What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

thế à bác, em cũng định để khoảng 200 triệu thôi, thế chắc phải 400-500 triệu ạ?

hì e nghĩ để khoảng 200-300 là ok rồi, quan trọng là bác có 1 lịch trình cụ thể rõ ràng, có nhiều thứ để chứng minh sẽ quay về VN
e nghĩ chắc là ok thoai

Giấy tờ tùy thân như kết hôn, khai sinh thì phải công chứng có dịch thuật; giấy tài chính thì bản cấp của ngân hàng bảo họ có tiếng Anh; còn giấy tờ khác như sổ đỏ, giấy phép... chỉ cần dịch và có xác nhận cty dịch (không phải công chứng); thậm chí một số giấy như nghỉ phép, mình nộp bản chính cho họ và bản dịch có thể tự mình dịch và ký tên người dịch vào goc là OK

Có 4 cấp độ:
- Có giấy mời theo mẫu của Sở Ngoại kiều kèm bảo lãnh tài chính (họ đánh dấu vào ô có bảo lãnh tài chính ăn, ở)
- Giấy mời theo mẫu không có bảo lãnh tài chính
- Giấy mời dạng tự viết tay
- Không có giấy mời, chỉ có đơn của người xin visa

Bạn nhảy phắt từ cấp độ 1 sang cấp độ 4 thì rủi ro tăng cao là chắc

hì e nghĩ để khoảng 200-300 là ok rồi, quan trọng là bác có 1 lịch trình cụ thể rõ ràng, có nhiều thứ để chứng minh sẽ quay về VN
e nghĩ chắc là ok thoai

Cái sổ tiết kiệm không quan trọng lắm, vài chục triệu cũng OK rồi, nhưng cái thẻ tín dụng debit hay credit có bao nhiều tiền mới là quan trọng và xác nhận dòng thu nhập do ngân hàng cấp 3 tháng gần nhất.

Về nguyên tắc tài khoản thẻ đủ cho tiêu dùng = số ngày xin lưu trú x 65 EUR là OK (Trừong hợp không có bảo lãnh tài chính)

Sau khi đọc ý kiến của mọi người thì em quyết định sẽ dời ngày đi xa hơn để ổn định thêm công việc + tài chính rồi mới nộp hồ sơ ạ. Em còn một vướng mắc nhỏ là Passport em 5/2020 sẽ hết hạn, nếu kế hoạch đi và về trong tháng 9/2019 thì sẽ còn hạn 8 tháng tính từ ngày trở về Việt Nam, thông tin em đọc được là còn hạn 6 tháng là ok rồi nhưng vẫn sợ khó khăn khi xin visa hay nhập cảnh hải quan. Nhưng nếu bây giờ làm lại pp thì mộc nhập cảnh cũng mất hết thì làm sao mình chứng minh lịch sử du lịch của mình trong hồ sơ xin visa? Cảm ơn.

Trời !! Tôi nhớ không lầm năm nay mới là 2018 mà bạn tính đến chuyện gần cuối năm sau.
Khi làm Pp mới thì vẫn còn Pp cũ có mất đi đâu mà sợ ;)

Pre tháng 4 này, đi du lịch Đức, nhưng hiện tại rất khó xin visa vào Đức người ta khuyên nên xin vào Pháp rồi mới đi qua Đức.
Nếu có visa vào Pháp rồi, nhập cảnh xong bay luôn đi Leipzig Đức thì có bị khó khăn gì không, bạn nào đã đi cho lời khuyên, cảm ơn !

Sau khi đọc ý kiến của mọi người thì em quyết định sẽ dời ngày đi xa hơn để ổn định thêm công việc + tài chính rồi mới nộp hồ sơ ạ. Em còn một vướng mắc nhỏ là Passport em 5/2020 sẽ hết hạn, nếu kế hoạch đi và về trong tháng 9/2019 thì sẽ còn hạn 8 tháng tính từ ngày trở về Việt Nam, thông tin em đọc được là còn hạn 6 tháng là ok rồi nhưng vẫn sợ khó khăn khi xin visa hay nhập cảnh hải quan. Nhưng nếu bây giờ làm lại pp thì mộc nhập cảnh cũng mất hết thì làm sao mình chứng minh lịch sử du lịch của mình trong hồ sơ xin visa? Cảm ơn.

khi gia hạn pp thì vẫn còn pp cũ mà :3 -_-
mà bạn tính xa thế @@
tận 2019 zz

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back