What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Re: Chia sẻ kinh nghiệm xin visa du lịch tự túc khối Schengen - Châu Âu

Mình trả lời giúp nhé vì vừa xin giống bạn:
Mình xin công tác, tiện thể cho cô mình quen biết không họ hàng đi du lịch book hotel, các giấy tờ khác như theo yêu cầu, cô mình vừa xin Hà Lan du lịch bị refused nhưng khi xin Pháp thì OK visa ngay visa cô ấy mấy lần đi Úc. Bạn đi 3 lần Pháp thì có thể được visa Multi 2 năm. Mình nộp cũng thiếu giấy sao kê tài khoản ngân hàng và yêu cầu bổ sung ngay trong ngày nhưng mình không nộp vì mấy lần xin visa Pháp trước đều không có cái này.
3 lần trước mình và cả lần này mình đều đi bussiness trip theo diện invitation của công ty bên Pháp. Lần này tranh thủ cho vợ mình đu càng theo dạng du lịch cùng. Mình đã book hotel, flight cho vợ rồi. Có 1 điều là công ty vợ mình chỉ chuyển khoản bank trả lương hàng tháng khoàng 12tr thôi. Còn lại thì là phụ cấp tiền mặt nên luơng trên giấy tờ không đuợc cao lắm . Vợ mình cũng tạo sổ tiết kiệm 5000 usd được 1 tháng. Để cẩn thận thì vợ mình cũng nộp thêm giấy xác nhận giao dịch mua căn hộ theo tiến độ đến lúc này là được 500tr từ chủ dự án. Không biết bạn có kinh nghiệm vấn đề : chồng đi công tác và vợ xin visa đi du lịch cùng không ? Vợ mình đi cùng và về truớc mình, và thời gian du lịch cũng khá ngắn: 5 ngày. Cám ơn bạn

Mình trả lời giúp nhé vì vừa xin giống bạn:
Mình xin công tác, tiện thể cho cô mình quen biết không họ hàng đi du lịch book hotel, các giấy tờ khác như theo yêu cầu, cô mình vừa xin Hà Lan du lịch bị refused nhưng khi xin Pháp thì OK visa ngay visa cô ấy mấy lần đi Úc. Bạn đi 3 lần Pháp thì có thể được visa Multi 2 năm. Mình nộp cũng thiếu giấy sao kê tài khoản ngân hàng và yêu cầu bổ sung ngay trong ngày nhưng mình không nộp vì mấy lần xin visa Pháp trước đều không có cái này.

cám ơn bạn. Vợ mình thì đã đi Sin năm ngoái và đi Nhật đầu năm nay. Hy vọng là passport tạm ổn .
À, cho mình hỏi, bạn cũng xin visa bên TLS Hồ CHí Mình hả. Người ta yêu cầu bạn bổ sung trong ngày nhưng không bắt bạn mua Premium ?

3 lần trước mình và cả lần này mình đều đi bussiness trip theo diện invitation của công ty bên Pháp. Lần này tranh thủ cho vợ mình đu càng theo dạng du lịch cùng. Mình đã book hotel, flight cho vợ rồi. Có 1 điều là công ty vợ mình chỉ chuyển khoản bank trả lương hàng tháng khoàng 12tr thôi. Còn lại thì là phụ cấp tiền mặt nên luơng trên giấy tờ không đuợc cao lắm . Vợ mình cũng tạo sổ tiết kiệm 5000 usd được 1 tháng. Để cẩn thận thì vợ mình cũng nộp thêm giấy xác nhận giao dịch mua căn hộ theo tiến độ đến lúc này là được 500tr từ chủ dự án. Không biết bạn có kinh nghiệm vấn đề : chồng đi công tác và vợ xin visa đi du lịch cùng không ? Vợ mình đi cùng và về truớc mình, và thời gian du lịch cũng khá ngắn: 5 ngày. Cám ơn bạn

ui iem single nên ko rành vụ đu càng cụ ạ

có lương ck bank là good đó cụ, cụ nói mợ in sao kê lương ck bank 3 tháng cuối (có mộc bank or ko cụ tự check nhé )+ bảng lương tiền mặt 3 tháng cuối luôn, rồi bấm lại theo từng tháng, bỏ vào hồ sơ. Bảng lương iem cũng khoảng trên 10tr , mà ko ck bank, iem vẫn dc visa lần trước ạ. Iem nghĩ lương cao thấp (đừng thấp quá) ko phải là vấn đề , chủ yếu là hs của công việc (HĐLĐ + bảng lương + đơn xin nghỉ phép) chứng minh mợ có công ăn việc làm đàng hoàng ở VN, nghỉ có phép chứ ko nghỉ lụi đi du lịch rồi trốn luôn

nói mợ viết thêm cái tâm thư gì đó, đại khái là ox đi công tác châu âu nhìu lần, nghe ox đồn rằng châu âu cảnh đẹp tuyệt vời ^_^, nên bx muốn đi cùng du lịch vài ngày trong chuyến này pla pla pla ... mợ cam kết chắc chắn sẽ quay về vn khi hết hạn để làm việc trở lại, và vì vn còn ông / bà / cha/ mẹ/ con cái xyzt .... cụ mợ thêm thắt vô, tình cảm vào.... rồi coi nhét dc vào lúc nào thì nhét , in ra nộp chung hs or email kèm trong lúc apply online thì tùy cụ mợ

