What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Không bác đang không hiểu ý mình, ý mình đang hỏi là nếu trong trường hợp hạn visa dài, multi, hoặc trong trường hợp hạn visa full pp lưu trú không quá 90/180 (ở đây có rất nhiều bác có visa dài, multi), chắc chắn một điều không ai có thể theo lịch trình khi xin cấp visa cả, trong trường hợp đó đương nhiên sẽ là đi lại nhiều lần, thời gian khác nhau, như vậy nó mới đúng bản chất của visa dài hạn và multi đúng ko ạ? NHƯ VẬY THÌ LÝ DO GÌ ĐỂ BỊ HỦY VISA, nếu thời hạn ngắn hơn tuy nhiên vẫn đủ để có thể ra vào nhiều lần? ví dụ của mình chẳng hạn hạn 30 ngày, tôi sang 10 ngày xong về, xong 5 ngày sau tôi lại sang 10 ngày rồi lại về thời gian lưu trú không quá 30 ngày được cấp, thời gian in và out vẫn trong hạn đó theo mình hiểu mới là multi , chứ nếu đúng chuẩn lịch trình thì ông cấp tôi cái single cho xong thì nó mới đúng chứ? Mình đã đi rồi nên bác nói như trên nó đúng nhưng không phải cái mình muốn hỏi.

Bác đi như ngựa thế nói làm gì, quan trọng là bác xin hồ sơ bác nộp giấy gì và lần đầu bác nhập cảnh co đúng vé đã làm thủ tục không thôi.

Tôi ko hiểu thông tin ai đó đưa ra trên kia là nv HK hay biên phòng ở sân bay VN sẽ kiểm tra cái booking vé mà hành khách nộp khi xin visa ở sứ quán) và gây khó dễ, thậm chí bắt hủy chuyến bay v.v... mà chưa có 1 dẫn chứng cụ thể nào cả, chỉ là "nghe nói", việc này chẳng khác gì tung hoang tin gây hoang mang cho mọi người cả!
Theo kinh nghiệm bản thân đi EU (visa Shengen) hay US, Can.... tôi chưa bao giờ đi theo đúng ngày booking vé (để nộp cho LSQ cấp visa) cả! Thậm chí tôi nộp booking của hãng này nhưng lúc có visa tôi chuyển sang đặt hãng khác, ngày bay khác (dĩ nhiên trong thời hạn visa còn hiệu lực, kể cả visa multi hay single). Và chưa bao giờ có nhân viên HK hay HQ nào thắc mắc hay hỏi tôi về chuyện ngày bay cả.
Đơn giản họ làm sao biết tôi nộp booking + lịch trình cho LSQ với thông tin như thế nào, và tại sao họ lại được quyền biết thông tin đó từ phía tôi? Nhiệm vụ và quyền hạn của NVHK hay BP (nếu có) chỉ là kiểm tra ngày bay và thông tin hành khách trên vé để đối chiếu với visa của hành khách xem thông tin có khớp không, ngày bay khứ hồi có nằm trong thời gian visa có hiệu lực hay không. Họ ko có quyền hạn kiểm tra thông tin về hồ sơ của hành khách nộp cho LSQ, có vậy thôi!

Bạn chịu khó đọc topic trên diễn đàn này của 1 bạn gái bị hủy visa tại sân bay TSN luôn, mấy hôm ấy, nhiều người tư vấn cho bạn ấy cách khiếu nại để may ra đi tiếp được nhưng vô vọng. Tôi nghĩ bạn gái ấy không tung thông tin giả để gây hoang mang cho ai mà là sự trả giá quá lớn của bạn ấy, cũng là kinh nghiệm cho người khác.

Kinh nghiệm ở đây là để mọi người cảnh giác cả với chính mình trong chuyện đi lại du lịch.

Việc kiểm tra và có quyền đình chỉ bay ở sân bay có 2 trạm chính: hàng không và biên phòng. Thường gặp rắc rối là ở hàng không vì họ phải kiểm tra rất chặt chẽ điều kiện xuất cảnh, nhập cảnh, bảo đảm người cho lên máy bay được nhập cảnh ở nước đến; nếu gặp rắc rối nhập cảnh mà có chứng lý, họ sẽ bị phạt rất nặng và bao tiền vé ngược nếu người đi không chịu bỏ tiền vé đi về. Nhân viên hàng không họ không có quyền hủy visa nhưng họ có quyền chất vấn và đặt nghi ngờ về vé đi, vé về chưa bảo đảm như điều kiện visa được cấp. Như trường hợp ở TSN, họ gọi điện ngay về lãnh sự quán Pháp và cán bộ LSQ Pháp trả lời hãy giữ hành khách lại và 30 phút sau có mặt hủy visa ngay trước mặt khách với lý do, vé đi không đúng với hồ sơ xin visa.

