What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Re: *** VISA du lịch Châu Âu - Tổng hợp thông tin (không hỏi đáp ở đây)

Làm sao họ cấp visa 3-5 năm được vậy bạn, trong khi mình thấy quy định chung cấp visa du lịch, business (ko tính visa du học sinh, làm việc dài hạn) của khối Schengen thế này:

Stays exceeding 90 days.
For stays in the Schengen Area as a whole which exceed 90 days, as a general rule, a third country national (i.e. a non-EU, EEA or Swiss national) will need to hold either a long-stay visa for a period of no longer than a year or a residence permit for longer periods.

Visa này có thời hạn 5 năm nhưng giới hạn mỗi lần đi chỉ được ở nhiều nhất là 90 ngày thôi bạn ợ.

Hết 90 ngày bạn lại phải xuất cảnh khỏi khối schengen.

Chào mọi người

Bạn mình bên Châu Âu có nói mình là xin Visa schengen nước nào thì buộc nhập cảnh vào nước đó và bay về VN cũng từ nước đó

Trường hợp mình là xin visa schengen ở Hà Lan , mình nhập cảnh vào HÀ LAN , còn về thì mình bay từ Ý về VN

Hông lẽ mình phải đi từ Ý về lại Hà Lan đế từ HL bay về VN

Theo mình hiểu là cho đến hiện tại mình vẫn chưa thấy có luật đó

Hay có luật mới mà mình chưa biết.

Nhờ mọi người giải đáp giùm mình nha
Cám ơn

Các bạn cho hỏi có ai từng xin visa Áo tự túc chưa ? Xét khó hơn Áo, Pháp ko ? tại mình search thấy vé rẻ khứ hồi đi Vienna nên tính nộp Áo . Cám ơn các bạn

mọi người cho mình hỏi dạo này bên Hà Lan xét duyệt nhanh không ta mình tính qua tuần nộp không biết có kịp trước 12-2 không. Do mình cần sử dụng passport tới giữa tháng 3 mà tính giữa tháng 4 đi sợ làm trễ vé mắc :((

Hồi tháng 10 mình nộp 1 tuần có kết quả tùy vào hồ sơ bạn đầy đủ hay ko

Mình mới bị rớt Schegen Hà Lan. Các bạn có biết cách nào khiếu nại để họ revise lại không
Lịch trình của mình đi 7 ngày (3 ngày ở Thổ và 4 ngày ở Hà Lan)
Hồ sơ chuẩn bị đầy đủ, vé đi Thổ đã mua (chặng bay qua Hà Lan chưa mua vì không biết có visa không)
Bản thân: Nam 31, độc thân, đã từng đi một số nước phát triển Nhật, Hàn, Úc và 1 số nước ở Châu Phi (Ai Cập, Ma Rốc,...), mới có Visa Mỹ
Nhờ các bạn tư vấn giúp. Cám ơn

Các bạn cho hỏi có ai từng xin visa Áo tự túc chưa ? Xét khó hơn Áo, Pháp ko ? tại mình search thấy vé rẻ khứ hồi đi Vienna nên tính nộp Áo . Cám ơn các bạn

Mình chưa xin visa tự túc ở Áo nhưng có một điểm muốn chia sẻ là ngay cả với hộ chiếu ngoại giao có thư mời của một tổ chức chính phủ thì Áo cũng chỉ cấp visa vừa kít số ngày xin/mời trong khi Pháp sẽ cấp 1 năm multi, thậm chí có thể 2 năm multi. Vậy là cũng có chút hình dung sơ sơ độ khó/dễ được rồi ha.

Btw, (1) nếu nộp hồ sơ Áo thì nên đăng ký lịch hẹn sớm vì dù Áo nhận hồ sơ cả qua VFS cả trực tiếp tại ĐSQ nhưng hết slot hẹn nhanh lắm.
(2) Ở Vienna nên đi nghe hòa nhạc (vé standing ~50E) hoặc opera (vé standing ~3,5 EU, nếu may mắn gặp ngày có vở ballet càng thích); không nên đi xem trường dạy cưỡi ngựa (hơi chán mà vé cũng không rẻ), không nên vào bên trong lâu đài Schönbrunn (cũng hơi chán luôn và vé cũng chẳng rẻ trong khi cả khu vườn bên ngoài to đùng vừa xinh đẹp vừa free) và đừng cố thử the famous sachertorte ở Khách sạn/Café Sacher nếu không mê đồ CỰC KỲ ngọt.

Chào mọi người

Bạn mình bên Châu Âu có nói mình là xin Visa schengen nước nào thì buộc nhập cảnh vào nước đó và bay về VN cũng từ nước đó

Trường hợp mình là xin visa schengen ở Hà Lan , mình nhập cảnh vào HÀ LAN , còn về thì mình bay từ Ý về VN

Hông lẽ mình phải đi từ Ý về lại Hà Lan đế từ HL bay về VN

Theo mình hiểu là cho đến hiện tại mình vẫn chưa thấy có luật đó

Hay có luật mới mà mình chưa biết.

