What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Có 1 bạn xin visa Pháp Trong Sài Gòn bị hủy visa tại sân bay luôn, do hủy vé máy bay khi khai app. book lại vé máy bay mới.

Lạ nhỉ, vé máy bay thì họ k yêu cầu vé cứng mà chỉ yêu cầu reservation, nên mình nghĩ đổi cũng k sao. Mình đổi theo lịch của cậu em, quan trọng là phải có vé về ( TH mình đc cấp 30 ngày/ 3 tháng/Multi/C)

Phần booking KS mình nghĩ book lại hợp lí và giải thích được cũng ko sao. Q.trọng là em mình lại nói là ở nhà bạn, nên ĐSQ họ đòi chứng mình giấy mời và xin visa theo dạng khác.

Mọi người chú ý ở phần cuối của form điền Schengen (sau mục 37) có ghi rõ tất cả các thông tin, điều kiện cam kết, và nếu bạn không tuân thủ, ĐSQ/HQ hoàn toàn có thể dựa vào đó bị từ chối VISA hoặc nhập cảnh. Mình sau khi nhận đc VISA Pháp cũng nhận đc 1 tờ giấy vàng hướng dẫn các thông tin cần thiết phải cung cấp khi nhập cảnh (bảo hiểm, KS ...) và trên đó có ghi rõ VISA chỉ là bước cần chứ k phải là đủ để nhập cảnh.

Trong đó có dòng "Tôi cam đoan với tất cả sự hiểu biết của mình rằng những thông tin mà tôi cung cấp là đúng và đầy đủ. Tôi ý thức rõ rằng bất cứ thông tin khai man nào cũng dẫn tới việc hồ sơ xin cấp thị thực của tôi bị từ chối hoặc thị thực đã cấp cho tôi bị hủy bỏ và tôi có thể bị truy tố hình sự theo luật pháp của quốc gia thành viên thụ lý hồ sơ"

Mình xin visa Pháp lần 2 bị tạch, cũng làm cứu xét các kiểu ở VN & Pháp nhưng không thay đổi được kết quả. Lần 1 mình đậu, lần 2 rớt. Mình ngẫm nghĩ ra 1 số lý do nên share với cả nhà:
1. Lần 1: mình xin đi 1 tuần, hộ chiếu trắng tinh mới vừa làm, mới ly dị xong & tài khoản còn không đến 10 triệu (do mình nộp tiền vào TK & xin sao kê ngay ngày hôm đó nên không có trong DS sao kê. Tất cả giấy tờ, lý do ..là thật: HDLD, đơn xin nghỉ phép..... Do lúc đó nhờ dịch vụ nên không biết cách nào hỏi kết quả, cứ ngồi chờ 32 ngày dù ruột gan nóng như lửa, sau đó tìm ra được trang này nên biết được email của LSQTPHCM, mình gửi sai địa chỉ emai - không nhận được phản hồi. Bạn mình ở Pháp gửi đúng địa chỉ email & nhận được phản hồi. Hai ngày sau mình chưa thấy visa thì gửi mail nhắc, sau đó nhận được visa gửi về nhà.
2. Lần 2: tự tin là đã xin được 1 lần. Lần 2 tự làm từ A-Z. Lần này đơn xin nghỉ phép & HDLD do mình ký - thật ra do tại sếp mình về nước nên mình không xin được chữ ký, chứ không phải muốn làm giả. Lần này mình xin 3 tháng. Chờ được 13 ngày, ra UBND phường xin giấy xác nhận độc thân & trích lục khai sinh để qua đó kết hôn, xong về còn email cho LSQ hỏi kết quả đại loại tui qua đó chỉ để đi du lịch, đi sinh nhật bạn tui, tui sẽ về vì đám cưới em tui bla bla. Giờ đọc lại còn thấy ngượng. Hai ngày sau nhận được kết quả gửi về nhà bị tạch lý do 8&9. Mà lúc đó mình không cam tâm, gửi email liền, xong còn gửi thư cho LSQ ở VN & Pháp (có kèm theo thêm 1 số giấy tờ linh tinh). Xong về coi kỹ lại từng tờ giấy, tưởng là do thư mời bạn ghi sai ngày nhưng không phải. Túm lại mình thấy đã nộp hồ sơ thì phải thật hết 100%. Và chờ đến khi có kết quả rồi tính, không nên gửi email nhắc nếu chưa quá 15-20 ngày (càng chờ lâu càng có hy vọng). Có thể chỉ có mình tồ nên làm vậy, mình chia sẻ chung thui hi hi. Có nhiều bạn xin visa du lịch hay thăm thân qua Pháp để kết hôn thành công. TH mình tạch. Nhưng mà nếu làm lại, mình thấy tiến hành ở VN chắc chắn & chủ động hơn. Thời gian thì kéo dài hơn 60 + 21 ngày. Ở Pháp thì trong vòng 3 tháng nhưng khó xin visa. Có bạn xin visa du lịch 3 tháng xong qua kết hôn, về xin visa long term, bị LSQ nói là gian dối, dù phải cấp visa long term nhưng sẽ lưu ý & ghi vào black list gì đó.

