What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

các bác đi nhiều cho em hỏi phát, lịch trình em nộp xin visa ngày 13 em mới bay về vn, nếu giờ em thay đổi, ngày đi vẫn thế nhưng ngày về sớm hơn (ngày 12) thì có vấn đề gì không các bác nhỉ? liệu có bị quy vào vấn đề sai lịch trình đã cung cấp không?vì thực tế nếu đổi ngày bay sớm hơn sẽ dẫn đến việc booking ks sai lệch so với hồ sơ đã nộp. em có visa xong thì mới phát hiện ra ngày 13 nhà em có việc ko thể vắng mặt dc. thế mới nhọ chứ.

các bác đi nhiều cho em hỏi phát, lịch trình em nộp xin visa ngày 13 em mới bay về vn, nếu giờ em thay đổi, ngày đi vẫn thế nhưng ngày về sớm hơn (ngày 12) thì có vấn đề gì không các bác nhỉ? liệu có bị quy vào vấn đề sai lịch trình đã cung cấp không?vì thực tế nếu đổi ngày bay sớm hơn sẽ dẫn đến việc booking ks sai lệch so với hồ sơ đã nộp. em có visa xong thì mới phát hiện ra ngày 13 nhà em có việc ko thể vắng mặt dc. thế mới nhọ chứ.

Về sớm hơn 1 vài ngày, tôi nghĩ thì thoải mái thôi bạn ạ.

bạn ơi bạn xin ở HN hay Sài Gòn vậy, ôi vào đây nghe ngóng lại lòi ra thêm 1 lý do mình bị rớt, hôm bữa mình làm lịch trình nhập cảnh pháp đầu tiên ở Pháp 4 ngày và Hà Lan 4 ngày, mà sau đó do book vé máy bay thành ra ngày hôm sau mới tới Pháp dẫn đến nhập cảnh Pháp đầu tiên mà số ngày ở Pháp lại ít hơn số ngày ở Hà Lan, theo bạn nói vậy là phải đủ cả 2 điều kiện rồi

@redragon86 ôi bạn ơi có vẻ HCM nộp nhiều + trốn ở lại nhiều mà sao trong này xét có vẻ đánh rớt nhiều hơn ngoài ấy mình tk 400 triệu, 3 sổ hồng, có chồng + 2 con nhỏ không đi cùng, đã đi Can, Uc, Nhât 5 lần Hàn 3 lần + các nước châu á khác, hạn visa Can đến hết hạn pp, mà bữa giờ mình lượng lờ suy đoán mình rớt do booking ks, vé máy bay + lịch trình, nó đánh rớt mình ghi lí do là mục đích và điều kiẹn lưu trú không đáng tin cậy

P/S: vẫn có những bạn ở HCM chuẩn bị chu đáo nên được cấp visa nhưng e thấy có vẻ trong HCM nộp nhiều + đánh rớt nhiều hơn vì em thấy trong này để đặt lịch hẹn thường phải 1 tuần mới có giờ trống, và tầm 9-10 ngày kể từ ngày nộp mới trả kết quả, thấy trong thread này có mấy bạn bị đánh rớt hình như cũng ở HCM, e k có ý gì chỉ là rút kinh nghiệm để các bạn nào nộp trong HCM chuẩn bị hồ sơ thật tỉ mỉ để khỏi bị rớt do chủ quan như e

P/S2: buồn quá tủi thân quá ngủ k được mn cho em nói nốt, TLS phía HCM bây giờ thấy số lượng người nộp nhiều cũng k còn dễ chịu như trước, hồi trước hình chụp sai cho ra chụp lại bổ sung còn bây giờ kêu về đặt lại lịch hẹn, mà lịch hẹn ở HCM đặt thì phải cả tuần mới có lịch trống => ai mà ở tỉnh lên HCM nộp 1 là quay về nhà đặt lịch hẹn lại thì tốn tiền tàu xe 2 là muốn khỏi tốn tiền tàu xe + thời gian làm luôn thì đóng thêm phí dịch vụ cao cấp nó cho bổ sung hồ sơ trong ngày, nỗi buồn thứ 2 mang tên visa UK Hà Nội 138 USD, còn HCM 209 USD chưa bao giờ e khao khát được nộp visa ở Hà Nội như lúc này

