What's new

[Hỏi đáp] Kinh nghiệm tránh bị lừa nhớt dỏm, trộn nhớt

Nhớt trên thị trường thì vô thiên lủng bác à :). Nếu không rành về các loại nhớt thì cách đơn giản nhất là xe của hãng nào lúc thay nhớt bác cứ ghé vào các đại lý chính hãng của nó mà thay, hoặc mua về cho thợ ( hoặc tự mình) thay.

Chắc chẳng ai chê rằng nhớt trong hãng chất lượng kém đâu.

Em thấy nhớt hãng hầu hết là loại nhớt khoáng. Tức là dễ đóng cặn trong động cơ. Có 2 loại cao cấp hơn là bán tổng hợp và tổng hợp cái tổng hợp hay bán theo em biết là nói về tỉ lệ dầu rửa động cơ có sẵn trong nhớt luôn. Ngoài chỉ số nhớt như anh đã chỉ em thấy cái này cũng quan trọng. Vì thế thường không bao giờ xài nhớt hãng, mà kiếm nhớt tổng hợp chạy cho yên tâm.

Tất nhiên các loại dầu nhớt bán tổng hợp hay tổng hợp chất lượng vượt trội hơn dầu nhớt "thường" rồi. Lại lâu phải thay nhưng mỗi tội đắt lòi :D. Toàn vài trăm ngàn/1lit trở lên.

Đắt cũng phải thay thôi bác à, chứ ko hỏng xe là ngồi đó Khóc. Mình thi chỉ thĩ xài thằng havoline thôi, tuy mắc, nhưng hàng mỹ thì vẫn yên tâm hơn.

Nếu các bác , ai am hiểu xe máy, dầu nhớt, vô đây chơi giải đố, thư giãn nè => http://baovedongcoxemay.vn

Đắt cũng phải thay thôi bác à, chứ ko hỏng xe là ngồi đó Khóc. Mình thi chỉ thĩ xài thằng havoline thôi, tuy mắc, nhưng hàng mỹ thì vẫn yên tâm hơn.

Nếu các bác , ai am hiểu xe máy, dầu nhớt, vô đây chơi giải đố, thư giãn nè => http://baovedongcoxemay.vn

Thanks bạn nhiều ^^ , giờ mình cũng sợ xài dầu nhớt xị ở mấy chỗ sữa xe lắm rồi!

Mà sao trang bạn gửi, đánh trắc nghiệm mà ko có quà ta :D

Á trang baovedongcoxemay.vn bữa có nghe ông anh nói, mấy câu trắc nghiệm trên này dễ ẹt à, gà gà như ổng chơi còn đc vào top chờ nhận iphone mà huống chi mấy bác nhà mình toàn dân chơi thứ thiệt, vô đó "thư giãn" 1 tí chắc ẵm hết quà của người ta :D

chất lượng Havoline thì okie đó, mình mới thay nhớ đi chùa ở Đồng Nai mới về. Chạy đường xe máy êm rất okie đó các bác, hồi nãy cũng có vô trang http://baovedongcoxemay.vn mà các bác nói thấy mấy câu trắc nghiệm làm thử hy vọng có iphone như bác kia hi hi

Đang vi vu mang quà tết quyên góp ra cho trẻ em Măng Buk nhưng cũng ráng hóng hớt vào đây xem các bác bàn chuyện dầu nhớt. Tình hình là lúc đi đã đổ 1 chai havoline nên hiện giờ xe cưng đang ngủ yên trong khi mình đang lạnh teo :D

A, em mới tìm ra thông tin về nhớ Havoline cho các bác xem thêm để trả lời trắc nghiệm đây

Nếu mới mua xe thì đúng như bạn thienson nói là đem ra hãng đại lý cho nó thay,có gì bắt nó bảo hành,còn nếu những ai mua lại xe của người khác thì nên lưu tâm về chất lượng và thông số của nhớt,xe mua lại cũng đã sử dụng 2-3 năm rồi,hiếm khi có xe nào dùng dưới 1 năm rồi bán lại lắm.

Khi dùng 2-3 năm máy sẽ mau nóng và thường xuất hiện mùi khét khi chạy đường trường do nhớt trong máy nhiệt độ cao sẽ loãng ra,không bao bọc được các chi tiết trong máy khiến cho máy giảm tuổi thọ,ma sát cao dẫn đến hiện tượng khét máy.

Xe máy dùng 2-3 năm thì nên chọn loại nhớt có thông số w50 độ đậm đặc hơn khi nhiệt độ máy cao sẽ loãng ra phù hợp với máy khi sử dụng,các loại nhớt thông số w50 trên thị trường có vistra 300, havoline, shell ax3...các đại lý đều có hết,bạn có thể lựa chọn được loại nhớt phù hợp với xe mình sử dụng

Mình đang chạy em Wave thái 100cc, em nó lăn bánh 15 năm nay mà chưa phải làm lại máy.
Trước mình cũng dùng qua vài loại nhớt nhưng thấy không ưng lắm, máy bị nóng: Shell, Mobil, Castrol, Honda năp trắng
Sau này toàn dùng Honda nắp vàng (SAE 20W-40 API SJ). Mình thấy chạy êm và ít nóng máy hơn hẳn. Hãng khuyến cáo 6000km mới phải thay nhưng cứ 1500 - 2000km là mình thay rồi.
Mình có ý định xuyên Việt bằng em này, nên cũng muốn tìm loại dầu nhớt phù hợp cho em nó. Bác nào rành về dầu nhớt, bác nào chạy cùng dòng xe tư vấn cho em với!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back