Cả nhà ơi cho em xin chỉ giáo với ạ.

Tình hình là em đang chuẩn bị hồ sơ visa cho 2 ce em phượt trời Âu tháng 10 này. Hồ sơ của em thì khá đầy đủ theo yêu cầu rồi, tuy nhiên em gái em thì đang thiếu giấy xin nghỉ phép của công ty ( do công ty không đồng ý nghỉ dài ngày và liên tục như vậy). Vậy giấy xin nghỉ phép này có bắt buộc phải có không ạ? Trong TH không có giấy xin nghỉ phép thì có thể thay thế bằng loại giấy tờ nào khác ko ạ, ví dụ như giấy xác nhận công việc ( ngoài HDLĐ ) ra.

Em cũng xin cả nhà phượt mẫu thư xin du lịch ( cover letter ) vào Schengen luôn để em hoàn tất bộ hồ sơ ạ.

Email của em: [email protected]

Cảm ơn nhà phượt nhiều ạ

Last edited:
bác nào đi nhiều rồi cho em hỏi phát, lần 1 em xin visa pháp đi đúng lịch trình ngày vào ngày ra chuẩn chỉ, lần 2 mới được cấp cách đây mấy ngày qua hà lan, hạn 1 tháng, em đang băn khoăn vấn đề nếu trong hạn visa (hạn của em 45 ngày, lưu trú 30 ngày) nếu đi đúng lịch trình thì không nói làm gì, tuy nhiên nếu em đổi ngày đi thì em thấy có vẻ có nhiều người bị mắc sai lịch trình và bị hủy visa, thực tế bác nào cho em biết với là theo như bản chất visa multi thì mình ra vào ngày nào mà chả được, miễn là ko lưu trú quá thời hạn lưu trú và hạn visa, thế thì lý do gì mà lại bị hủy visa vì đổi lịch trình và ngày bay nhỉ?

bác nào đi nhiều rồi cho em hỏi phát, lần 1 em xin visa pháp đi đúng lịch trình ngày vào ngày ra chuẩn chỉ, lần 2 mới được cấp cách đây mấy ngày qua hà lan, hạn 1 tháng, em đang băn khoăn vấn đề nếu trong hạn visa (hạn của em 45 ngày, lưu trú 30 ngày) nếu đi đúng lịch trình thì không nói làm gì, tuy nhiên nếu em đổi ngày đi thì em thấy có vẻ có nhiều người bị mắc sai lịch trình và bị hủy visa, thực tế bác nào cho em biết với là theo như bản chất visa multi thì mình ra vào ngày nào mà chả được, miễn là ko lưu trú quá thời hạn lưu trú và hạn visa, thế thì lý do gì mà lại bị hủy visa vì đổi lịch trình và ngày bay nhỉ?

