What's new

Kinh nghiệm xin visa ở Việt Nam và các nước thứ ba

Status
Not open for further replies.
Anh chi có kinh nghiệm cho em hỏi, nếu bị mất passport tại malaysia thì bao lâu mới được cấp giấy về viêtnam/.
Đã báo mất với chính quyền sở tại (police) , hình đã chụp xong , bị phạt bao nhiêu tiền + thời gian bao lâu mới có thể cấp giấy tạm thời về vn? Thanks.

Nếu chỉ xin giấy thông hành để về vn thì có lâu ko anh chị ? Giúp em với.

Làm lại hộ chiếu là điều cần thiết ,thực chất giấy thông hành và hộ chiếu thời gian làm ở đại sứ quán là như nhau.tiền phạt và làm lại hộ chiếu mới là 150USD. thời gian làm lại hộ chiếu là 30 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ.,

Những nước này theo tớ biết là ko cần xin trước visa du lịch trong 1 thời hạn nhất đinh, khi qua thủ tục hải quan nước bạn, khi vào và ra hải quan sẽ đóng dấu củ khoai nhập - xuất cảnh vào hộ chiệu và không phải nộp tiền phí visa gì cả Có gì thiếu và sai, các bạn bổ sung hộ nhá

* Chú ý: chỉ áp dụng cho người có hộ chiếu phổ thông - ordinary passport:)

1. Singapore (dưới 2 tuần)
2. Malaysia (dưới 1 tháng)
3. Indonesia (dưới 1 tháng
4. Thái Lan (dưới 1 tháng)
5. Lào (dưới 1 tháng hay 2 tuần quên rồi)
6. Phillipines (dưới 2 tuần)
7. Cuba
8. Iran (dưới 7 ngày)
9. Kygyristan
10. Azecbaigian

(*) Mục 7 đến 10 chưa rõ ràng vì chưa biết ai đã đi được vậy

Tớ đọc danh sách trong site của Bộ Ngoại giao Việt Nam về các hiệp định miễn thị thực Việt Nam đã kí với một số nước, xem ra chỉ miễn visa cho người cầm hồ chiếu công vụ và ngoại giao là chính thôi

http://www.mofa.gov.vn/en/ct_lanhsu/nr040819100726/ns070102105345

(Buồn kừi quá, Công Chúa chạy sang 1 site khác tìm Kygyristan thấy Đại Vương cũng vừa post một bài tương tự này, tư tưởng lớn gặp nhau keke)

Có thể dùng site này http://www.visahq.com/visas.php để kiểm tra thông tin Visa cho công dân các nước.

Em đang định tháng 7 này sang Ý , nhưng bay sang Hà Lan trước . Em có 1 vấn đề băn khoăn là năm 08 em đi Pháp , Ý , Đức rồi và đã xin visa tại ĐSQ Pháp . Nhưng giờ hồ sơ của em hoàn toàn thay đổi , từ tình trạng hôn nhân đến công việc , vậy thì không biết họ có khó khăn gì cho em không nhỉ vì họ có thể đối chiếu với hồ sơ cũ và so sánh không ạ ? Option 2 là có thể em sẽ xin visa Schengen vào Hà Lan trước rồi qua Ý sau , vậy có bạn , anh chị nào đã từng xin viza ở ĐSQ Hà Lan thì cho em xin kinh nghiệm với ạ ! Em cảm ơn nhiều ;)

Bạn đi Ý thì cứ việc sang Ý mà xin visa nhanh hơn chứ! Kể cả Ý ko phải điểm dừng chân đầu tiên của bạn. Mình chỉ cần show lịch trình, vé máy bay và booking ks là xong. Nó chả cần mấy thứ kiểu giấy nghỉ phép hay chứng thực luơng đâu, nhiều tiền trong tk hay nhà đất sổ đỏ là ok hết. Đợt trước tớ xin visa Ý mà có vào Ý đâu, cũng ko sao cả. :)

Thủ tục xin visa schengen Pháp thế nào Bác có thể nói chi tiết được không? em củng đang dự định làm một chuyến Tây âu balô đây.