Mới hôm qua, có bạn đi từ Nga sang Pháp bị giữ lại rất lâu (chỉ do hộ chiếu bạn áy mới làm mà visa lại cấp multi 1 năm), bạn ấy khuyên khi đi nếu hộ chiếu cũ chứng minh mình đi nhiều thì nên mang thêm theo người (ít nhất là bản copy) đỡ vất vả. Chứ ở biên giới nước người mình nói không có bằng chứng ai tin ngay.

Riêng về booking khách sạn, khi nộp hồ sơ xin visa, nếu ai nộp booking thì phải là booking còn hiệu lực, không được nộp booking đã hủy. Rất nhiều bạn đã bị faill visa chỉ vì lý do tùy tiện hủy booking trong lúc visa chưa được cấp. Còn sau khi đã có visa, việc hủy booking KS và book lại vừa là quyền của mình, vừa là điều không ai có thể giám sát được nên không làm sao cả.

Việc thành, bại visa phụ thuộc vào nhiều yếu tố: nói chung ai đã đi nhiều, nhân thân và phong cách thuận lợi thì xin visa là chuyện quá bình thường, thậm chí không cần chú ý và không trình đủ, trình đúng các giấy tờ cũng OK. Nhưng những người ít đi, đi lần đầu, hoặc nhân thân và diện mạo không thuận lợi thì hay bị khó khăn. Các sứ quán khác nhau và các nhân viên, cán bộ sứ quán khác nhau cũng cấp visa dễ khó khác nhau. Mình trao đổi ở đây để ai cẩn thận thì biết các tình huống để đỡ hỏng việc thôi. Các bạn đi quá nhiều thì thấy cái gì cũng thuận lợi có thể không để ý những cái lặt vặt nhưng đôi khi làm hỏng chuyến đi công phu tốn kém của nhứng người ít đi.

Bạn không tin điều tôi trao đổi, hôm nào bạn đi nộp giấy bạn nói thử là booking của tôi chỉ là giả, khi có visa tôi sẽ book cái khác xem thử kết quả ra sao.

Mình xin visa qua TLS hà nội vào Pháp cho gia đình 6 người, chỉ sau 3 ngày làm việc 5 người đã có visa- còn một - là mình- chưa thấy hộ chiếu đâu. Không hiểu như vậy có vấn đề gì không các bác nhỉ, tự nhiên lo lo - mà cả gia đình có hộ chiếu của mình là đi nhiều nhất, mấy ng kia còn hộ chiếu trắng ý, chả hiểu sao ??? Có bác nào bị giống vậy chưa ạ?

Mình xin visa qua TLS hà nội vào Pháp cho gia đình 6 người, chỉ sau 3 ngày làm việc 5 người đã có visa- còn một - là mình- chưa thấy hộ chiếu đâu. Không hiểu như vậy có vấn đề gì không các bác nhỉ, tự nhiên lo lo - mà cả gia đình có hộ chiếu của mình là đi nhiều nhất, mấy ng kia còn hộ chiếu trắng ý, chả hiểu sao ??? Có bác nào bị giống vậy chưa ạ?

Bác cứ hi vọng giữ lại lâu sẽ được cấp 3-5 năm đê :)) Chúc may mắn.

Đi nhiều mà toàn schengen với Mỹ úc nhật thì OK chứ bác mà toàn đi Syria, Thổ, Iran, Bắc Triều tiên... thì khổ rồi, thẩm định lâu phết. Hơnnuwaxx, đi nhiều mà không có vấn đề gì thì thôi chứ 1 lần trốn vé tàu bị phạt chưa trả được có khi thành lôi thôi to.