Em rất ko thích TLS tí nào, củ chuối dã man. Chị làm lại nộp qua bên Hà Lan đi chị (VFS), nhớ là trong lúc đang chờ xét duyệt thì đừng đụng vào mấy booking khách sạn chị nhé. Pháp ngày trước dễ hơn nhưng từ khi chuyển qua làm với TLS thì thấy chuối nguyên buồng luôn í :)

Em rất ko thích TLS tí nào, củ chuối dã man. Chị làm lại nộp qua bên Hà Lan đi chị (VFS), nhớ là trong lúc đang chờ xét duyệt thì đừng đụng vào mấy booking khách sạn chị nhé. Pháp ngày trước dễ hơn nhưng từ khi chuyển qua làm với TLS thì thấy chuối nguyên buồng luôn í :)

Hình như ĐSQ Pháp vẫn nhận nộp hồ sơ trực tiếp (nhưng phải gọi điện đặt lịch qua TLS) mà thời gian thì ko thuận tiện lắm thì phải ạ
Đợt rồi em nộp hồ sơ qua TLS vì đặt lịch họ báo phải ngày này ngày này... nên đành vẫn qua TLS

Tháng 11 mình dự định xin visa Tây Ban Nha cho cả nhà ba người đi Châu Âu. Lí do mình chọn xin visa TBN vì mình có người quen mời sang chơi và cũng phù hợp với lịch trình của gia đình. Tuy nhiên hồ sơ của 3 người nhà mình đều có chút vấn đề như sau:
Mẹ mình: làm nội trợ và không có lương hưu, tuy nhiên bà có đứng tên sổ đỏ và có sổ tiết kiệm khoảng 200tr
Mình: làm cho công ty tư nhân nhưng có đóng bảo hiểm đầy đủ, tuy nhiên mình ly hôn và nuôi con. Đợt này mình cũng muốn mang cháu đi cùng. Mình ko có bất kỳ tài sản gì đứng tên ngoài sổ bảo hiểm đã đóng 12 năm, một sổ tiết kiệm khoảng 150tr. Mình đã từng có visa Schengen, visa Nhật và đi một số nước ĐNA.
Mọi người có kinh nghiệm xin tư vấn giúp mình với điều kiện như trên thì mình có khả năng đậu visa không và cần chuẩn bị thêm những điều kiện gì để tăng khả năng cho hồ sơ đc pass. Xin cám ơn mọi người!

Tháng 11 mình dự định xin visa Tây Ban Nha cho cả nhà ba người đi Châu Âu. Lí do mình chọn xin visa TBN vì mình có người quen mời sang chơi và cũng phù hợp với lịch trình của gia đình. Tuy nhiên hồ sơ của 3 người nhà mình đều có chút vấn đề như sau:
Mẹ mình: làm nội trợ và không có lương hưu, tuy nhiên bà có đứng tên sổ đỏ và có sổ tiết kiệm khoảng 200tr
Mình: làm cho công ty tư nhân nhưng có đóng bảo hiểm đầy đủ, tuy nhiên mình ly hôn và nuôi con. Đợt này mình cũng muốn mang cháu đi cùng. Mình ko có bất kỳ tài sản gì đứng tên ngoài sổ bảo hiểm đã đóng 12 năm, một sổ tiết kiệm khoảng 150tr. Mình đã từng có visa Schengen, visa Nhật và đi một số nước ĐNA.
Mọi người có kinh nghiệm xin tư vấn giúp mình với điều kiện như trên thì mình có khả năng đậu visa không và cần chuẩn bị thêm những điều kiện gì để tăng khả năng cho hồ sơ đc pass. Xin cám ơn mọi người!

Điều kiện, nguyên tắc xin visa hàng đầu là nên… trung thực, rõ ràng, đầy đủ, hợp lý. Có sao khai vậy và không vòng vo. Lịch trình nên càng sát với lịch trình thực tế dự kiến càng tốt chứ đừng khai đại đại cho đủ khi xin visa. Chỗ ở cũng vậy, dù có “đặt tạm” để xin visa cũng đặt khách sạn ở mức thu nhập/tích lũy của mình chứ sổ tiết kiệm có ~150tr mà đặt toàn khách sạn 4 sao thì nó vô lý rõ ra (ví dụ thế).

