What's new

Kinh nghiệm phượt Lào Cam Thái bằng xe máy của 2 thanh niên việt

Tình hình là em đã lên kế hoạch đi cam lâu lắm rồi, làm passport ngàn năm mà bể kèo miết, thế là năm nay quyết tâm nhịn ăn sáng đề làm chuyến cho biết đây biết đó.
- Khởi nguồn là e úp tấm hình leo Fansipan.

Ông bạn nhảy vào kêu hè có rảnh ko, lang thang làm chuyến đông dương đi.....
Sau hồi suy nghĩ thì thấy xăng cũng rẻ, xe thì chính chủ nên quất luôn 1 chuyến đi vòng vòng cho đã.
Bắt đầu khá là đơn giản của 2 thanh niên.
Sau đây em sẽ viết chi tiết khâu chuẩn bị, khâu thủ tục hải quan, đổi tiền và sim các kiểu.
À...cũng nhờ các bậc tiền bối đi trước để lại kinh nghiệm nên e đi xong cũng để lại chút gì đó. Chân thành cảm ơn chị Dung " thichdibui " nhờ chị mà e có mớ tiếng cam với tiếng thái bồi hữu dụng cho việc trả giá, và bác doigiaymoi ở diễn đàn mình nên e tìm được vài cái guest house giá rẻ giữa đất bạn. :p

1 điều là lúc mình đi bên cam với bên ta đang có 1 ít gì đó ko ổn định ở biên giới nên cũng hơi sợ. Ba mẹ kêu đi nhớ cẩn thận nhé.
Mình đi chơi đâu cũng nói với gia đình để gia đình đỡ lo, mẹ mình phán luôn cho 1 câu " nếu có tiền thì cứ đi " :(((( Mà chuyện này đã trong dự tính, mình đã nhịn ăn sáng lâu lắm rồi. Từ đợt leo fansipan hồi tết về đã chuẩn bị rồi cơ.
Cơ mà trước lúc đi mẹ còn làm cho 1 hũ chà bông to đùng, kk. Đi đâu mà được gia đình ủng hộ thì sướng biết mấy.

Về phía bố mình thì kêu là đi cẩn thận, bên đó họ dùng súng tự do đây...họ ghét dân việt lắm đấy :( Cơ mà thôi, vẫn ý nghĩ cũ, mình ko làm gì hại họ thì họ sẽ chả làm gì mình đâu. Thế là xách balo và lên đường

Last edited:
Tiếp tục chúng tôi luyến tiếc cái nơi này, nếu có cơ hội tôi nhất định ghé thăm. Các bạn có thể thuê thuyền ra đó chứ ko nhất thiết phải đi xe máy nhé.
Rồi đây là khu poipet, biên giới campodia và thái lan nhé.

--- Làm thủ tục ở chỗ cái balo dạ quang đấy...đi vào 1 tí là họ đóng dấu cho thôi.
+ Xong thì chạy lên tí có cửa bên hải quan Lào, văn phòng nằm phía tay phải. Vào đó họ sẽ chỉ mình đưa hộ chiếu và đòi 50K, mình đưa và hỏi tiền gì thì họ nói tiền ghi giấy tờ, form lằng nhằng...Mình là mình đưa, còn nghe nói cứ cãi họ tiền gì ko đưa thì hồi họ cũng đóng dấu. Lúc đó 4h chiều rồi nên mình cùng chả mặc cả...chặng đường còn gần 200km nữa nên đưa 50K rồi đi luôn...nghe nói 5h đóng cửa nên ae sắp xếp sao đi sớm...tốt nhất là nghỉ ở hà tiên đêm rồi sáng chạy ra shihanouk vile cho khỏe.

