What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Mình từng đi du lịch thái lan và giữa năm rồi mình đi nhật rồi bạn à!Lương cơ bản của mình là 9t,ngoài ra mình còn giao sỉ quần áo giày giép... nói chung về thời trang bạn à!Sao kê của mình 3 tháng gần nhất nói lên điều đó!

Mình đây bạn!Minh xin trả lời nhé!Mình đã từng đi thái lan và nhật bản!Mức lương cơ bản của mình là 9t/ tháng!ngoài ra mình con giao sỉ quần áo giay giép!cái đó thì mình ko cần chứng minh với dsq,bản sao kê 3 tháng chi tiêu ngân hàng là họ biết!Mình thì chưa có nhà riêng nhưng mình có tên trong hai cái sổ đỏ đứng tên cùng bố mẹ mình và em trai mình,mình có một xe oto kia morning!Mình có một stk 150t đã gửi ở đó một nảm,mot sổ tk 185t dc 4thang và mot so 60t dc 6 thang!

Mình nghĩ lịch sử du lịch của bạn là YẾU. Việc bạn đi 2 nước này rồi apply Visa Châu Âu dễ dẫn đến việc họ cho rằng bạn có mục đích ở lại châu Âu tìm cơ hội cho cuộc sống mới .
Ở đây cái mình cho rằng họ từ chối là sự ràng buộc ở Việt Nam của bạn là thấp, bằng chứng là bạn độc thân, nếu bạn làm cho cty tư nhân hay công ty cổ phần mà ko dính dáng gì đến nhà nước thì lại càng khiến sự ràng buộc mong manh.
Bạn có mục đích chính đáng nhưng họ xét hồ sơ họ thấy yếu thì họ cancel thôi vì biết bao nhiêu người muốn vào châu Âu chứ k phải riêng người Việt Nam.
Thôi đành chờ lần may mắn kế tiếp thôi chứ biết sao được.

Thường những người được cấp visa châu Âu là lịch sử đi du lịch rất nhiều, tem dấu đóng chi chít trong hộ chiếu.

Hình như case của bạn là mới đi mỗi Thailand đúng ko? Mình nghĩ là do travel history của bạn ít quá nên bị đánh rớt đó. History vậy mà dám mua cả vé luôn rồi à, liều thế.

Giờ thì chỉ còn có cách re-apply với đầy đủ hồ sơ kèm cái tâm thư thôi, chứ ko thì uổng cái vé đã paid lắm.

E cũng nghĩ travel history cũng là 1 yếu tố để đsq xét nhưng đó không phải yếu tố kiên quyết lắm.
Vé khứ hồi HAN - CDG vì đúng đợt Qatar nó rẻ quá = ) mà nó cũng chỉ giữ chỗ 48h thôi :( nên e paid luôn
Các hồ sơ về tài chính của e match nhau hết, rất rõ ràng rành mạch cả sổ tiết kiệm, tài khoản lương hay tài khoản thanh toán, e đã kiểm tra rất kĩ rồi.
Có thể là do e chưa booking di chuyển giữa các nước trong Schengen >"< chắc e sẽ re-apply
Có cách nào để đặt chỗ máy bay đi lại giữa các nước trong EU ko chị nhỉ? vì e thấy toàn bắt prepaid -_-

Chắc e sẽ re-apply kèm tâm thư trong đầu tháng sau -_-

E cũng nghĩ travel history cũng là 1 yếu tố để đsq xét nhưng đó không phải yếu tố kiên quyết lắm.
Vé khứ hồi HAN - CDG vì đúng đợt Qatar nó rẻ quá = ) mà nó cũng chỉ giữ chỗ 48h thôi nên e paid luôn
Các hồ sơ về tài chính của e match nhau hết, rất rõ ràng rành mạch cả sổ tiết kiệm, tài khoản lương hay tài khoản thanh toán, e đã kiểm tra rất kĩ rồi.
Có thể là do e chưa booking di chuyển giữa các nước trong Schengen >"< chắc e sẽ re-apply
Có cách nào để đặt chỗ máy bay đi lại giữa các nước trong EU ko chị nhỉ? vì e thấy toàn bắt prepaid -_-

Thông thường thì LSQ không cần bạn trình phương tiện đi lại giữa các nước trong khu schengen đâu, chỉ cần booking or vé đi và về từ schengen thôi. Nhưng trong lịch trình thì nhớ ghi rõ là đi bằng train, bus, ferry hay air nhé

Vì vé mbay mua rồi, bạn nên chbi hso thật kỹ 1 lần nữa và apply lại, kỳ này kèm cái tâm thư nữa nhé, good luck bạn.