Nhờ mọi người giải đáp giùm mình nha
Cám ơn

Mình chưa bao giờ gặp vấn đề gì khi xin visa Schengen ở nước này rồi nhập cảnh và xuất cảnh từ nước khác cả. Có chăng là xin một nơi nhập một nơi thì lúc nhập cảnh có thể được hải quan hỏi thăm một chút thôi (update đến T.10/2017)

Mình mới bị rớt Schegen Hà Lan. Các bạn có biết cách nào khiếu nại để họ revise lại không
Lịch trình của mình đi 7 ngày (3 ngày ở Thổ và 4 ngày ở Hà Lan)
Hồ sơ chuẩn bị đầy đủ, vé đi Thổ đã mua (chặng bay qua Hà Lan chưa mua vì không biết có visa không)
Bản thân: Nam 31, độc thân, đã từng đi một số nước phát triển Nhật, Hàn, Úc và 1 số nước ở Châu Phi (Ai Cập, Ma Rốc,...), mới có Visa Mỹ
Nhờ các bạn tư vấn giúp. Cám ơn

chắc do bạn k có booking vé máy bay ngày đi và đến Hà Lan . Bạn ra đại lý kêu ng ta làm booking ảo cho bạn để nộp VFS rồi bạn làm plan ra vào hợp lý là mình nghĩ ok . Thấy background đi du lịch mấy nc phát triển cũng đủ. Còn vấn đề nữa chứng minh việc làm của bạn như thế nào ?

Mình chưa xin visa tự túc ở Áo nhưng có một điểm muốn chia sẻ là ngay cả với hộ chiếu ngoại giao có thư mời của một tổ chức chính phủ thì Áo cũng chỉ cấp visa vừa kít số ngày xin/mời trong khi Pháp sẽ cấp 1 năm multi, thậm chí có thể 2 năm multi. Vậy là cũng có chút hình dung sơ sơ độ khó/dễ được rồi ha.

Btw, (1) nếu nộp hồ sơ Áo thì nên đăng ký lịch hẹn sớm vì dù Áo nhận hồ sơ cả qua VFS cả trực tiếp tại ĐSQ nhưng hết slot hẹn nhanh lắm.
(2) Ở Vienna nên đi nghe hòa nhạc (vé standing ~50E) hoặc opera (vé standing ~3,5 EU, nếu may mắn gặp ngày có vở ballet càng thích); không nên đi xem trường dạy cưỡi ngựa (hơi chán mà vé cũng không rẻ), không nên vào bên trong lâu đài Schönbrunn (cũng hơi chán luôn và vé cũng chẳng rẻ trong khi cả khu vườn bên ngoài to đùng vừa xinh đẹp vừa free) và đừng cố thử the famous sachertorte ở Khách sạn/Café Sacher nếu không mê đồ CỰC KỲ ngọt.

Cám ơn bạn lời khuyên mình cũng tính xin visa Hà Lan cho tiện tại mình cũng nộp Hà Lan 2 lần thấy nhanh gọn nhưng mua vé khứ hồi Vienna mà cũng k đi Amsterdam luôn sợ đến lúc nhập cảnh hải quan hay lúc check in sân bay gặp vấn đề thôi . Có bạn nào chia sẻ kinh nghiệm nhập cảnh 1 nước k xin visa và k đi nước đó ko ? Thanks

Mình chưa bao giờ gặp vấn đề gì khi xin visa Schengen ở nước này rồi nhập cảnh và xuất cảnh từ nước khác cả. Có chăng là xin một nơi nhập một nơi thì lúc nhập cảnh có thể được hải quan hỏi thăm một chút thôi (update đến T.10/2017)

Cám ơn Daugaunhoibo nhiều nha

Khi mình nộp lịch trình để xin Visa mình cũng để nhập cảnh Hà Lan , chiều về thì bay từ Ý về VN
Và DSQ cũng đã cấp Visa cho mình , mình hiểu đó là cho phép . Giờ nghe một người sống bên Châu Âu nói vậy mình đơ luôn.
Mình tưởng là có thông tin nào mới ra .

Last edited:
Hồi tháng 10 mình nộp 1 tuần có kết quả tùy vào hồ sơ bạn đầy đủ hay ko

cảm ơn bạn, sáng nay mới đi nộp mà bị trả hồ sơ về do những giấy tờ dịch sang tiếng anh bắt phải công chứng. Lần trước xin bên pháp, uk với mấy nước khác đều không cần công chứng chỉ cần dấu bên cty dịch thuật. Giờ phải hẹn sang thứ 3 tuần sau chỉ sợ họ xét lâu thôi :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back