
08:00 Đi sân bay Nội Bài
10:05 Bay đi Moscow (chuyến bay SU291 của Aeroflot, thời gian bay 10h)
17:05 Đến sân bay Sheremetevo, thủ đô Moscow
21:00 Đi tham quan hệ thống tầu điện ngầm Metro, Quảng trường đỏ về đêm
23:30 Nghỉ đêm tại thương vụ VN

30/06/2014 Thứ 2 - ngày 2
07:30 Đi tham quan Nhà hát lớn
09:00 Quảng trường đỏ, Nhà thờ Kazan, Cung điện Kremly
15:00 Nhà Thờ Đấng cứu thế, phố cổ và mới Arbat, Bảo tàng Erotic
19:30 Quảng trường Đỏ về đêm, Sông Moscow về đêm
23:00 Nghỉ đêm tại thương vụ VN

01/07/2014 Thứ 3 - ngày 3
07:00 Ăn sáng tại nhà
07:30 Tượng đài Mayakovsky, Tượng đài Pushkin
10:00 Lăng Lenin, Bảo tàng hội họa Pushkin
18:00 Ra ga tầu đi Saint Peterburg (chuyến 19:25, 700km, 3h50’)
23:15 Đến S.Peterburg, về khách sạn nhận phòng
00:30 Nghỉ đêm tại khách sạn Nevsky Central Hotel

02/07/2014 Thứ 4 - ngày 4
07:00 Ăn sáng tại khách sạn
08:00 Nhà thờ Kazansky, Issakovsky, Tượng đài Peter
12:00 Kunstcamera, Strelka Vasilevsky, pháo đài và nhà thờ Petropavlovskaya
15:00 Aurora, Dinh mùa hè của Peter I, Spas-na-krovi
20:00 Saint Peterburg về đêm
23:00 Nghỉ đêm tại khách sạn Nevsky Central Hotel

03/07/2014 Thứ 5 - ngày 5
08:00 Quảng trường Hoàng Cung Dvorsovaya
10:00 Cung điện Mùa đông
12:00 Tham quan Hermitage
19:00 Đại lộ Nevsky

04/07/2014 Thứ 6 - ngày 6
08:00 Đi tham quan Petergof (Petrodvores)
09:00 Thượng uyển, Đại cung
12:00 Hạ uyển

05/07/2014 Thứ 7 - ngày 7
09:00 Đi tham quan làng Sa Hoàng (Tsarskoe selo)
15:00 Tham quan các điểm trong thành phố

06/07/2014 CN - ngày 8
08:00 Đi tham quan các điểm du lịch ở Saint Peterburg
18:00 Ra ga tầu quay về Moscow
19:25 Tầu khởi hành đi Moscow
23:25 Đến Moscow, về nhà nghỉ ngơi
24:00 Nghỉ đêm tại thương vụ VN

07/07/2014 Thứ 2 - ngày 9
08:00 Tượng Đài Hồ Chí Minh
10:00 Trường Tổng hợp Lomonosov Moscow, Quảng trường Chiến thắng
16:00 Khải hoàn môn, Bảo tàng nhà tròn Kutuzov
21:00 Ăn tối ở nhà

08/07/2014 Thứ 3-ngày 10
08:00 Đi tham quan Trung tâm triển lãm ВДНХ
14:00 Moscow-city, phố cổ Arbat

09/07/2014 Thứ 4-ngày 11
08:00 Tham quan Tu viên Novodevichy
12:00 Tu viện Kolomenskoe
15:00 Quần thể kiến trúc Izmailovsky Kremly

10/07/2014 Thứ 5-ngày 12
08:00 Bảo tàng tranh Tretiakov
13:00 Tháp truyền hình Ostankino

11/07/2014 Thứ 6-ngày 13
08:00 Công viên Tsarutsino
12:00 Tham quan Tòa Thiên văn Moscow

12/07/2014 Thứ 7-ngày 14
08:00 Đi siêu thị mua quà
16:00 Ra sân bay
20:05 Bay về Hà nội (chuyến bay SU290 của Aeroflot, thời gian bay 9h15’)
08:25 Đến sân bay Nội Bài vào lúc 8:25 sáng ngày 13/07