Hic, đợt rồi tớ làm đầy đủ thủ tục của ĐSQ Pháp để xin visa du lịch mà nó vẫn không cho đấy, hỏi lý do tại sao nó kêu gọi điện lên ĐSQ mà hỏi. Hic, rất vớ vẩn! Thế là chạy vội sang ĐSQ Ý, thủ tục không lằng nhằng nhiều thứ như bên Pháp (lên đó lấy tờ khai và những giấy tờ cần thiết phải có ngay đại sứ quán, Ý cũng cấp visa du lịch cho công dân VN chứ không cần phải thư mời hay bảo lãnh như Đức). Tớ lấy visa Ý mà ko vào Ý (tất nhiên vẫn phải có đặt chỗ vé máy bay và khách sạn, vé máy bay thì đặt trước chỗ thôi còn khách sạn thì cancel đi là được), tớ bay vào Đức và ra cũng từ Đức, chẳng ai hỏi gì cả. Theo tớ, bạn nên thử cái option này xem.

Mình có bạn người Đức định đi du lịch đến Việt Nam bằng đường bộ, dự định sẽ đi tàu Nam Ninh - Hà Nội. Vấn đề là xin visa việt nam. Bọn mình có hỏi giá visa đến Việt Nam ở đsq việt nam ở đức, các bác hét cho bọn mình giá là 140 € cho 3 tháng, double entry visa . Theo mọi người thì nếu bạn mình đến cửa khẩu rồi mới xin visa việt nam có được không và nếu xin visa ở cửa khẩu thì liệu thời gian đợi xin visa có lâu lắm không? Liệu xin trực tiếp ở cửa khẩu thì có rẻ hơn không? Xin lỗi trước nếu mình hỏi nhầm topic nhé .

Mình không rõ là từ tháng 5/2010 đến nay có thay đổi thế nào không và đi đường bộ thì có khác đường hàng không hay không, chứ lần nào đi về bằng máy bay mình cũng thấy cái bàn có biển to tướng: Cấp visa tại chỗ. Nó nằm phía bên tay trái khu vực ngay trước khi làm thủ tục nhập cảnh. Bọn tây nó vẫn làm visa ngay tại đấy. Khi xuống lấy đồ, nó cũng lấy cùng mình như thường.

Last edited:
Các anh chị cho em hỏi cái này hơi lạc đề một chút nhưng vì em không biết hỏi ai và ở đâu nên em mạo muội gửi câu hỏi lên đây.
Em có anh bạn người Mỹ, hiện đang thực hiện dự án tại Nigeria. Ảnh muốn qua thăm em mà bay thẳng từ Nigeria qua Việt nam chứ không bay về Mỹ. Như vậy ảnh xin visa vào VN tại LSQ việt nam tại Nigeria có phải không ah?
Thủ tục có rắc rối gì không các anh chị, em ngố quá nên chẳng biết gì, mong các anh chị giúp đỡ.

Em Hà

Các anh chị cho em hỏi cái này hơi lạc đề một chút nhưng vì em không biết hỏi ai và ở đâu nên em mạo muội gửi câu hỏi lên đây.
Em có anh bạn người Mỹ, hiện đang thực hiện dự án tại Nigeria. Ảnh muốn qua thăm em mà bay thẳng từ Nigeria qua Việt nam chứ không bay về Mỹ. Như vậy ảnh xin visa vào VN tại LSQ việt nam tại Nigeria có phải không ah?
Thủ tục có rắc rối gì không các anh chị, em ngố quá nên chẳng biết gì, mong các anh chị giúp đỡ.

Em Hà

Bạn ơi, có thể xin visa vào VN ngay sân bay ý, chỗ làm thủ tục nhập cảnh ý, mình đi đến các nước khác mới khó, chứ ng ta vào nước mình dễ không hà, các bác nhà mình khuyến khích du lịch mà lị :))

Em Hà
Mình nghĩ tốt nhất bạn bảo anh bạn người Mỹ làm dịch vụ Visa on arrival từ một công ty lữ hành ở Việt nam, giá dv đâu có 15-20 usd. An toàn và rẻ

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,643
190,155
Latest member
ncvinh123
Back