Đi nhiều mà toàn schengen với Mỹ úc nhật thì OK chứ bác mà toàn đi Syria, Thổ, Iran, Bắc Triều tiên... thì khổ rồi, thẩm định lâu phết. Hơnnuwaxx, đi nhiều mà không có vấn đề gì thì thôi chứ 1 lần trốn vé tàu bị phạt chưa trả được có khi thành lôi thôi to.

Bác ơi, đi nhiều là nhiều so với gia đình em thôi, em cũng có visa mấy nước thôi: HQ, Nhật, Úc, HK , chả hiểu sao mỗi mình đầu trò nộp cho cả nhà, thư từ toàn mình ký tên mà lọt mỗi mình chưa có - đau khổ quá

Tôi ko hiểu thông tin ai đó đưa ra trên kia là nv HK hay biên phòng ở sân bay VN sẽ kiểm tra cái booking vé mà hành khách nộp khi xin visa ở sứ quán) và gây khó dễ, thậm chí bắt hủy chuyến bay v.v... mà chưa có 1 dẫn chứng cụ thể nào cả, chỉ là "nghe nói", việc này chẳng khác gì tung hoang tin gây hoang mang cho mọi người cả!
Theo kinh nghiệm bản thân đi EU (visa Shengen) hay US, Can.... tôi chưa bao giờ đi theo đúng ngày booking vé (để nộp cho LSQ cấp visa) cả! Thậm chí tôi nộp booking của hãng này nhưng lúc có visa tôi chuyển sang đặt hãng khác, ngày bay khác (dĩ nhiên trong thời hạn visa còn hiệu lực, kể cả visa multi hay single). Và chưa bao giờ có nhân viên HK hay HQ nào thắc mắc hay hỏi tôi về chuyện ngày bay cả.
Đơn giản họ làm sao biết tôi nộp booking + lịch trình cho LSQ với thông tin như thế nào, và tại sao họ lại được quyền biết thông tin đó từ phía tôi? Nhiệm vụ và quyền hạn của NVHK hay BP phía VN (nếu có) chỉ là kiểm tra ngày bay và thông tin hành khách trên vé để đối chiếu với visa của hành khách xem thông tin có khớp không, ngày bay khứ hồi có nằm trong thời gian visa có hiệu lực hay không. Họ ko có quyền hạn kiểm tra thông tin về hồ sơ của hành khách nộp cho LSQ, có vậy thôi!

Vụ nhân viên hàng không hỏi là có, bản thân mình đi cũng bị hỏi bởi nhân viên VNA, các mục sau: Bảo hiểm, vé máy bay và booking KS. Cậu nhân viên checkin có nói là các thông tin của anh đã được lưu trên hệ thống hết nên hoàn toàn có thể kiểm tra nếu gặp Hải Quan. Hôm đó, mình đổi vé bay và khách sạn ko đúng lịch trình ban đầu nên cậu nhân viên phải hội ý với 2-3 nhân viên VNA để hỏi trước khi xuất vé cho mình.

Như mình viết ở trên thì mình ko nghĩ vé máy bay quan trọng, hoặc Hải Quan/ Hàng Không có thể chấp nhận được lí do thay đổi nếu bạn giải thích khiến họ cảm thấy hài lòng. Cả khách sạn cũng vậy. Có 1 cô mình quen khi bị nhân viên HK hỏi cũng đưa ra booking giả, cũng được cho qua.

Tuy nhiên, mọi thứ đều may mắn, nếu họ kiểm tra kĩ hoặc khó tính, họ có quyền vặn vẹo, nghi ngờ cũng như hủy visa nếu nghi ngờ câu trả lời hoặc kiểm tra mà có 1 thông tin cung cấp không đúng. Lí do trong tờ khai Schegen sau mục 37 đã ghi rõ ràng các cam kết và điều kiên cấp/hủy visa.

Vụ nhân viên hàng không hỏi là có, bản thân mình đi cũng bị hỏi bởi nhân viên VNA, các mục sau: Bảo hiểm, vé máy bay và booking KS. Cậu nhân viên checkin có nói là các thông tin của anh đã được lưu trên hệ thống hết nên hoàn toàn có thể kiểm tra nếu gặp Hải Quan. Hôm đó, mình đổi vé bay và khách sạn ko đúng lịch trình ban đầu nên cậu nhân viên phải hội ý với 2-3 nhân viên VNA để hỏi trước khi xuất vé cho mình.