Last edited:
ĐẠI LỘ NEVSKY (НЕВСКИЙ ПРОСПЕКТ)

Đại lộ Nevsky (Невский проспект) là một trong những đường phố cổ nhất và nổi tiếng nhất ở St. Petersburg. Chiều dài đại lộ là 4,5 km. Chiều rộng tối đa là 60 m và hẹp nhất là 25 m. Đại lộ bắt đầu từ bờ sông Neva, chạy qua trung tâm thành phố và kết thúc tại bờ của đoạn khác sông Neva. Nối quảng trường Cung điện và quảng trường Alexander Nevsky. Hầu hết các kiến trúc nổi tiếng, các tòa nhà lịch sử phần đều nằm trên đại lộ Nevsky. Đoạn đường đẹp nhất là từ Ga tầu hỏa Moscovsky đến Cung điện mùa đông.

Quyết định xây dựng đại lộ có từ năm 1710 và việc xây dựng đại lộ được hoàn thành vào năm 1720. Tên Nevsky prospect được đặt vào năm 1783. Từ năm 1907 đến năm 1952 trên Đại lộ hoạt động tuyến tầu điện nhưng sau đó đã bị gỡ bỏ. Dọc theo đại lộ có tuyến metro màu xanh chạy từ bến Ploshad Alexandra Nevskovo 1 (Площадь Александра Невского 1), qua bến Maykovskaya (Маяковская) ở Ga tầu hỏa Moscovsky và bến Gostiny dvor (Гостиный двор).

Ngoài ra dọc đại lộ Nevsky hoạt động rất nhiều tuyến xe bus và xe điện, chạy từ ga tầu hoat Moskovsky ra đến cung điện mùa đông và sang bán đảo Vasilevsky. Bạn cứ nhảy lên bất kỳ xe nào cũng được. Cẩn thận thì hỏi người thu tiền vé nhé!

Dọc theo đại lộ có rất nhiều khách sạn cao cấp 4*, 5*, các khách sạn mini, các hostel, dorm. Và tập trung rất nhiều các cửa hàng siêu thị và các nhà hàng, club... Ban đêm chụp ảnh rất đẹp.

4 năm 'mài đũng quần' ở một ngôi trường cách Невский проспект 15 phút đi bộ. Biết bao lần lang thang trên phố một mình hay cùng ai. Vài tuần trong tháng 7 này hẳn sẽ vô cùng thú vi với 2 cựu du học sinh và con cái họ?

đã email cảm ơn anh xuanhoa rồi mà vẫn login vào đây để cảm ơn lần nữa :)
Cảm ơn anh Hòa đã dành thời gian viết bài chia sẻ kinh nghiệm, các thông tin rất chi tiết cụ thể, giúp những người đi sau có được hình dung rõ ràng hơn về nước Nga và tự tin lập kế hoạch khám phá đất nứoc này.

Mấy hôm vừa rồi search các nguồn để làm visa, mình không có giấy mời, phải qua công ty du lịch thì kết quả tổng hợp báo giá như sau, mình post lên đây để bạn nào xin visa có thể tham khảo giá của các công ty tại thời điểm hiện tại (giá này chỉ mang tính tương đối vì họ nói giá thay đổi liên tục)
1. Vina Holiday Travel - 04.2240 0222 - web: http://dulichkynghi.com - USD 400
2. Green Cannal - 04.3724 5292 - web: http://vietnamvisaq.com - Chỉ làm dịch vụ khi có thư mời, không nhận làm thư mời
3. GSO Travel - 04.6281 6886 - web: http://gsotravel.vn - USD 170
4. Dulichvietnam - 04.3792 2199 - USD 250
5. Du lịch Việt - 04.3512 3388 - web: http://dulichviet.com.vn - USD 250
6. Umove Tour - 04.3923 4151 - USD 170 (có thư mời) và USD 270 (không có thư mời)
7. Vietsense Travel - 04.6681 0668 - web: http://dulichnga.info - USD 330