Tùy theo điều kiện của từng nước cấp visa khi mình làm hồ sơ có đòi hỏi booking có giá trị hay không hay họ không cần booking vé máy bay. Vì mình đã ký cam kết rằng mọi giấy tờ mình nộp đều là genuine và đầy đủ, và cam kết rằng mình biết rõ rằng visa đã cấp chưa phải là bảo đảm cho mình được nhập cảnh mà kiểm soát của nhân viên nhập cảnh cuối cùng tại biên giới mới là quyết định cuối cùng, biết rằng nếu cơ quan công quyền phát hiện mình sai gì trong hồ sơ khai báo đều có thể hủy visa...

Về lý lẽ như vậy và về kinh nghiệm 1 số người đã bị hủy visa nên bạn không nên thay đổi lịch trình, nhất là chuyến bay vào, trước khi nhập cảnh. Còn sau khi nhập cảnh rồi, bạn muốn thay đổi mọi thứ lịch trình là thuộc quyền của bạn, lúc đó không ai giám sát được nữa.

Thông thường, tại sân bay đi, nhân viên hàng không họ kiểm tra khá kỹ visa và vé đi vé về. Họ biết rằng, visa nước nào thường cấp đúng ngày vé bay là ngày nhập cảnh. Nếu bạn hoãn chuyến bay (mua vé khác muộn hơn) mà không có thông báo kiểu xin phép lãnh sự quán nơi cấp visa, họ có thể gọi điện hỏi luôn sứ quán nơi cấp visa và bạn dễ bị hủy visa gay tại sân bay đi.

Nhiều người cũng đổi ngày bay nhưng không việc gì là do nhân viên hàng không họ không kiểm tra kỹ, hoặc do tư cách diện mạo của họ tin cậy được nên cho qua. Để chắc ăn, bạn muốn đổi vé bay khác với hồ sơ xin visa bạn nên email hỏi sứ quán, nếu họ Ok thì bạn cứ việc đổi.

Lịch của em xin nhập cảnh là ngày 10/6, nhưng họ cấp ngày nhập cảnh là 8/6.

Tùy theo điều kiện của từng nước cấp visa khi mình làm hồ sơ có đòi hỏi booking có giá trị hay không hay họ không cần booking vé máy bay. Vì mình đã ký cam kết rằng mọi giấy tờ mình nộp đều là genuine và đầy đủ, và cam kết rằng mình biết rõ rằng visa đã cấp chưa phải là bảo đảm cho mình được nhập cảnh mà kiểm soát của nhân viên nhập cảnh cuối cùng tại biên giới mới là quyết định cuối cùng, biết rằng nếu cơ quan công quyền phát hiện mình sai gì trong hồ sơ khai báo đều có thể hủy visa...

Về lý lẽ như vậy và về kinh nghiệm 1 số người đã bị hủy visa nên bạn không nên thay đổi lịch trình, nhất là chuyến bay vào, trước khi nhập cảnh. Còn sau khi nhập cảnh rồi, bạn muốn thay đổi mọi thứ lịch trình là thuộc quyền của bạn, lúc đó không ai giám sát được nữa.

Thông thường, tại sân bay đi, nhân viên hàng không họ kiểm tra khá kỹ visa và vé đi vé về. Họ biết rằng, visa nước nào thường cấp đúng ngày vé bay là ngày nhập cảnh. Nếu bạn hoãn chuyến bay (mua vé khác muộn hơn) mà không có thông báo kiểu xin phép lãnh sự quán nơi cấp visa, họ có thể gọi điện hỏi luôn sứ quán nơi cấp visa và bạn dễ bị hủy visa gay tại sân bay đi.

Nhiều người cũng đổi ngày bay nhưng không việc gì là do nhân viên hàng không họ không kiểm tra kỹ, hoặc do tư cách diện mạo của họ tin cậy được nên cho qua. Để chắc ăn, bạn muốn đổi vé bay khác với hồ sơ xin visa bạn nên email hỏi sứ quán, nếu họ Ok thì bạn cứ việc đổi.

Lịch của em xin nhập cảnh là ngày 10/6, nhưng họ cấp ngày nhập cảnh là 8/6.

Thường họ cấp khoảng 2 ngày trước ngày mình dự kiến nhập cảnh.