Như mình viết ở trên thì mình ko nghĩ vé máy bay quan trọng, hoặc Hải Quan/ Hàng Không có thể chấp nhận được lí do thay đổi nếu bạn giải thích khiến họ cảm thấy hài lòng. Cả khách sạn cũng vậy. Có 1 cô mình quen khi bị nhân viên HK hỏi cũng đưa ra booking giả, cũng được cho qua.

Tuy nhiên, mọi thứ đều may mắn, nếu họ kiểm tra kĩ hoặc khó tính, họ có quyền vặn vẹo, nghi ngờ cũng như hủy visa nếu nghi ngờ câu trả lời hoặc kiểm tra mà có 1 thông tin cung cấp không đúng. Lí do trong tờ khai Schegen sau mục 37 đã ghi rõ ràng các cam kết và điều kiên cấp/hủy visa.

Rất đồng tình với bác. Càng ngày sự kiểm soát đi lại càng vừa dễ lên nhưng cũng càng chặt chẽ hơn.

Ngay đi các nước Asean, khối bạn bị ách lại sân bay Changi hoặc biên giới Thái, chỉ vì booking khách sạn không đúng với từ khai nhập cảnh hay có khi có book nhưng do người khác book loại phòng ưu đãi chỉ dành cho chính chủ thẻ...

Đi Châu Âu cũng ngày càng chặt chẽ hơn. Mình phải cẩn trọng và tránh những phiền toái, thậm chí thất bại (bị hủy visa) không đáng có.

Còn bạn Chimchim có lẽ bạn ấy đi nhiều, hay đi theo kiểu doanh nhân hay ngoại giao quen rồi nên ít gặp "ma" cũng dễ hiểu thôi. Nhưng bạn ấy nói là đưa thông tin này là gây hoang mang cho anh chị em là không phải với lòng tốt chia sẻ của mọi người.

Tôi dám thách bạn ấy thử đi xin visa nói thẳng là tao nộp các booking giả đã hủy hết rồi, có visa tao book cái khác theo ý tao xem có sứ quán nào nó cấp visa cho không. Bản thân khi xin visa họ đều yêu cầu mình ký bản cam kết đã đọc hiểu và cam kết về các thông tin và hồ sơ cung cấp là chân thực, sẽ chịu trách nhiệm nếu sai. Và ký cam kết rằng mình đã hiểu rõ việc có visa chưa phải là quyền được vào lãnh thổ mà quyết định cuối cùng là nhân viên nhập cảnh mới là người quyết định cuối cùng.

Nếu bạn ấy có visa rồi, tôi thách bạn ấy khi ra sân bay VN bạn ấy nói rằng vé tôi trình đây (đi và về) là vé tôi book thay đổi rồi so với vé tôi trình xin visa, lý do là tôi thích thế và các anh chị không có quyền kiểm tra vé tôi mua như thế nào và có thay đổi hay không.

Trong tờ cam kết mình phải ký ở sứ quán khi xin visa có điều khoản mình đồng ý cho các cơ quan công lực sử dụng thông tin đã khai báo của mình để tra cứu, kiểm soát khi cần thiết... Các nhân viên biên phòng và hàng không họ có quyền của họ đấy bạn. Hồi tôi đi từ Dusseldorf về Nga, ngoài 2 cửa hàng không và biên phòng (không kể hải quan và an ninh sân bay), còn có thêm 1 cửa nữa chuyên về điều kiện thị thực để ra khỏi Đức, vào Nga. Tôi cũng gặp chút rắc rối nhỏ ở cửa này ở cái hộ chiếu và thị thực của mình đi nó hơi khập khiễng sơ với thông lệ quốc tế, nói mãi họ mới cho đi vào phút chót (họ cũng sợ giữ lại không đúng luật thì bị kiện có khi mất việc). Riêng chuyện vé máy bay hay giữ chỗ chiều về hợp lệ (ra khỏi khối schengen) là bắt buộc phải có ngay khi xuất cảnh khỏi VN và khi nhập cảnh vào nước họ.

Rất đồng tình với bác. Càng ngày sự kiểm soát đi lại càng vừa dễ lên nhưng cũng càng chặt chẽ hơn.

Ngay đi các nước Asean, khối bạn bị ách lại sân bay Changi hoặc biên giới Thái, chỉ vì booking khách sạn không đúng với từ khai nhập cảnh hay có khi có book nhưng do người khác book loại phòng ưu đãi chỉ dành cho chính chủ thẻ...