Các bạn lưu ý là cũng phải hỏi rõ thời gian tối đa họ cấp thư mời cho mình, một số công ty mình liên lạc họ nói chỉ có thể cấp thư mời du lịch tối đa là 10 ngày, một số khác max 21 ngày, cái này phải check cẩn thận :)

Khi đến Saint Petersburg các bạn có thể mua Saint Petersburg card ở đây:

http://www.petersburgcard.com/

Có thể mua online hoặc mua trực tiếp tại các điểm trong link trên. Tùy theo bạn lưu ở Saint bao nhiêu ngày thì mua loại 2,3,5,7 ngày. Giá card rất rẻ, tiện ích nhiều. Với card này bạn có thẻ vào miễn phí 40 bảo tàng, nhà thờ ở Saint (trừ Ermitage), đi 1 chiều tầu cao tốc đi Peterhof miễn phí, tham gia miễn phí mọi phương tiện giao thông công cộng như xe buýt, tàu điện ngầm, miễn phí đi tour tham quan trên tàu theo các kênh rạch ở Saint, nhiều tour miễn phí tàu trên sông, miễn phí vào Peterhof, một ngày trọn vẹn tại Gatrina.... và rất nhiều tiện ích khác đề cập trong link trên. Giá thẻ rất rẻ so với Châu Âu, ví dụ thẻ cho 5 ngày khoảng 80$, 3 ngày 64 $, 2 ngày khoảng 45$. Rẻ và gọn gàng khi bạn không phải mất thời gian chờ đợi mua bán vé lẻ.

Mình đã trở về sau chuyến đi thăm lại nước Nga. Một lần nữa cảm ơn bạn xuanhoa2000ru bởi những chỉ dẫn bổ ích của bạn. Ở Saint mình tự đi vì trước mình học ở đó nên thông thạo hơn, còn ở Moscow mình hoàn toàn đi theo chỉ dẫn của bạn và thấy thật hợp lý, logic. Nước Nga hiện tại thật bình yên, giá cả thật rẻ khi đồng rúp bị trượt giá, thời tiết trong sáng, các điểm du lịch phục vụ chu đáo, giao thông thuận tiện. Một chuyến đi thật hài lòng hơn nhiều so với chuyến đi cách đây 4 năm vào mùa thu. Nếu bạn muốn đến với nước Nga 1 lần xin khuyến khích nên đi vào mùa hè. Đi vào mùa hè bạn sẽ thấy nước Nga đẹp hơn nhiều, do mùa hè tối muộn nên bạn sẽ có nhiều thời gian đi tham quan hơn. Sang bên đó hơn 10 ngày nhưng thật tiếc là mình không có 1 cái ảnh nào lên đèn như bạn xuanhoa2000ru ở trên. Đơn giản 10h mắt đã díp lại thì trời vẫn sáng bảnh, 4h tỉnh giấc thì trời đã nắng tưng bừng.

Trở lại nước Nga lần này mình có một ước vọng đến được điền trang của đại văn hào Lev Tolstoy và đã dành trọn một ngày đến nơi đây. Nước Nga có quyền tự hào với nhân loại vì nước Nga đã sinh ra một Lev Tolstoy vĩ đại. Khu điền trang Yasnaya Polyana của ông nằm cách TP Tula khoảng 20km và cách Moscow khoảng 200km. Từ Moscow bạn có thể chọn đi tàu, đi ô tô, đi theo tour hoặc thuê xe. Gia đình mình thuê xe đi qua TP Tula, vào thăm thành Kremlin của Tula, sau đó đến điền trang vào 2h chiều.

Thành Kremlin tại TP Tula

Bước vào khu điền trang bạn tìm thấy được sự yên tĩnh cho lòng mình với hàng bạch dương xanh

Các biển chỉ dẫn

Ngôi nhà của Lev Tolstoy thường tiếp khách bạn bè, nhỏ nhắn và giản dị như con người của ông

Thư viện của ông, nghe nói nơi đây ông thường dạy học miễn phí cho những trẻ em của những người nô bộc trong điền trang

Các đường mòn trong điền trang

Ngôi nhà của nô bộc cũ (chắc ngôi nhà cũ nhỏ bên cạnh) - một phong cách đậm Nga

Đang đi trong đường mòn chúng tôi chợt sững lại trước ngôi mộ của ông. Một ngôi mộ cỏ xanh mướt, giản dị, không bia, không lộng lẫy như các bia mộ nơi nào. Hình như con người ta càng vĩ đại bao nhiêu thì bia mộ càng bé nhỏ và giản dị bấy nhiêu.

