What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

hôm trước mình có chia sẻ mà diễn đàn update mất bài đó. ^^
- Mình xin visa Schengen ở Pháp. Nộp chung 2 vc. Giấy tờ đầy đủ thu nhập 2 vc 1x 2x thôi. 2 vc mình có nhà và mỗi người cầm 1 sổ 300tr. Cũng chỉ mới đi Sing Mã Cam Thái Myanmar thôi chứ chưa đi nước mạnh. Vậy mình phải cân nhắc vụ tour rồi.
nhìn qua thu nhập của bạn nếu lương cứng thì đi làm chắc khoảng 5-10 năm mà mỗi ngừoi cầm 1 sổ 300tr thì ko hợp lý 2 vợ chồng nộp 1 sổ ok rồi . Chắc do travel plan bạn k hợp lý thôi chứ điều kiện như vậy đủ để đi rồi. Em họ mình thu nhập 20tr cũng đc đậu visa tự túc Pháp đây cũng đi k nhiều lắm

đúng rồi qua đây mình rút kn là làm hồ sơ phải đảm bảo tính logic rất cao ^^
Mình xin chia sẻ một chút kinh nghiệm xin visa (mình đậu ngay lần đầu tiên xin) là như thế này:
1, Lương cứng và sổ tiết kiệm, thẻ tín dụng ngân hàng (nói chung là các khoản chứng minh tài chính) không phải càng nhiều càng tốt, mà là hợp lý với công việc bạn đang có. Công việc bạn càng gắn bó lâu năm, có vị trí xã hội càng ổn định thì càng nâng cao khả năng bạn quay về nước sau khi đi du lịch, nhất là khi bạn đi cả 2 vợ chồng (cả lương và tài sản mình chứng minh chỉ đủ cho chuyến du lịch, chứ không dư dả quá nhiều)
2, Ngược lại, lịch trình càng nhiều thông tin, càng chi tiết càng tốt. Biểu lịch trình cần ghi rõ các thông tin: thời gian, phương tiện di chuyển (nếu máy bay cần có số hiệu, tàu cần có ga đi ga đến, giờ khởi hành giờ xuất phát, nơi ở, các địa điểm sẽ tham quan). Tuy nhiên, nên hạn chế điểm đến do đi nhiều quá => book khách sạn nhiều => tra cứu thông tin đi lại nhiều => dễ sót
3, Tương ứng với lịch trình, việc book khách sạn cũng nên hợp lý (ví dụ bạn khai bạn có thu nhập 20tr/tháng, sổ tk vài trăm, nhưng book phòng có 800 - 1tr thì nó nghe không ổn lắm), và đặc biệt là nhớ book ko sót 1 đêm nào trong lịch trình.
4, Tâm thư trình bày rõ vì sao mình chọn nc nhập cảnh (xin ở Pháp phải khen Pháp, xin ở Hà Lan thì ca ngợi Hà Lan); việc tiết kiệm tài chính để chuẩn bị cho chuyến đi và đặc biệt, nếu đi tự túc, không nên có nội dung nào liên quan đến ng quen/bạn bè ở bên kia về kể lại là blah blah blah...
Cái này là kinh nghiệm đúc kết được từ bạn mình tự xin visa đi Châu Âu, tự chuẩn bị tài liệu mà đậu 2 năm liên tiếp luôn đó. Mình đã áp dụng và thành công thiệc. Chúc các bạn may mắn :p

Chúc mừng bạn nha.

Không biết trong topic này có bạn nào xin visa đi cả hai vợ chồng (chưa có em bé) thành công chưa nhỉ. mình định tháng 10 đi Nhật trước (đi tour) xong trước tết mình lại xin visa schengen lần nữa. Lần này mình sẽ làm schedule cực kì chi tiết, tâm thư đầy đủ. không biết có cơ hội nào ko chứ tụi mình muốn đi lắm trước khi có con.

Chia sẻ với bạn 1 chút là vợ chồng mình (chưa có em bé) xin visa 1 lần vào Pháp 1 lần vào Áo đều thành công hết (chồng mình trước đó chỉ đi các nước ĐNA và Đài Loan) Hồ sơ mình chuẩn bị cũng chỉ đủ như những gì trên website yêu cầu thôi, nên mình cũng không rõ vì sao hồ sơ của vợ chồng bạn không được chấp thuận. Tuy nhiên mình nghĩ việc có visa của 1 "nước tiên tiến" hay không cũng không ảnh hưởng gì mấy, điều quan trọng là cho thấy tính logic trong lịch trình và cho thấy bạn sẽ quay về chứ không có ý định ở lại. Lịch trình của mình làm chi tiết đến số hiệu tàu, giờ tàu chạy, giờ đến nơi, ước tính tổng chi phí cho 2 người,... vì trong quá trình làm lịch mình cũng đọc và search nhiều, nên thông tin có sẵn thì mình cứ để vào thôi à. Nếu bạn cần thông tin các website check lịch tàu, cũng như các option di chuyển từ thành phố này sang thành phố khác trong châu Âu bạn có thể tham khảo thử trang seat61.com nhé, mình thấy trang này cực kỳ hữu ích và rất cập nhật.
Nói thêm là trước khi xin visa Áo và Pháp vợ chồng mình đã xin visa Nhật tự túc với hồ sơ y chang, và ... trượt :(, bên đó không nói lý do nhưng mình nghĩ do lúc đó 2 đứa chưa kịp làm giấy đăng ký kết hôn nên không nộp giấy đó. Khi mình hỏi 1 người quen ở TLSQ thì được trả lời là hiện giờ Nhật đang siết visa cho công dân Việt Nam, nên những người chưa từng đi Nhật tốt nhất nên nộp visa qua agent được TLSQ chấp thuận.
Hy vọng những thông tin này có ích cho bạn :)