Vé khứ hồi HAN - CDG vì đúng đợt Qatar nó rẻ quá = ) mà nó cũng chỉ giữ chỗ 48h thôi :( nên e paid luôn

@haind: Nói chung là nếu ngồi đoán thì sẽ ra rất nhiều lí do bạn ạ nhưng mình không nghĩ travel history là yếu tố quan trọng vì mình đã giúp mấy em sv PP trắng trơn dc visa Pháp rồi nên mình nghĩ nó không phải là yếu tố chính. 1 ngày nhận đến cả trăm cái hồ sơ xin visa thì việc cần thấy trước tiên là liệu đương đơn này có trở về VN hay không? Nếu ko thấy bất cứ dấu hiệu nào đủ thuyết phúc thì reject lẹ

Thông thường thì LSQ không cần bạn trình phương tiện đi lại giữa các nước trong khu schengen đâu, chỉ cần booking or vé đi và về từ schengen thôi. Nhưng trong lịch trình thì nhớ ghi rõ là đi bằng train, bus, ferry hay air nhé

Vì vé mbay mua rồi, bạn nên chbi hso thật kỹ 1 lần nữa và apply lại, kỳ này kèm cái tâm thư nữa nhé, good luck bạn.

Trong lịch trình e viết rất chi tiết, ghi rất rõ là đi đâu bằng phương tiện gì mà :(
Vâng e sẽ xem và chuẩn bị kĩ lại hồ sơ
Có gì nhờ chị @Demen và a @dinaty hỗ trợ e với
Tâm thư e cũng chuẩn bị rồi

