What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Lần đầu bạn xin visa nộp tại TLS Pháp mà không chứng minh tài chính và vẫn pass???

Yes bạn, mình mới phát hiện ra tờ thư mời bị sai. Hèn chi ng ta đánh dấu vào mục số 8 & gửi lại tờ thư mời cho mình. Ngày 20/3 mình nộp hồ sơ mà ngày duyệt ghi trên thư mời là 23/3. Ôi trời.....

Bạn đợi có 15 ngày là ít, có người phải chờ lâu hơn vẫn bị từ chối.
Không phải đợi lâu là được visa :(

Ngày thứ 13 mình gửi 1 email đế nhắc họ. Ngày thứ 15 thì thấy hồ sơ được duyệt xong. Ôi trời, tời thư mời bạn mình làm bên Pháp bị sai ngày...hèn chi họ gửi lại cho mình & ghi hồ sơ không đáng tin cậy gì đó... Mình sơ suất quá

Ngày thứ 13 mình gửi 1 email đế nhắc họ. Ngày thứ 15 thì thấy hồ sơ được duyệt xong. Ôi trời, tời thư mời bạn mình làm bên Pháp bị sai ngày...hèn chi họ gửi lại cho mình & ghi hồ sơ không đáng tin cậy gì đó... Mình sơ suất quá

b viết thư cứu xét đi . Hi vọng đc . chúc b may mắn

Yes bạn, mình mới phát hiện ra tờ thư mời bị sai. Hèn chi ng ta đánh dấu vào mục số 8 & gửi lại tờ thư mời cho mình. Ngày 20/3 mình nộp hồ sơ mà ngày duyệt ghi trên thư mời là 23/3. Ôi trời.....

oh, vậy hay quá nhỉ. Bên người mời có cover tài chính cho bạn không?
Mình đi nhiều nơi rồi, tất cả đều là du lịch tự túc không bao giờ có giấy mời. và thường là phải chứng minh tài chính. Nếu bây giờ có thể bỏ qua bước CMTC thì khỏe quá, vì mình chẳng có tiền trong bank.

Cho e hỏi chút là có ai case như em ko?
Em được bạn mời qua Bỉ chơi
Giấy mời tay gốc
Giấy bảo lãnh gốc (form của lãnh sự yêu cầu)
Giấy tờ tùy thân của người mời
Khai thuế + thu nhập
Toàn bộ giấy mà lãnh sự yêu cầu của người mời đều có đóng dấu của địa phương nơi người mời cư trú
Về phía em thì có :
1.Giấy dkkd hộ gđ + mã số thuế + bản nộp thuế
2.Sao kê và số dư các tk bank em có (tổng khoảng 180tr tiền mặt trong thẻ debit vcb&bidv tại thời điểm submit) ***bạn em bảo lãnh toàn bộ chi phí trong đơn cam kết bảo lãnh.
3.Booking vé máy bay 2 chiều
4.Bảo hiểm du lịch châu âu
5. Giấy tờ tùy thân đa dịch công chứng
6. HÌnh chụp chung

**Lịch sử du lịch: Malay x n lần, Sing x 4, HKx 1, Dubai x 4, JP x 1, Thai x n lần, TW x 1.
**Lịch sử xấu: 2 lần fail visa du lịch pháp tự túc (2016 và 1/2017)
Thêm một cái nữa là sau khi submit rồi e về xem lại giấy mới phát hiện trong form bảo lãnh mời có mục bạn em quên check vô (MỤC MỤC ĐÍCH DU LỊCH CỦA NGƯỜI ĐUƠC MỜI)
Visa em apply là private invitation (loai có thư cam kết bảo lãnh của lãnh sự)
Bạn em chắc do vội với cái mục đó bé tí ti (song ngữ pháp - anh) ngay cả cô bé nhận hồ sơ ở vfs cũng ko nhìn ra.

Bây giờ em đang rất lo là em sẽ bị out vì cái lỗi ngớ ngẩn này (mà có khi là do họ ko tin em sẽ về)

Mặc dù bạn em là giáo sư bac si và là trưởng khoa của bv công bên Bỉ, tên bạn ấy đã có trong dữ liệu của lãnh sự do đã nhiều lần làm giấy mời cho các sinh viên Vietnam qua Bỉ học tiến sĩ, Bỉ có tài trợ học bổng cho vietnam và bạn em là người đại diện cho chính phủ Bỉ, đã sang đây nhiều lần làm việc cùng các tổ chức y tế/bênh viện vietnam.

Xét về tích cực thì bạn ấy là nv của nhà nước, thu nhập cao và giấy tờ yêu cầu đều đủ, background sạch sẽ.
Tiêu cực thì quá trời do em đã fail 2 lần Pháp tự túc, tiền gui tk ko có, tài sản k có, single nữa.

Em ngồi nhà đợi nóng ruột quá vì sợ có thể cái lỗi quên check trong form thư mời đảm bảo sẽ đánh rớt em.
Có ai từng được bạn mời mà bị rớt chưa ah??
Nếu rớt nữa thì chắc em từ bỏ giâc mơ thấy châu âu luôn. Đi châu khác cho rồi chứ ko bít làm sao để chứng minh mục đích du lịch là thật :(
Thấy nhiều bạn pp trắng/lịch sử travel yếu/thu nhập tb/single mà vẫn có case đậu.
Có người tưởng phải đậu thì rớt. Em cảm thấy visa châu âu nó hên xui sao đó.

Last edited:
Chào moị người

Mình đang định du lịch Bỉ ( vì mình có bạn đang sống ở đây)

Mình đã từng đi du lịch Nhật và Thái , hiện mình đang đi làm cho một cty Nhật lương thì khoảng 15 triệu

Vậy mình apply vía schengen ở Đại sứ quán Bỉ có khả thi không ? Minh nộp ngoài Hà Nội

Anh /chị nào đã từng xin visa schengen thành công ở DSQ Bỉ có thể chia sẻ kinh nghiệm giùm mình không?

Cám ơn mọi người

Chúc cả nhà một ngày vui vẻ !

Chào bạn,
Bạn xin Bỉ có thư mời phải ko?
Bạn có kết quả chưa??

Entry Permit for Your Final Destination Country, If Applicable

Write the number and validity dates for your visa at your final destination, if this country is outside the Schengen area.

mọi người cho em hỏi 1 chút về mục số 28 trong visa Pháp, nếu em định đi Pháp Thụy Sĩ Ý thì mục này em để trống đúng k ạ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,151
Latest member
tuanhaanh
Back