Xa xa là những ngôi nhà của những con cháu của nô bộc cũ của điền trang, họ gắn bó bao đời nay trong điền trang này của Lev Tolstoy, họ yêu ông

Những gốc táo già hàng trăm năm nghe nói ông trồng vẫn còn đó

Cây cầu làm từ gỗ bạch dương trong điền trang

Hồ trong điền trang, không biết có phải khu đầm lầy ngày xưa vợ ông đã nhảy xuống tự sát (không thành) khi nghe ông bỏ nhà, bỏ bà ra đi

Tolstoy rất khỏe mạnh so với độ tuổi của mình, nhưng ông đã ốm nặng năm 1901 và phải sống một thời gian dài tại Gaspra và Simeiz, Krym. Ông vẫn làm việc đến giây phút cuối cùng và không bao giờ có dấu hiệu suy sụp năng lực tinh thần. Bị áp lực bởi sự đối lập rõ ràng giữa quan điểm thân chủ nghĩa cộng sản và cuộc sống dễ chịu từng có khi chấp nhận quan điểm của người vợ, với tình trạng bực tức ngày càng tăng với gia đình, càng bị thúc đẩy bởi Chertkov, cuối cùng ông đã rời Yasnaya, cùng với bác sĩ riêng, đi đến một nơi vô định. Sau một số cuộc đi không nghỉ và không mục đích ông muốn tới một tu viện nơi chị/em gái của mình đang là Mẹ bề trên nhưng đã phải dừng lại tại ga đầu mối Astapovo. Tại đây ông phải vào nghỉ trong ngôi nhà của người trưởng ga và chết ngày 20 tháng 11 năm 1910. Ông được chôn cất đơn giản trong một nghĩa địa của nông dân cách Yasnaya Polyana 500 mét. Hàng ngàn người nông dân đã tham dự lễ tang ông. Ga Astapovo nay đã đổi tên thành ga Lev Tolstoy. Lev Tolstoy nổi tiếng với nhiều tác phẩm nhưng 2 tác phẩm nổi tiếng nhất đó là Chiến tranh và Hòa bình và tác phẩm Anna Karenina.

Anna Karenina đã được dựng thành phim mấy lần. Gần đây nhất là năm 2012 do cô nàng Keira Knightley với Jude Law đóng, em chưa xem qua nhưng nghe bác Bachduong nhắc lại chắc sẽ tìm xem thử. Cô nàng này hợp với mấy vai kiểu xưa xưa cũng như vai Lara trong Doctor Zhivago.

Ngày mùng 6/7 và 7/7, vào 11h đêm trên VTV2 sẽ chiếu phim Anna Karenina phiên bản năm 1967 của Nga. Phiên bản 2012 của UK với Keira Knightley vào vai chính mình cũng chưa xem, nhưng có cũng nhiều ý kiến quanh phiên bản này. Tất nhiên người Nga thì họ "bênh" phim của họ rồi, người Nga họ sẽ hiểu Lev Tolstoy, hiểu Anna theo kiểu đậm chất Nga riêng của họ.

Nhóm em có 4 người vừa đi phượt đêm trắng ở Moscow và St. Petersburg về và bọn em phải vào đây ngay để cảm ơn anh xuanhoa2000ru và các anh chị khác. Quả thực, bọn em coi chia sẻ của mọi người là "cẩm nang" du lịch, hơn cả tripadvisor hay bất cứ trang hướng dẫn du lịch nào. Đi đến đâu, bọn em cũng check lại topic này để tìm thông tin. Thực sự rất chi tiết, cập nhật và rất hữu ích ạ. Bọn em nhìn thấy cả cửa hàng hoa cạnh ga tàu ở gần bến taxi tuyến đi Peterhof mà anh đề cập và reo lên: A, cửa hàng hoa đây rồi! Mình đi đúng hướng rồi! :)

Cảnh sắc, kiến trúc, lịch sử và văn hóa Nga thực sự rất hoành tráng và tuyệt vời. Em ở Nga 12 ngày mà ko biết chán và mới chỉ đi được một phần rất nhỏ những chỗ muốn đi. Đa phần thông tin thì các anh chị đã chia sẻ hết rồi, nên em chỉ bổ sung thêm một số điểm mà các anh chị chưa đề cập thôi ạ.