Bạn muốn yên tâm hơn thì có thể viết thêm tâm thư nhưng cá nhân mình thấy là không quá cần thiết và cũng hầu như không có mấy tác dụng đâu. Cứ đầy đủ như ĐSQ yêu cầu, rõ ràng và trung thực. Với những thông tin của bạn đưa ra thì mình thấy cũng ổn rồi. Chỉ còn xem bạn chuẩn bị bộ hồ sơ ntn thôi.

Vụ “người quen mời sang chơi” thì bạn nên cân nhắc có đưa vào hồ sơ xin visa hay ko vì “có người quen” sẽ phải xin visa thăm thân, tiêu chí xét duyệt sẽ có khác so với “du lịch tự túc”, nói chung, theo mình là sẽ bị xét nét hơn vì có nhiều nguy cơ/khả năng trốn ở lại hơn. Theo mình thì trừ phi “người quen” là bố mẹ, vợ chồng, con cái, anh chị em ruột… còn không thì tốt nhất là gạt cái “người quen” đó khỏi hồ sơ xin visa, coi như không quen ai cả (đồng nghĩa với việc cần book chỗ ở đầy đủ cho cả lịch trình dự kiến xin visa chứ đừng kê là ở nhà người quen).

Good luck.

Hình như ĐSQ Pháp vẫn nhận nộp hồ sơ trực tiếp (nhưng phải gọi điện đặt lịch qua TLS) mà thời gian thì ko thuận tiện lắm thì phải ạ
Đợt rồi em nộp hồ sơ qua TLS vì đặt lịch họ báo phải ngày này ngày này... nên đành vẫn qua TLS

Vẫn cho nộp bạn à. Nhưng đặt lịch thông qua tổng đài của TLS nhé. Đợt trước mình dự định đi khoảng giữa tháng 5, khoản đầu tháng 3 mình gọi điện thì các bạn TLS bảo bên ĐSQ chỉ còn lịch hẹn sớm nhất là giữa tháng 5, tức là đúng thời điểm mình dự định đi. Sau đó mình hỏi lịch bên TLS sớm nhất có thể nhận hồ sơ là khi nào? câu trả lời là ngay ngày hôm sau có thể nộp :)

Xin visa thăm thân theo giấy mời là con cái, bố mẹ anh chị em ruột còn phải chứng minh quan hệ tướt bơ như khai sinh, hộ khẩu, kết hôn... Nếu là người quen mời (tốt nhất có bảo lãnh tài chính), bảo họ chuyển giấy mời kèm sao kê ngân hàng bên đó cộng hợp đồng thuê nhà. Bên này không cần chứng minh tài chính nhiều nhưng phải có hồ sơ việc làm hấp dẫn như lương xác nhận hấp dẫn, đơn xin phép ra vẻ mình rất quan trọng, con cái học trường tốt và giấy cho phép nghỉ học tử tế vào. Cuối cùng là chứng minh quan hệ như ảnh chụp chung, các sự kiện sinh hoạt cùng nhau, email trao đổi qua lại...
Phần thời gian mình kết hợp du lịch thì chứng minh bằng lịch trình và booking khách sạn cho đẹp

Cám ơn bạn nhiều. Mình sẽ nghiên cứu kỹ thủ tục giấy tờ để làm bộ hồ sơ hoàn chỉnh. Mình đã có kinh nghiệm xin visa Schengen tự túc nhưng mọi lần toàn theo diện công tác có đối tác mời sang nên cũng tự tin hơn. Lần này là xin visa du lịch lại kèm theo cả con nhỏ nên hơi lăn tăn chút. Lại thêm công cuộc chuẩn bị hồ sơ rồi lên lịch trình cũng phải cày nát các trang thông tin để có một lịch đi rõ ràng mà bị từ chối visa thì quá đáng tiếc.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back