Có bạn nào biết dịch vụ sim/wifi châu Âu nào ok giới thiệu giúp mình với ạ? Sắp tới mình đi 2 tuần sang Áo, Croatia và Hungary, nên dịch vụ nào cover được cả 3 nơi này càng tốt ạ.
Cám ơn mọi người ^^

Có bạn nào biết dịch vụ sim/wifi châu Âu nào ok giới thiệu giúp mình với ạ? Sắp tới mình đi 2 tuần sang Áo, Croatia và Hungary, nên dịch vụ nào cover được cả 3 nơi này càng tốt ạ.
Cám ơn mọi người ^^
https://www.ctsimcard.com/sim-chau-au-35-nuoc/
B thử cái này xem m cũng mua cái này bữa đi Mỹ m mua cái này thấy ok . Oh bạn cũng đi cung Đông Âu giống mình . Mình 5/9 đi rồi đi Ao, Czech, Hung, Ba Lan, Slovakia, Slovenia, Bosnia, Montenegro. B bay hãng nào vậy ? M bay China Airlines

Mình xin chia sẻ một chút kinh nghiệm xin visa (mình đậu ngay lần đầu tiên xin) là như thế này:
2, Ngược lại, lịch trình càng nhiều thông tin, càng chi tiết càng tốt. Biểu lịch trình cần ghi rõ các thông tin: thời gian, phương tiện di chuyển (nếu máy bay cần có số hiệu, tàu cần có ga đi ga đến, giờ khởi hành giờ xuất phát, nơi ở, các địa điểm sẽ tham quan). Tuy nhiên, nên hạn chế điểm đến do đi nhiều quá => book khách sạn nhiều => tra cứu thông tin đi lại nhiều => dễ sót
Chia sẻ với bạn 1 chút là vợ chồng mình (chưa có em bé) xin visa 1 lần vào Pháp 1 lần vào Áo đều thành công hết (chồng mình trước đó chỉ đi các nước ĐNA và Đài Loan) Hồ sơ mình chuẩn bị cũng chỉ đủ như những gì trên website yêu cầu thôi, nên mình cũng không rõ vì sao hồ sơ của vợ chồng bạn không được chấp thuận. Tuy nhiên mình nghĩ việc có visa của 1 "nước tiên tiến" hay không cũng không ảnh hưởng gì mấy, điều quan trọng là cho thấy tính logic trong lịch trình và cho thấy bạn sẽ quay về chứ không có ý định ở lại. Lịch trình của mình làm chi tiết đến số hiệu tàu, giờ tàu chạy, giờ đến nơi, ước tính tổng chi phí cho 2 người,... vì trong quá trình làm lịch mình cũng đọc và search nhiều, nên thông tin có sẵn thì mình cứ để vào thôi à. Nếu bạn cần thông tin các website check lịch tàu, cũng như các option di chuyển từ thành phố này sang thành phố khác trong châu Âu bạn có thể tham khảo thử trang seat61.com nhé, mình thấy trang này cực kỳ hữu ích và rất cập nhật.

cám ơn các bạn, nếu được mọi người có thể chia sẻ lịch trình để mình tham khảo được không ạ email mình [email protected] hoặc mình sẽ chủ động inbox mọi người để xin lịch trình. Format mình sẽ sửa lại theo cách của mình chứ ko copy y chang. Anh namnguyensg nói đúng mình nghĩ hồ sơ mình trượt vì lịch trình ko đủ chi tiết và hợp lý cũng như sổ tk chênh lệch so với thu nhập quá.

oh thế à b có mua đc vé sale ko ? M mua khứ hồi Vienna 590$
Mình mua đắt hơn vài chục $ vì cứ suy nghĩ ko biết có visa ko haha, nhưng mà mình thích giờ bay của China Airlines ghê. Mình chọn transit 8 tiếng ở Đài Bắc để xẹt ra uống ly trà sữa rồi bay tiếp :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back