What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Hi,

Em được cấp VISA vào Pháp 3 tháng, lúc trước năm 2013, có VISA 1 lần, năm 2013 cũng nhờ vào diễn đàn xem thông tin, xin các file sổ hộ khẩu, giấy nghỉ phép,....năm nay 2018, em không vào diễn đàn ngày nào cả, nhưng muốn chia sẻ cùng các bạn, anh chị em, như sau:

1/ Em nộp hồ sơ tại TLScontact ngày 2.8 (thứ năm) -> được chuyển qua LSQ Pháp ngày 3.8 (thứ 6) -->vào ngày thứ 2, 6.8 thì được nhận thông báo qua email cần bổ sung bảo hiểm y tế ghi đầy đủ họ tên (do bạn em mua bên Pháp chỉ để tên và họ thôi) --> nên em mua online bên BIC.VN (gói D trên 30.000 Euro) ---> đi nộp bổ sung ngày kế tiếp liền là ngày 7.8 (thứ 3) ----> ngày 10.8 (thứ 6) thì có nhận được email và tin nhắn qua điện thoại thông báo để nhận lại passport.
2/ Em viết ngày tháng cụ thể như vậy, để cho thấy trường hợp của em có đầy đủ giấy tờ --- thì duyệt rất nhanh (năm 2013 cũng vậy: trong 3 ngày đã có VISA (do trên VISA có để ngày cấp VISA) (nhưng vẫn phải đợi đúng 2 tuần mới nhận lại passport))
3/ Trường hợp của em chỉ là bạn bè thông thường, nên giấy tờ đầy đủ như yêu cầu: Quan trọng nhất là: Attestion d'accueil (Proof of accommodation) và giấy nộp thuế.
4/ Trường hợp của em bên Việt Nam như sau: (những mục em kê ra là giấy tờ dịch ra tiếng Anh của em, anh chị em nào cần thì email qua: [email protected] -- em sẽ tranh thủ gửi đính kèm nhe) đừng gửi tin nhắn trên đây nhe, em chỉ email thôi - cho nhanh.
- là chủ cơ sở kinh doanh hộ cá thể, chứ không phải doanh nghiệp tư nhân -> giấy phép kinh doanh + giấy đăng ký thuế
- giấy nộp thuế vào ngân sách nhà nước 3 tháng : 567 + giấy nộp thuế Quý 1, Quý 2
- chủ hộ của Sổ hộ khẩu
- giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất (trường hợp của em chỉ dịch có đất thôi ạ, do chưa hoàn công, và cũng mệt mỏi giấy tờ, nên chưa có chuyển thành nhà gắn liền với đất)
- Vé máy bay mua luôn, sợ gì, :D của Vietnam Airlines giá rất mềm nha, do mua trước đến 3 tháng, nộp tháng 8, mà tháng 6 em đã mua rồi. SNG-CDG-SGN: 20.800.000 nha (em mua qua thẻ Mastercard, lại được hoàn 5% nữa) nhưng nhớ xem mục huỷ chuyến trước 1 tháng thì mất bao nhiêu tiền; cận ngày bay thì mất bao nhiêu nha.

* Tài khoản tiết kiệm tại ngân hàng trên 3 tháng (không nhiều ạ, nhưng em xin 3 tháng thì yêu cầu của bây giờ là 120 euro/ngày x 90 ngày nhe)
* Giao dịch ngân hàng trong 3 tháng (cơ sở kinh doanh của em có chuyển khoản vào hàng tháng rất nhiều lần, trung bình 20 lần chuyển tiền vào tài khoản của em/tháng)
* Giấy xác nhận hạn mức thẻ Mastercard (3 mục có dấu *, mọi người ra ngân hàng yêu cầu họ làm nha)