Về chuyện xin visa mình xin chia sẻ kinh nghiệm xin visa của nhà mình.
I. Nhà mình đi có giấy mời sang Phần Lan dự cưới (chủ yếu là cái giấy mời vì thực tế nhà mình k có dự cưới, cũng muốn lắm nhưng đám cưới ở châu âu số khách mời hạn chế, mình sang thì phải giảm bớt số khách bên chủ nhà nên nhà mình thôi, chỉ mang quà cưới sang tặng thôi). Em làm giấy mời phải nghĩ đủ thứ từ hoa mỹ chứng minh quan hệ (vvd: mẹ mình: best friend of my parents, mình thì neighbour/friend from child hood, chị mình thì cũng phải nghĩ sao cho xuôi vì chị là cháu gái của bạn của bố mẹ, mời đi đám cưới cũng hơi kỳ).
II. Nói về lịch sử travel thì:
1. Mình: năm 2008 đi uk công tác,quyển đó chỉ có 1 dấu đó duy nhất. đổi passport mới thì chỉ có 2 lần đi cam, 1 lần đi Thái. Có điều mình đi làm ở 1 công ty cũng khá lớn, làm ổn định ở đó 15 năm nay rồi. Lương thì trung bình, không cao không thấp, chứng minh thu nhập ổn định ở công ty qua sao kê tài khoản ngân hàng, nộp thêm 1 cái sổ đỏ miếng đất nông nghiệp rẻ, sổ tiết kiệm online vietcombank hơn 100tr trong tk, số dư TK tầm 100tr nữa ở vietcombank.
2. Mẹ mình: đã từng đi Nga nhưng lâu lắm rồi, 2002, passport đó không còn giữ lại. passport mới thì đi TQ từ 2010, đi Thái năm 2016. Mẹ mình có lương hưu, có sổ tiết kiệm khá nhiều tiền, có sổ đỏ nhà. Passsport có visa Úc nhưng do kẹt công chuyện không kịp đi. Giấy tờ mẹ mình tự dịch và đưa phòng công chứng đóng dấu vì mẹ mình có đăng ký dịch với phòng công chứng. Mình có căn chung cư nhưng đang thế chấp vay ngân hàng, mình không đưa giấy tờ căn chung cư mà đưa miếng đất kia mẹ mình càu nhàu mãi, bảo đưa giấy tờ nhà đi, châu âu nó quan trọng nhà hơn đất hix.
3. Chị mình: đi lòng vòng malay, sing thôi. Công việc ổn định ở ngân hàng, lương tầm 20tr, có sổ đỏ, có sao kê ngân hàng, có sổ tiết kiệm.
Cả 3 người nhà mình đi 1 một mình, chồng con ở VN hết.
III.Về phần lịch trình: lịch trình cũng đơn giản, đi từ nước này sang nước kia chỉ ghi by train/by air/by bus, copy tên, địa chỉ, số đt, booking number của khách sạn vào lịch trình. Ngủ đêm trên tàu thì ghi overnight on train,cũng không ghi chi tiết là đi bus số mấy, train số mấy, metro tuyến nào. Các địa điểm du lịch thì copy trên mạng về, vd: 1 ngày ở Paris thăm quan Notre Dame, Vườn Luxembourg, effeil. 1 ngày day trip đi cung versailes. Lịch trình lúc ở Bắc Âu thì : đi ferry sang Stockholm, 1 day ở stockholm, day trip to Estonia .. không ghi cụ thể. Nhưng thời gian ở Phần Lan thì ghi chi tiết : ỏ Turku đi đâu, Helsinkii đi đâu , từ Turku đi daytrip tới chỗ nào, ngày nào đi chơi, ngày nào đi đám cưới...Tóm lại là thăm quan thành phố thì ghi 2-3 địa chỉ đi chơi, đi day trip thì chỉ ghi là daytrip. Bố mẹ em ấy sang dự đám cưới thì vì vé ra và vào Phần lan , lại có chỗ ở ở nhà em ấy nên không phải làm lịch trình. Nhà mình bay vào Phần Lan (sau cuối cùng đổi sang bay Stockholm trước), về từ Pháp, không có chỗ ở vì nhà em ấy chật nên phải book khách sạn và lên lịch trình. Thực ra mình đã xui mẹ mình chuyển qua xin ở Hà Lan nhưng mẹ mình không chịu, lúc đó xin gấp quá mà lịch hẹn Phần Lan kín rồi, xin Hà Lan được visa sớm hơn thì tiện hơn. Mẹ mình bị ảnh hương thôngn tin xa xưa là visa Schengen khó lắm, phải có giấy mời nên cứ chờ giấy mời để dễ được visa. Đến hôm lên VFS nộp hồ sơ me mới bảo mẹ đâu có biết là giờ xin visa dễ thế này đâu. Với lại có chuyện thế này: có chị người Việt, lấy chồng Pháp là người gốc Việt (bố Việt mẹ Pháp). Chị ấy mời em gái và em rể sang, tài trợ chỗ ở. Sứ quán khôgn đồng ý, vì nói căn chung cư đó nhỏ quá, 2 phòng thì chủ nhà (bố mẹ và con gái) ở hết rồi, lấy chỗ đâu cho khách. ông người pháp mới gọi qua sứ quán, bảo tao là người gốc Việt, mà người Việt thì bố mẹ ở chung với con cái chứ không ở riêng như người Pháp gốc đâu. Ầm ĩ một thời gian thì cũng đượ c cấp visa.
Thế nên tóm lại là mình nghĩ travel history quan trọng, nhưng không phải yếu tố hàng đầu. Sứ quán sẽ cân nhắc nhiều yếu tố khác, cảm thấy: 1. bạn đủ kinh phí du lịch châu âu (phần lan chỉ yêu cầu 30e/ngày), 2. bạn có ràng buộc không trốn lại ở châu âu thì sẽ được cấp visa. Việc chứng minh tài chính (sổ tiết kiêm, hợp đồng lao động này nọ) để chứng minh bạn có đủ tiền đi chơi, không phải mang ví rỗng sang đó làm chui kiếm tiền. Hợp đồng lao động, số đỏ sổ hồng, các mối quan hệ ruột thịt (vợ chồng con cái, tài sản ở VN để chứng minh bạn không trốn ở lại. Việc của nhân viên sứ quán là cân nhắc 2 vấn đề đó và việc cân nhắc đôi khi cảm tính chủ quan. Như nhiều trường hợp ở VN và trường họp chú người Pháp kia, các bạn có thể appeal lại quyết định của sứ quán, thành công hay không là do các bạn có thuyết phục được họ hay không.

Trong lịch trình e viết rất chi tiết, ghi rất rõ là đi đâu bằng phương tiện gì mà
Vâng e sẽ xem và chuẩn bị kĩ lại hồ sơ
Có gì nhờ chị @Demen và a @dinaty hỗ trợ e với
Tâm thư e cũng chuẩn bị rồi

Túm lại, cứ chuẩn bị kỹ và re-apply thôi. Rớt hay đậu là chuyện của trời vậy.

Riêng cá nhân mình thì, trừ phi có giấy mời thì pp trắng hay chỉ đi ít nước, còn thì cứ du lịch nhiều tí rồi hẵng sang châu âu, Mỹ,... Kiểu như tích cóp kinh nghiệm từ từ í, từ nước gần gần, đến hơi xa xa, rồi mới tới các nước phát triển.

Cơ mà ko sao, không gì là ko thể, cái gì cũng có ngoại lệ hết.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back