What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Làm cách nào để xin visa schengen 5 năm hả các bác. Có visa nào 10 năm / hết hạn hộ chiếu ko.
@Vietdoan20062006: Mới từng thấy một bạn xin visa Hà Lan được 5 năm thôi chứ 10 năm thì truyền thuyết cũng chưa nhắc tới :))). Nếu muốn loại visa 10 năm bác nên nghĩ tới nước khác như Canada chứ EU thì chắc ko có đâu

@Vietdoan20062006: Mới từng thấy một bạn xin visa Hà Lan được 5 năm thôi chứ 10 năm thì truyền thuyết cũng chưa nhắc tới :))). Nếu muốn loại visa 10 năm bác nên nghĩ tới nước khác như Canada chứ EU thì chắc ko có đâu

Ok bác vì e thấy mỗi schengen là khó khăn về thời gian chúe us, uk, ca, au, newzealand, nhật, hàn đơn giản

Mình xin phép review việc đi trình diện sau khi về VN. LSQ yêu cầu mình trình diện ngày 26/9, mình email xin dời sang 27/9 & được chấp nhận. Sáng 25/9, mình xuống sân bay lúc 6:30, không biết là trong sân bay cũng có Grab, lơ ngơ leo đại 1 chiếc taxi khi có 1 anh cầm ĐT hỏi mình cần taxi không? Từ sân bay qua 27 Nguyễn Thị Minh Khai tính mình 200K. Mình đến LSQ thì bảo vệ nói phòng trình diện chỉ làm việc từ 14-15:00 hàng ngày, kêu mình chiều quay lại. Mình có việc cần vào công ty nên về luôn, ở đó có wifi open, mình online đặt grab từ đó về Becamex Hotel Bình Dương chỉ có 272K. Chiều 27/9 mình quay lại LSQ, tưởng trình diện lâu, mà chỉ vô có 1 phút là xong, người ta cầm PP check gì đó trên máy, sau đó đóng cái dấu ngày 27/09/2017 lên cái tờ ghi kêu trình diện là ra về.

Các bạn ơi cho mình hỏi, mình xin visa ở lsq Pháp nhưng lúc bay mình bay vào Thụy Sĩ thì có được ko ạ?

Cứ làm theo thủ tục xin visa Pháp thôi, khi bạn đậu visa r thì đi đâu trong khối cũng đc :D
P/s: k biết đã từng post chưa nhưng kệ post lại, share cho cả nhà bộ hồ sơ + kinh nghiệm từ cái note vẫn còn đang viết dở từ 2 năm trc :)))
https://www.facebook.com/notes/hau-tran/du-lịch-bụi-châu-âu/1016612235048700/

Các bạn ơi cho mình hỏi, mình xin visa ở lsq Pháp nhưng lúc bay mình bay vào Thụy Sĩ thì có được ko ạ?

Vấn đề là khi làm hồ sơ xin visa bạn trình vé máy bay nào, nếu là vé vào Thụy trước thì Ok. Nếu vé khi xin visa khác với vé thật thì bạn phải cẩn thận ngay từ sân bay Tân sơn nhất / Nội bài họ đã không cho bay rồi đấy chứ. Đã có bạn chỉ thay đổi vé về ngày bay không khớp với ngay đi ghi trên visa mà còn bị hủy chuyến, hủy luôn cả visa ngay tại Sài gòn đấy.

Nếu bay trót lọt sài gòn, bạn có thể vẫn bị ách lại và đuổi về khi sang đến Thụy Sỹ.

Xin visa nước nào khi đó là nước mình bay đến đầu tiên hoặc là nước mà mình lưu trú lâu nhất; vé máy bay đi và về cũng như các vé đi lại phải khớp với hồ sơ xin visa và rất quan trọng nếu tại sân bay nhập cảnh họ hỏi.

Chỉ khi vào được Schengen thì bạn mới muốn đi như thé nào tùy thích thôi.

Hên xui thôi bạn, gặp hải quan Thụy Sĩ dễ thì ok liền, còn gặp người khó hơn tí thì sẽ bị hỏi, giờ khủng bố, tị nạn, nhập cư lung tung nên hải quan gắt gao hơn, vậy nên bạn nên chuẩn bị sẵn lịch trình, bkg hotel chứng minh rằng sau khi vào Thụy Sĩ thì bạn sẽ sang Pháp chơi và ở lâu hơn. Mà gặp người khó nhất thì ko ai biết chuyện gì xảy ra nhé ;)

À khi bạn làm thủ tục bay từ SG hay HN cũng sẽ bị thắc mắc í ;), giải thích và show evident thuyết phục tí nhé.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back