What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Mình đang lên kế hoạch sang năm đi 1 chuyến, chỉ lo là nhà mình 2vc, 1 con gái 14 tuổi ko biết có đc cấp visa ko. Chỉ vì sợ ko cấp cho cả nhà mà mấy năm nay cứ loanh quanh Đông nam á. Chứng minh tài chính thì mình có thể. Có bạn nào xin đc cho cả nhà chưa, cho mình xin thông tin để quyết vụ này với. Vc mình cũng lớn tuổi rồi, Ck mình cuối sang năm nghỉ hưu. Mình chỉ sợ, xin lần đầu ko đc lại khó cho lần sau. Bạn nào có kinh nghiêm chia sẻ mình với nhé.

Mình đang lên kế hoạch sang năm đi 1 chuyến, chỉ lo là nhà mình 2vc, 1 con gái 14 tuổi ko biết có đc cấp visa ko. Chỉ vì sợ ko cấp cho cả nhà mà mấy năm nay cứ loanh quanh Đông nam á. Chứng minh tài chính thì mình có thể. Có bạn nào xin đc cho cả nhà chưa, cho mình xin thông tin để quyết vụ này với. Vc mình cũng lớn tuổi rồi, Ck mình cuối sang năm nghỉ hưu. Mình chỉ sợ, xin lần đầu ko đc lại khó cho lần sau. Bạn nào có kinh nghiêm chia sẻ mình với nhé.

Phải xin thì mới biết là có đậu hay ko bác ơi. Mà em thấy mình có làm gì đâu mà sợ rớt, nếu mình đầy đủ hồ sơ thì ok thôi ah.

em nghĩ tốt nhất bác nên đi thêm các nước châu á có dán visa như hàn, nhật, hk thì % đậu visa sẽ cao hơn chút nhe, em có anh chị người bạn cũng xin cho hai vch và đứa con nhỏ 5 tuổi nhưng bị LSQ Pháp trong SG từ chối không cấp dù anh chị này nộp đầy đủ hồ sơ tiền bạc cũng rủng rỉnh dư dả, hộ chiếu ac này cũng mới đi ĐNÁ thui :( có lẽ họ thấy đi cả gia đình mà không có ràng buộc gì nhiều ở VN :(

Các bác cho em hỏi, sổ tk có bắt buộc fai đc gửi trc 3 tháng k? Sổ kỳ hạn 12 tháng nhưng vừa gửi đc 1 tháng có đc k ạ?

Vc e có oto nhưng đag đứng tên chồng (e đi du lịch 1 mình), thì nộp giấy sở hữu xe kèm giấy đk kết hôn thì có đc k?

Các bác cho em hỏi, sổ tk có bắt buộc fai đc gửi trc 3 tháng k? Sổ kỳ hạn 12 tháng nhưng vừa gửi đc 1 tháng có đc k ạ?

Vc e có oto nhưng đag đứng tên chồng (e đi du lịch 1 mình), thì nộp giấy sở hữu xe kèm giấy đk kết hôn thì có đc k?

@thanhttd: có sổ tk thì tốt, gửi càng lâu càng nhiều tiền thì càng ok, không thì kỳ hạn 12 tháng là ok rồi. Giấy tờ sở hữu nhà, ô tô của cả 2 vc đều có thể dung được. Sổ tk đứng tên vợ hay chồng đèu có thể dung chéo cho nhau được. Có gia đình, con cái mà bạn lại đi có 1 mình là một điểm cộng, vì sứ quán sẽ nghĩ rằng bạn sẽ rất khó bỏ chồng con để ở lại bên đấy (kkk, tào lao thế đấy). Nhưng với quan niệm của phương Tây, nếu bạn đi với chồng ,còn con cái ở VN thì còn được nhiều điểm cộng hơn nữa đó. Mình đang nói về t/h nộp đơn cho tls để xin visa từ đsq/lsq Pháp nhé.

@thanhttd: có sổ tk thì tốt, gửi càng lâu càng nhiều tiền thì càng ok, không thì kỳ hạn 12 tháng là ok rồi. Giấy tờ sở hữu nhà, ô tô của cả 2 vc đều có thể dung được. Sổ tk đứng tên vợ hay chồng đèu có thể dung chéo cho nhau được. Có gia đình, con cái mà bạn lại đi có 1 mình là một điểm cộng, vì sứ quán sẽ nghĩ rằng bạn sẽ rất khó bỏ chồng con để ở lại bên đấy (kkk, tào lao thế đấy). Nhưng với quan niệm của phương Tây, nếu bạn đi với chồng ,còn con cái ở VN thì còn được nhiều điểm cộng hơn nữa đó. Mình đang nói về t/h nộp đơn cho tls để xin visa từ đsq/lsq Pháp nhé.

Cám ơn thông tin của bạn. Mình có chồng và con nhưng thích đi phượt với bạn nên cho chồng con ở nhà :))). Hy vọng đc như bạn nói.

Đúng 2 tuần sau khi nộp hồ sơ tại VFS Hà Lan, mình đã nhận lại được quyển passport có dán tem :)

Passport của mình đã xài hơn nửa quyển, toàn là dấu của các nước ĐNÁ nhập cảnh xuất cảnh rất nhiều lần. Có thêm con tem visa của Ấn Độ, Iran và Thổ Nhĩ Kỳ. Hồ sơ của mình chỉ thiếu mỗi xác nhận thẻ tín dụng vì mình chọn phần chi trả bằng Cash. Sổ tiết kiệm 200t mới tinh.

Được cấp multi entries, thời hạn ở 30 ngày, visa có giá trị trong 6 tuần.

Túm lại một câu là cứ mạnh dạn mà nộp hồ sơ nha các bạn, cứ chuẩn bị đầy đủ như theo họ yêu cầu. Chưa nộp thì chưa biết được khả năng đậu rớt của mình đến đâu.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,546
190,116
Latest member
Thangcho07
Back