----------- Ai nộp đơn, em khuyên nên chuẩn bị tâm lý là trong người nó cứ lâng lâng trong thời gian chờ đợi, không muốn làm gì cả, mặc dù biết là giấy tờ rất tốt, và trung bình 1 ngày em vào tài khoản trên trang TLScontact coi khoảng 10 lần, không thấy có thông báo gì, là trong người thấy mệt mệt :D nói chơi cho vui hihi
------------ Anh chị em nào cần file gì thì email em nhe, em gửi qua cho, - [email protected] em cũng đang rãnh, chỉ chờ ngày bay vào giữa tháng 9, hết hè, sang thu, tháng 10, nhưng tháng 11, xem bán đồ Noel, sẽ lại lạnh, đợt em qua tháng 2,3,4 lạnh kinh khủng, sợ lạnh lắm rồi. Tháng 9, 10, 11, có ai sang Pháp hay đi đến Vienna, Prague, Helsinki, Basel (Switzerland),... thì đi chung cho nó an toàn và vui ạ, mấy lần em đi chung với các bạn cũ hay mới quen, vui ơi là vui.
------------Chúc mọi người chuẩn bị giấy tờ kỹ càng, sạch sẽ, giấy A4 thẳng tấp, nhớ dịch đóng mộc ở Phòng Tư pháp, gọn gàng, à, hình chụp nền trắng lấy cái mặt cho to lên nhe, lúc em nộp tại ô số 4, bị chị nhận hồ sơ bắt chụp hình lại do mặt lấy nhỏ quá - cũng may là có đem theo 2 loại - mặt to và nhỏ - nên cũng ok. Nhưng trên VISA thì lại lấy hình lúc mình lấy vân tay, không hiểu luôn.
------------Nộp hồ sơ nhớ ngồi gần các ô - do các nhân viên nhận hồ sơ thông báo hơi nhỏ, nhưng mọi người có thể nhìn trên màn hình trước phòng lấy vân tay xem thứ tự của mình nha.
;)
Mình đang có kế hoạch xin visa Pháp đi chơi từ 31/12 đến 11/01. Mình đang không biết lên lịch trình như thế nào vì nhìn đâu cũng muốn đi, bạn có thể cho mình xin lịch trình được không. Email: [email protected].
Cũng định làm dịch vụ nhưng nghe giá chát ơi là chát luôn. Mà tự nộp thì cứ lo ngay ngáy sợ rớt.

(╥_╥)
.。・゚゚・(>_<)・゚゚・。.

Thấy hnay đã gửi passport từ đsq về tls roof, chắc 1 2 hôm nữa em mới nhận đc, tính ra 5 ngày làm việc có kết quả. Ko biết có rớt ko nữa @@
nhận được kết quả chưa bạn ơi? có được dài không? mình đang chuẩn bị xin visa lần 3, không biết thế nào, năm nay đi 2 lần rồi, cuối năm đi lần nữa, đi nhiều mà mỗi lần lại xin lại thấy oải quá

nhận được kết quả chưa bạn ơi? có được dài không? mình đang chuẩn bị xin visa lần 3, không biết thế nào, năm nay đi 2 lần rồi, cuối năm đi lần nữa, đi nhiều mà mỗi lần lại xin lại thấy oải quá
Lại tạch rồi bác ơi,trong vòng 1 tuần tạch 2 lần. Thứ 2 tuần trước tạch vì lí do thứ 2 , pần này tạch vì lí do thứ 7 @@ bó tay. Mai lại đi nộp lại y hệt ở pháp liệu có đc ko

Chào các anh, chị trên diễn đàn mình, em muốn xin Visa nhưng em có vài điều khó sau, mong anh chị hướng dẫn giúp em nếu có thể ạ:
* Vấn đề tài chính:
- Em có đứng tên 1 tiệm Net, thu nhập ok nhưng em không đóng thuế
- Đứng tên 1 mảnh đất, sổ Bank 200tr nộp kỳ hạn lúc nào cũng trên 6 tháng, em định mở thêm 1 thẻ Visa hạn mức tầm 7-90tr
- Em là nhân viên văn phòng - lương trả qua Agibank thì mỗi tháng chỉ có 4tr hơn, nhưng ở chỗ làm thì có hỗ trợ tiền mặt thêm tầm 3tr --> vậy làm cách nào để chứng minh rõ vấn đề này hơn ạ?
* Vấn đề công việc:
- Hiện nay em làm ở Công ty A, nhưng khi ký hợp đồng thì lại ký với công ty B - Kiểu như em là lao động thuê ngoài của công ty A nên khi làm việc thì làm tại cty A nhưng ký hợp đồng lại là ở công ty B ---> Khi nộp hồ sơ em sợ ĐSQ k chấp nhận, vậy có cách nào để giải quyết vấn đề này không ạ?
Em độc thân, sn 91, Nữ, có 1 lần Visa Hàn,
Mong anh chị hướng dẫn, em cám ơn nhiều ạ.

E đã vào Pháp 2 lần 2005 và 2017 , có 3 visa us, 3 uk, 3 nhật, 2 hàn, 3 hongkong, úc, nz và schengen rồi vẫn tạch tới 2 lần. Chắc do e book bên booking và hủy rất nhiều lần nên bị :(
Đấy khả năng cũng là 1 vấn đề mà phải để ý thật. giờ cũng không hiểu làm như nào mới chắc nữa. năm nay mình đi 2 phát, 1 phát visa pháp, 1 visa hà lan. sắp xin phát nữa vào Pháp. mỗi lần đi làm visa như này oải kinh khủng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back