Ps: Các bạn làm lại hộ chiếu mới nên mang theo cả quyển cũ đi nhé. Đợt vừa rồi mình làm lại cuốn mới, visa Pháp 1 năm Multi, lúc bay trạng Moscow - Paris nhân viên hàng không kiểm tra đi, kiểm tra lại sau đó lại chuyển cho 1 bạn khác nữa dùng kính chuyên dụng soi, mình đứng yên không ý kiến gì. Tiếp theo, nhân viên ra hỏi mình rất nhiều thứ, yêu cầu xuất trình booking khách sạn.
Cuối cùng mình bảo tao đi lại nhiều lần vào Pháp chứ không phải đi lần đâu tiên nên mới được cấp Visa này. Xong sau đó mới cho lên máy bay :)
Vào Pháp thì đơn giản hơn, hải quan chỉ hỏi đi đâu và cho xem vé quay về là ok. Đối với những bạn Transit lâu ở CDG cần chỗ nghĩ ngơi miễn phí ban ngày hoặc ban đêm có thể tìm đến Gate L chỗ phía trước cửa Yotel Hotel. Ở đây có thư viện, TV màn hình lớn, sofa...

Last edited:

Không bác đang không hiểu ý mình, ý mình đang hỏi là nếu trong trường hợp hạn visa dài, multi, hoặc trong trường hợp hạn visa full pp lưu trú không quá 90/180 (ở đây có rất nhiều bác có visa dài, multi), chắc chắn một điều không ai có thể theo lịch trình khi xin cấp visa cả, trong trường hợp đó đương nhiên sẽ là đi lại nhiều lần, thời gian khác nhau, như vậy nó mới đúng bản chất của visa dài hạn và multi đúng ko ạ? NHƯ VẬY THÌ LÝ DO GÌ ĐỂ BỊ HỦY VISA, nếu thời hạn ngắn hơn tuy nhiên vẫn đủ để có thể ra vào nhiều lần? ví dụ của mình chẳng hạn hạn 30 ngày, tôi sang 10 ngày xong về, xong 5 ngày sau tôi lại sang 10 ngày rồi lại về thời gian lưu trú không quá 30 ngày được cấp, thời gian in và out vẫn trong hạn đó theo mình hiểu mới là multi , chứ nếu đúng chuẩn lịch trình thì ông cấp tôi cái single cho xong thì nó mới đúng chứ? Mình đã đi rồi nên bác nói như trên nó đúng nhưng không phải cái mình muốn hỏi.

Không bác đang không hiểu ý mình, ý mình đang hỏi là nếu trong trường hợp hạn visa dài, multi, hoặc trong trường hợp hạn visa full pp lưu trú không quá 90/180 (ở đây có rất nhiều bác có visa dài, multi), chắc chắn một điều không ai có thể theo lịch trình khi xin cấp visa cả, trong trường hợp đó đương nhiên sẽ là đi lại nhiều lần, thời gian khác nhau, như vậy nó mới đúng bản chất của visa dài hạn và multi đúng ko ạ? NHƯ VẬY THÌ LÝ DO GÌ ĐỂ BỊ HỦY VISA, nếu thời hạn ngắn hơn tuy nhiên vẫn đủ để có thể ra vào nhiều lần? ví dụ của mình chẳng hạn hạn 30 ngày, tôi sang 10 ngày xong về, xong 5 ngày sau tôi lại sang 10 ngày rồi lại về thời gian lưu trú không quá 30 ngày được cấp, thời gian in và out vẫn trong hạn đó theo mình hiểu mới là multi , chứ nếu đúng chuẩn lịch trình thì ông cấp tôi cái single cho xong thì nó mới đúng chứ? Mình đã đi rồi nên bác nói như trên nó đúng nhưng không phải cái mình muốn hỏi.

Bạn này hơi giống mình. Mình đợt này apply qua ĐSQ Pháp, sang Pháp từ UK tầm 11 ngày, đi loanh quanh Pháp, Ý, Thuỵ Sỹ rồi quay lại UK (ở nhờ người nhà). Sang tuần mình nộp TLS. Apply dạng multiple (mà trên cái form online có mỗi 1 lưaj chọn ấy). Nếu họ cho nhiều hơn số ngày mình xin trong lịch trình (15 hay 20 ngày chg hạn). Thì sau khi về Uk rồi mình định là làm 1 chuyến vài ngày sang Hà Lan. (Vé Ryan Air từ LD sang HL rất rẻ). Thế chắc là ok nhỉ? Miễn là mình đi không quá số ngày họ cho phép.