Đi Châu Âu cũng ngày càng chặt chẽ hơn. Mình phải cẩn trọng và tránh những phiền toái, thậm chí thất bại (bị hủy visa) không đáng có.

Còn bạn Chimchim có lẽ bạn ấy đi nhiều, hay đi theo kiểu doanh nhân hay ngoại giao quen rồi nên ít gặp "ma" cũng dễ hiểu thôi. Nhưng bạn ấy nói là đưa thông tin này là gây hoang mang cho anh chị em là không phải với lòng tốt chia sẻ của mọi người.

Tôi dám thách bạn ấy thử đi xin visa nói thẳng là tao nộp các booking giả đã hủy hết rồi, có visa tao book cái khác theo ý tao xem có sứ quán nào nó cấp visa cho không. Bản thân khi xin visa họ đều yêu cầu mình ký bản cam kết đã đọc hiểu và cam kết về các thông tin và hồ sơ cung cấp là chân thực, sẽ chịu trách nhiệm nếu sai. Và ký cam kết rằng mình đã hiểu rõ việc có visa chưa phải là quyền được vào lãnh thổ mà quyết định cuối cùng là nhân viên nhập cảnh mới là người quyết định cuối cùng.

Nếu bạn ấy có visa rồi, tôi thách bạn ấy khi ra sân bay VN bạn ấy nói rằng vé tôi trình đây (đi và về) là vé tôi book thay đổi rồi so với vé tôi trình xin visa, lý do là tôi thích thế và các anh chị không có quyền kiểm tra vé tôi mua như thế nào và có thay đổi hay không.

Trong tờ cam kết mình phải ký ở sứ quán khi xin visa có điều khoản mình đồng ý cho các cơ quan công lực sử dụng thông tin đã khai báo của mình để tra cứu, kiểm soát khi cần thiết... Các nhân viên biên phòng và hàng không họ có quyền của họ đấy bạn. Hồi tôi đi từ Dusseldorf về Nga, ngoài 2 cửa hàng không và biên phòng (không kể hải quan và an ninh sân bay), còn có thêm 1 cửa nữa chuyên về điều kiện thị thực để ra khỏi Đức, vào Nga. Tôi cũng gặp chút rắc rối nhỏ ở cửa này ở cái hộ chiếu và thị thực của mình đi nó hơi khập khiễng sơ với thông lệ quốc tế, nói mãi họ mới cho đi vào phút chót (họ cũng sợ giữ lại không đúng luật thì bị kiện có khi mất việc). Riêng chuyện vé máy bay hay giữ chỗ chiều về hợp lệ (ra khỏi khối schengen) là bắt buộc phải có ngay khi xuất cảnh khỏi VN và khi nhập cảnh vào nước họ.

1. Chuyện tôi nói "đưa hoang tin, gây hoang mang" tuyệt đối ko phải với ý "phụ lòng tốt" của những người đưa tin.
Nhưng ở đây cần phải nói rõ là có nhiều loại tin, nhiều nguồn tin, có tin thật, có tin giả (do nghe ngóng qua người khác):
a/ do chính khổ chủ đưa ra. Ở đây lại có ít nhất 2 trường hợp: lỗi do (sơ suất, thiếu hiểu biết) của khổ chủ. Ví dụ: Khi nộp booking KS nhưng lại hủy trong khi người ta đang xét cấp, thì lỗi do chính "khổ chủ" thôi, như vậy là không trung thực ngay từ khi người ta đang xét. Khi nộp trong hồ sơ Booking đặt chỗ máy bay (không thể nói đó là "booking giả" được), ai cũng thừa biết là booking đó chỉ có giá trị giữ chỗ trong vòng 12 giờ (với VNA), và chắc chắn khi bạn nộp booking đó cho LSQ thì nó đã hết hạn! Chính vì thế mà các cơ quan LS còn cảnh báo trước cho đương đơn là Đừng có mua vé máy bay (trả tiền) trước khi có kết quả visa!
b/ Trường hợp không do lỗi của khổ chủ. Cũng ko hoàn toàn loại trừ là chính 1 số nv của hãng HK gây khó dễ (vì nhiều lý do khác nhau), trong trường hợp này, việc cảnh báo của chính khổ chủ với chi tiết của vụ việc cần được đưa ra rành mạch, chứ ko phải qua người thứ 3. thứ 4 .... sự việc đã bị bóp méo đi nhiều rồi. Trường hợp này (do chính khổ chủ đưa ra 1 cách xác thực để cảnh báo) không tính là đưa hoang tin!