Ballet: Theo em, đến Nga thì rất nên đi xem ballet ạ. Bọn em muốn xem vở Swan Lake nhưng đợt hè này họ lại đi lưu diễn quốc tế. Các vở khác của các nhà hát xung quanh khu Red Square cũng cháy vé, bọn em ko mua được. Rất may là bon em rình được vé trên mạng của nhà hát Mariinsky: http://www.mariinsky.ru/en/. Đây cũng là 1 trong những nhà hát lâu đời và nổi tiếng nhất ở Nga. Bọn em xem vở Le Corsaire, cũng là một vở rất đặc trưng của nhà hát, được biểu diễn lần đầu tại đây vào năm 1863. Trang phục và sân khấu lung linh hoành tráng cực kỳ, y như trong truyện cổ tích ý. Còn màn múa của các diễn viên thì ko thể chê được, rất uyển chuyển, mềm mại nhưng cũng rất dứt khoát. Cả khán phòng cứ vỗ tay rần rần sau mỗi màn xoay vài chục vòng hoặc bay trên không của diễn viên.

Một chi tiết nhỏ đáng lưu ý là khi bọn em mua vé trên mạng thì vô tình mua phải loại "special rate" giá 2600R (hình như là dành cho công dân Nga), nhưng ko biết, đến lúc họ gửi vé về email mới phát hiện ra nhưng ko đổi được nữa. Mấy đứa phải đến sớm để định trình bày hoàn cảnh nhưng cuối cùng họ lại chẳng hỏi gì, thế là tiết kiệm được một đống tiền (vé thường là 4000R).

Communist tour ở SP (thời Soviet có tên là Leningrad): Nếu mọi người quan tâm tới lịch sử hiện đại của Nga (rất liên quan tới VN) thì có thể đến thăm các điểm trong tour này để theo dấu Lenin và các đồng chí của mình trong thời kỳ CMTM: http://www.lonelyplanet.com/russia/...ed-tours/communist-walking-tour-st-petersburg

Literature tour (tên này bọn em tự nghĩ ra): SP là nơi Catherine the Great đã đặt nền móng cho sự thăng hoa và nở rộ của văn học, nghệ thuật Nga thế kỷ 18. Có nhiều nhà văn, nhà thơ lớn đã từng sinh sống ở đây. 5/7 vừa rồi đúng dịp bọn em đang ở SP là ngày kỷ niệm 150 năm ra mắt cuốn “Tội ác và trừng phạt” của Dostoevsky nên cả thành phố có rất nhiều hoạt động liên quan tới các tác phẩm của ông. Bọn em cũng đến thăm nhà của ông và nhà của Nabokov (tác giả Lolita) và Pushkin (ko kịp vào vì đóng cửa). Mọi người lưu ý là các bảo tàng này đóng cửa lúc 5h chiều nhé. Đến các bảo tàng này (mà trước kia là nhà của các nhà văn), mình hiểu them nhiều về cuộc sống và nhiều yếu tố ảnh hưởng tới phong cách sáng tác của họ.

Nhà thờ Đấng cứu thế trên máu ở SP rất đẹp, cả bên trong và bên ngoài. Có 2 loại vé trước và sau 6h chiều giá chênh lệch nhau khá nhiều (250R và 400R) nhưng ko có gì khác biệt. Giá khác nhau vì tiền nhân công làm việc sau 6h chiều cao hơn thôi. Vì thế mọi người nên bố trí đi trước 6h. Cạnh nhà thờ có 1 công viên xanh mướt ven song rất đẹp. Nếu trời nắng thì có thể mang đồ ăn ra picnic rồi vào nhà thờ tham quan.