Tuy nhiên khi mình apply thì mình chỉ trình cái lịch trình 11 ngày kia thôi, vì cái Hà Lan vẫn chưa chắc có đi hay không. Theo mình hiểu logic thì visa multiple, cho phép 20 ngày (ví dụ vậy) thì tôi đi 2,3 lần kệ tôi, miễn ko quá số ngày anh cho. Nhưng mà hải quan hay ĐSQ thì ko biết nào mà lần. Đợt trước apply qua ĐSQ Ý đến là nhiễu sự. Thấy UK có mỗi cái form online là dài hơi oải thôi, chứ giấy tờ clear và dễ chịu hơn Schengen nhiều.

Bạn này hơi giống mình. Mình đợt này apply qua ĐSQ Pháp, sang Pháp từ UK tầm 11 ngày, đi loanh quanh Pháp, Ý, Thuỵ Sỹ rồi quay lại UK (ở nhờ người nhà). Sang tuần mình nộp TLS. Apply dạng multiple (mà trên cái form online có mỗi 1 lưaj chọn ấy). Nếu họ cho nhiều hơn số ngày mình xin trong lịch trình (15 hay 20 ngày chg hạn). Thì sau khi về Uk rồi mình định là làm 1 chuyến vài ngày sang Hà Lan. (Vé Ryan Air từ LD sang HL rất rẻ). Thế chắc là ok nhỉ? Miễn là mình đi không quá số ngày họ cho phép.

Tuy nhiên khi mình apply thì mình chỉ trình cái lịch trình 11 ngày kia thôi, vì cái Hà Lan vẫn chưa chắc có đi hay không. Theo mình hiểu logic thì visa multiple, cho phép 20 ngày (ví dụ vậy) thì tôi đi 2,3 lần kệ tôi, miễn ko quá số ngày anh cho. Nhưng mà hải quan hay ĐSQ thì ko biết nào mà lần. Đợt trước apply qua ĐSQ Ý đến là nhiễu sự. Thấy UK có mỗi cái form online là dài hơi oải thôi, chứ giấy tờ clear và dễ chịu hơn Schengen nhiều.

Tôi ko hiểu thông tin ai đó đưa ra trên kia là nv HK hay biên phòng ở sân bay VN sẽ kiểm tra cái booking vé mà hành khách nộp khi xin visa ở sứ quán) và gây khó dễ, thậm chí bắt hủy chuyến bay v.v... mà chưa có 1 dẫn chứng cụ thể nào cả, chỉ là "nghe nói", việc này chẳng khác gì tung hoang tin gây hoang mang cho mọi người cả!
Theo kinh nghiệm bản thân đi EU (visa Shengen) hay US, Can.... tôi chưa bao giờ đi theo đúng ngày booking vé (để nộp cho LSQ cấp visa) cả! Thậm chí tôi nộp booking của hãng này nhưng lúc có visa tôi chuyển sang đặt hãng khác, ngày bay khác (dĩ nhiên trong thời hạn visa còn hiệu lực, kể cả visa multi hay single). Và chưa bao giờ có nhân viên HK hay HQ nào thắc mắc hay hỏi tôi về chuyện ngày bay cả.
Đơn giản họ làm sao biết tôi nộp booking + lịch trình cho LSQ với thông tin như thế nào, và tại sao họ lại được quyền biết thông tin đó từ phía tôi? Nhiệm vụ và quyền hạn của NVHK hay BP phía VN (nếu có) chỉ là kiểm tra ngày bay và thông tin hành khách trên vé để đối chiếu với visa của hành khách xem thông tin có khớp không, ngày bay khứ hồi có nằm trong thời gian visa có hiệu lực hay không. Họ ko có quyền hạn kiểm tra thông tin về hồ sơ của hành khách nộp cho LSQ, có vậy thôi!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back