2. Mấy cái bạn "thách" tôi thật là trẻ con và vô lý:
- Vé máy bay tôi đặt đến thời điểm nộp hồ sơ là tôi có kế hoạch như vậy, nó là booking thật của hãng HK, chứ nó "giả" ở chỗ nào mà tôi vu ra như thế cho hãng HK? Còn sau này vì lý do này khác, khi đã có visa tại sao tôi ko có quyền đổi chuyến khác vì nhiều lý do chính đáng của tôi? Nhưng ở đây cần lưu ý, với khối Shengen, khi bạn khai là bạn sẽ nhập cảnh cửa khẩu nước này mà lại mua vé khác để nhập cảnh vào cửa khẩu quốc gia khác thuộc khối Shg thì lại là vấn đề HOAN TOÀN KHÁC.
Còn như visa US chẳng hạn, trong form 160 có mục hỏi là bạn có kế hoạch cụ thể đến US ngày nào chưa? Tôi trả lời: No, chính vì vậy sẽ ko có các câu hỏi về booking vé mb, chuyến bay, ngày bay, KS dự kiến ở lại, v.v.... Trường hợp này bạn "thách" tôi phải nói dối họ, bịa ra "booking giả" kiểu gì đây?
- Còn việc ra sân bay, tại sao tôi phải trình bày "tôi đổi vé khác rồi đấy" cho nv HK làm cái gì thể, tôi đâu rảnh hơi rỗi việc như bạn ngồi nghĩ ra mấy thứ thách kẹo trẻ con vớ vẩn đó =))
- Tóm lại tôi vẫn cho rằng, nhân viên HK chỉ khỏi khi họ có 1 lý do gì đó để nghi ngờ, nhưng ko phải với lý do hành khách đổi chuyến bay (cả đi và về đúng thời hạn hiệu lực của visa). Ngoại trừ việc đổi vé nhập cảnh nước SGN khác mà ko khớp với nước cấp visa thì ko loại trừ!
- CÒn việc ở BP, 1 số bạn hay bị giữ lại săm soi PP các thứ là chuyện ko lạ nhé, tôi có n bạn, lần nào xuất/ nhập cảnh BP ở VN hay ở nước khác hầu như lần nào cũng bị giữ lại hỏi han 1 hồi, chắc cho trùng tên vs 1 nhân vật "vip" nào trong list được BP "quan tâm" thôi, cuối cùng vẫn xnc được hết, cũng bực mình mà ko biết phải làm sao.

- À còn chuyện HKGRẻ nhiều bạn cứ "chửi" hãng HK khắt khe nọ kia nữa, theo tôi mình cứ đúng quy định mà làm, ví dụ họ cho kích thước vali/ túi bao nhiêu cm thì cứ đúng thế mà làm (bé hơn càng tốt), cân kẹo họ cho 7kg thì đóng 6,9kg thôi, đừng "cố" thêm 1 tí "ai để ý" rồi lại mua bực vào người.
- Cửa khẩu Nga là 1 câu chuyện riêng, nhất là đối vs người Việt sẽ lắm chuyện lâu la, rắc rối... nhưng về cơ bản cuối cùng thì mn cũng qua hết.

- Điều cuối cùng tôi vẫn cho rằng, làm gì thì làm vẫn nên TRUNG THỰC là tốt nhất, những trường hợp rắc rối ko ai muốn có đôi khi vẫn có thể xảy ra, nhưng nếu bạn trung thực thì rốt cuộc bạn sẽ suôn sẻ trong mọi việc!
Còn đi đâu, nhìn đâu cũng thấy vi trùng. v.v.... thì cũng mất vui, khổ vì cuốn HC xanh lá cây "quyền lực" quá! =))

P/S: Tôi ko phải doanh nhân hay vip viếc gì cả, chủ yếu đi tự túc bằng visa du lịch. Tôi cũng ko đi theo tour bao giờ (trừ TQ), toàn đi kiểu ta ba lô thôi =))

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back