Ở ngay đối diện nhà thờ Kazan có 1 quán café sách tên là Café Singer (28, Nevsky Prospekt) bán quà lưu niệm rất đẹp, phong phú và độc đáo, mà giá rẻ hơn ở bên ngoài rất nhiều. Họ có nhiều món đồ lạ và đẹp mắt mà bọn em chưa thấy bao giờ. Đặc biệt là có hàng trăm postcards cực kỳ đẹp, em chưa từng thấy ở một thành phố nào (ko chỉ riêng ở Nga) có nhiều postcards đẹp đến thế. Ở đây cũng có rất nhiều sách nổi tiếng của các nhà văn Nga, cả bằng TA và tiếng Nga. Có những cuốn hard cover chữ mạ vàng rất đẹp nữa.

Ở Nga, ngoài metro là phương tiện rất tiện lợi (nhưng ga tàu ko có TA nên bọn em phải dò chữ như người mù chữ) thì mọi người có thể dung Uber. Ban đầu bọn em cũng hơi nghi ngại, sau dùng thấy ổn lắm ạ. Nếu đi nhóm 3-4 người thì đi Uber tiện mà giá lại phải chăng (khoảng 150R cho quãng đường 15 phút).

Em xin chia sẻ thêm một chút là nhóm em 4 đứa một chữ tiếng Nga bẻ đôi cũng ko biết nên đi khá vất vả, đăc biệt trong việc tìm đường, đi tàu và giao tiếp với mọi người. Vì thế nên bọn em khuyên chân thành là ko nên đi lẻ nếu ko biết tiếng Nga. Bọn em gặp rất nhiều rắc rối với các dịch vụ ở Nga vì bất đồng ngôn ngữ và họ luôn tìm cách chèn ép để thu thêm tiền của mình. Bọn em thỉnh thoảng phải dùng google translate để giao tiếp. Nhưng trong nhiều trường hợp, người Nga rất bất lịch sự, họ thấy mình ko nói được tiếng Nga thì xua tay đuổi đi luôn.

Riêng em khi bay từ Thụy Điển về Nga thì bị hải quan sân bay bắt chờ, trong khi khách Tây đi cùng chuyến bay đã được nhập cảnh hết. Mà hộ chiếu của em có cả visa các nước to như Mỹ, Anh, Nhật, Canada, EU, etc. Em hỏi: Tại sao tôi phải chờ? Tôi phải chờ ai? Chờ cái gì? thì nhân viên hải quan nói một tràng tiếng Nga. Em hỏi lại là Bà có biết nói TA ko? thì bà ta bảo: Không (bằng tiếng Nga chứ ko phải TA). Em nghe mọi người nói nhiều về việc hải quan vòi tiền rồi nhưng nhất định ko chịu chi ra 1 xu. Em nhất quyết đòi gặp người có thẩm quyền biết nói TA, rồi chạy đi tìm cả tiếp viên của Aeroflot nhờ hỗ trợ. Em cũng đang định gọi điện cho đồng nghiệp ở Nga nhờ trợ giúp thì họ cho đi qua, và cũng chẳng nói thêm gì nữa. Lúc đấy em điên lắm, muốn đi tìm bằng được nhân viên biết TA để nói chuyện cho ra nhẽ nhưng ko tìm được ai, mà cũng đói quá nên đi về ksan. :) Vì thế mọi người cần hết sức cẩn trọng, và phải có thái độ cứng rắn để họ thấy mình ko dễ bị bắt nạt.

Tóm lại là em thấy Nga rất đẹp và xứng đáng để đến thăm, nhưng nên đi với người biết nói tiếng Nga thì mọi thứ sẽ dễ dàng hơn nhiều.

Nếu nghĩ ra thêm chi tiết gì mới thì em và đồng bọn sẽ cập nhật thêm sau nhé. (Bọn em sẽ cập nhật luôn vào bài viết này cho đỡ loãng topic và để mọi người dễ theo dõi nha.)

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back