lịch sử du lịch (đã từng du lịch nước phát triển) + chứng minh tài chính, tài sản + chứng minh công việc + thời gian du lịch ngắn của mợ, iem thấy khá ổn ạ, cụ mợ cứ chuẩn bị hs thật tốt, ko chủ quan, vì LSQ tin cụ chứ chưa tin mợ, còn lại do LSQ quyết định thôi ạ

tiện thể cho iem hỏi, cụ đi dạng business trip, hs phía cty Pháp mời gồm những gì, và phần cụ chuẩn bị những giấy tờ gì ạ? iem cám ơn

sáng nay iem mới nộp hs ở VFS Italy, xin thăm thân hơn 2 tháng, giờ đang hồi hộp chết đi được, nếu ko dc visa cũng đáng đời vì tội liều mạng xin ở lâu .... huhu

tiện thể cho iem hỏi, cụ đi dạng business trip, hs phía cty Pháp mời gồm những gì, và phần cụ chuẩn bị những giấy tờ gì ạ? iem cám ơn

sáng nay iem mới nộp hs ở VFS Italy, xin thăm thân hơn 2 tháng, giờ đang hồi hộp chết đi được, nếu ko dc visa cũng đáng đời vì tội liều mạng xin ở lâu .... huhu

Công Ty mình bên Pháp gửi cho mình 1 cái invitation letter(có xác thực con dấu) và công ty VN thì cho mình giấy approve để đi qua bên Pháp thôi. Mình chỉ có 2 giấy như vậy , còn payslips 3 tháng liên tiếp thì mình cũng xin ra luôn. Do 1 điều là nhân viên LSQ biết rõ cty mình ở VN nên có thể đó là 1 điểm cộng . Năm ngoái đi nộp ở LSQ thì cô tiếp nhận visa có hỏi mình "Chị abc còn làm ở phòng bla bla ko em " :D

Mình cũng vừa nộp lại Italy đang hồi hộp chết đi được. Làn đầu nộp chỉ hai ngày sau gọi điện là báo phải tới VSF nhận kết quả từ chối.
Kinh nghiệm là nếu đăng ký gửi passport bằng bưu điện, nếu VSF họ gọi tới văn phòng nghĩa là hồ sơ bị từ chối vì phải đến đấy kí vào tờ giấy vì sao từ chối. Lần này nộp từ thứ ba chưa thấy gọi cũng đang tăng thêm được tí hi vọng. Bạn MTLK mà có tin gì lên báo cho biết với nhé.

Mình cũng vừa nộp lại Italy đang hồi hộp chết đi được. Làn đầu nộp chỉ hai ngày sau gọi điện là báo phải tới VSF nhận kết quả từ chối.
Kinh nghiệm là nếu đăng ký gửi passport bằng bưu điện, nếu VSF họ gọi tới văn phòng nghĩa là hồ sơ bị từ chối vì phải đến đấy kí vào tờ giấy vì sao từ chối. Lần này nộp từ thứ ba chưa thấy gọi cũng đang tăng thêm được tí hi vọng. Bạn MTLK mà có tin gì lên báo cho biết với nhé.

lần đầu iem nộp là cuối tháng 12, iem nghĩ phải gần 3 tuần mới có kết quả vì trúng dịp lễ tết và thứ 7, CN và đọc trên web là kq có sau 15 ngày. Thế nhưng đến ngày thứ 8 thì kq gửi về nhà rồi, trừ lễ và thứ 7 CN ra thì LSQ chỉ mất 3-4 ngày làm việc thôi, lần đó nhận kq sớm hơn dự định làm iem mừng húm. Như mợ nộp thứ 3 đến giờ chắc hi vọng lớn rồi

iem cũng mong VFS đừng call iem đến văn phòng để nhận kq ....... huhuhu ...

Chào bạn,
Passport vợ bạn thế là ổn rồi. Khi nộp mà thiếu hồ sơ mà không quan trọng lắm nếu bổ sung được trong này thì thôi không thi cũng không ảnh hưởng đến kết quả visa đâu. Tất cả VFS và Tls đều giống nhau khi họ checklist thiếu thì họ yêu cầu thôi. Mình nộp ở Tls hà nội, ở hà nội họ yêu cầu bổ sung nhưng nhưng không thấy nói gì đến Premium. Nếu có bạn cũng không nên mua và các dịch vụ gia tăng như tin nhắn...

Chào bạn,
Passport vợ bạn thế là ổn rồi. Khi nộp mà thiếu hồ sơ mà không quan trọng lắm nếu bổ sung được trong này thì thôi không thi cũng không ảnh hưởng đến kết quả visa đâu. Tất cả VFS và Tls đều giống nhau khi họ checklist thiếu thì họ yêu cầu thôi. Mình nộp ở Tls hà nội, ở hà nội họ yêu cầu bổ sung nhưng nhưng không thấy nói gì đến Premium. Nếu có bạn cũng không nên mua và các dịch vụ gia tăng như tin nhắn...

Cam on ban nhe :)

cảm ơn cả nhà đã tư vấn, hôm qua cả nhà em 2 vc + 2 bé 8, 12 tuổi đã được cấp Visa của ĐSQ Pháp. Đợt này Pháp đang ít ngừoi đi hay sao mà nhà em nộp TLS hôm 7/3 đến sáng sớm 10/3 đã có mail nhắn lên lấy HC, tính ra mất có 2 ngày làm việc, ặc làm em lo quá cứ tưởng bị bác Visa cơ :(

Ban co the in mat truoc cua credit card ra de nop kem ho so.
- Chup anh 3.5*4.5 truoc khi di nop ho so ( 2 tam)
- Ban co the show nhung giao dich nhan tien tu client cua chong ban va in ra.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back