- Cửa khẩu cam - Thái: khu poipet, mình qua đêm ở poipet rồi sáng làm thủ tục qua luôn. Cửa khẩu ở đây thì làm việc tới 10h. Nên ae nào qua được thì qua luôn, qua đất thái ngủ nghỉ rồi sáng chạy cho khỏe. Thủ tục ở đây viết giấy nhiều và lâu
+ Đầu tiên là cửa khẩu Cam, check out khỏi nước bạn. 10 đồng chí cam thì tới 11 đồng chí kêu mày ko qua được thái đâu, về đi. Có anh cảnh sát kêu là, giờ mày qua thái xem, nếu làm được thủ tục thì về đây check out. Thế là mình qua bên hải quan thái hỏi, họ kêu in giấy tờ xe, hộ chiếu rồi qua. Thế là ổn...mình quay lại check out. Ở đây buổi sáng đông, phải xếp 4 hàng chờ, tại tây đi chơi nhiều nên đợi. Xong tới lượt họ nói luôn...đưa 100baht, Tây thì ko bị thịt...2 thằng mình 2 người hải quan khác nhau đều thịt giá chung như thế. Kêu lâu lâu đi nên đóng góp cho nước bạn.
Đây, chỗ làm thủ tục check out ở cam đây:

+ Xong rồi mang passport tới bên thái. Chỗ hải quan nằm tay trái nhé. Qua thái là đi bên trái luôn rồi đó. Lên đó có 1 cái form họ đưa cho mình...lấy ở góc trái cửa ra vào. Rồi ghi đầy đủ lại, có cả điền chỗ nghỉ nữa, cái này đã nghe qua của bác doigiaymoi rồi nên ghi luôn Apple guest house II . Xong thì lại xếp hàng chờ, check in bên thái thì xếp hàng, tới lượt thì đưa passport cho họ. Họ sẽ bắt mình lăn tay, vân tay ấy. 4 lần, họ in hình ngay đó, nhìn là biết, Xong đóng dấu cho...họ ko ăn tiền.

---Hình ảnh cửa lên chỗ hải quan Thái đây:
[url=https://flic.kr/p/wYibes]

--- Giấy khai ở đó, và 1 tờ nữa e quên mất tiêu rồi :3 Tờ ghi địa chỉ gì gì đó. Nhưng khai cũng dễ thôi.
[url=https://flic.kr/p/wj4kre]
+ Người xong thì ra tới xe, chốt bên tay trái, Đưa giấy tờ xe, passport của người chủ xe cho họ. Họ xe đưa cho mình 2 tờ giấy, mình khai đầy đủ vào, số khung số máy, chở bao nhiêu người, thông tin đầy đủ. Mình sẽ post form đó ở dưới. Cái gì ko hiểu thì hỏi họ, có chữ tiếng anh kèm theo mớ chữ lằng nhằng nên cũng ko lo lắm. Có thể vác từ điển ra dịch :pPP
---Hình hài 2 tờ giấy đó đây, Ô số 5 là số khung, ô số 6 là số máy nhé. Họ đưa mình 2 tờ, mình ghi 2 tờ giống nhau, rồi họ giữ 1 tờ, lúc check out trả lại cho họ nốt.
[url=https://flic.kr/p/xf9Sao]

--- Tờ này là crew list, như bên tàu biển thì là khai báo thuyền viên, còn đây thì có nghĩ là khai báo ôm
*** Tên, tuổi, quốc tịch, vị trí, số hộ chiếu...khai đồng chí ôm của mình đấy.
[url=https://flic.kr/p/xgv2T4]

+ Qua cửa khẩu đó không có bị kiểm tra tiền hay đòi tiền nhé. Mình nghe có ai kêu là bị hải quan vòi tiền, mình đổi sẵn 10usd cho họ, nhưng chả thấy ai nói gì nên thôi. Sướng
+ Xong thì đi 1 khúc, họ sẽ chặn xe mình lại. Tại 1 cái phòng bên tay phải thì mình đưa giấy tờ xe cho họ, họ kiểm tra số khung, số máy, giá tiền chiếc xe xong họ yêu cầu mình cửa khẩu nào mình định ra, và ở lại Thái trong bao lâu. Mình khai là mukdahan, thế là họ ghi vào đó là xe chỉ được ra khỏi theo cửa khẩu này. " tiếc " vì nếu khai cửa khẩu nongkhai thì có thể lên viêng chăn chơi rồi....thôi đành chịu. Ai đi thì nhớ xem lịch trình rồi khai cho đúng nhé. Xong rồi họ chúc đi may mắn vẫn ko mất xu nào

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,062
190,375
Latest member
TotoVerification
Back