What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Tụi em đến ngay 10 tháng 10 mới đăng ký kết hôn, hic hic (vì ông bà xem thầy nói ngày đó hợp tuổi) Với tình hình chưa đăng ký kết hôn như hiện tại thì em với bạn em cùng nhau xin thì khả năng đc cao hơn là bạn em xin độc lập một mình không ạ.

Tôi thấy Xin cùng nhau hay hơn, cứ viết tâm thư ngắn gọn và trung thực, cùng đi tuần trăng trước khi cưới, chụp ảnh cưới là OK: lịch trình luôn ghi là ở những địa điểm chụp ảnh chung (biết tự chụp ảnh bằng Tripod)

Hôm nay e vừa nhận visa Pháp từ TLS sau gần 1 tuần nộp. Được 90 ngày, multi, hạn 6 tháng. Trong lịch trình e chỉ apply 11 ngày, nhập cảnh Pháp, sau đó bay sang UK thăm gia đình. E đang định trong mấy ngày ở UK thì book cái vé rẻ Ryan Air quay lại Schengen nhưng ko phải Pháp mà là Hà Lan thăm bạn vài ngày rồi lại quay về UK. Theo e hiểu thì visa multi như vậy thì mình quay lại Schengen bất cứ lúc nào miễn là còn hạn và tổng thgian ko quá 90 ngày, chứ ko cần thiết lúc nào cũng phải nhập cảnh Pháp. Như vậy có đúng ko ạ? thanks cả nhà.

Hôm nay e vừa nhận visa Pháp từ TLS sau gần 1 tuần nộp. Được 90 ngày, multi, hạn 6 tháng. Trong lịch trình e chỉ apply 11 ngày, nhập cảnh Pháp, sau đó bay sang UK thăm gia đình. E đang định trong mấy ngày ở UK thì book cái vé rẻ Ryan Air quay lại Schengen nhưng ko phải Pháp mà là Hà Lan thăm bạn vài ngày rồi lại quay về UK. Theo e hiểu thì visa multi như vậy thì mình quay lại Schengen bất cứ lúc nào miễn là còn hạn và tổng thgian ko quá 90 ngày, chứ ko cần thiết lúc nào cũng phải nhập cảnh Pháp. Như vậy có đúng ko ạ? thanks cả nhà.

Có cả 2 visa multi hạn dài thì cứ tự do đi lại thôi giữa Anh và Schengen, nhưng lưu ý là thời hạn maximum cho stay duration bao nhiêu ngày, đối với schengen thường là 90 ngày/ 180 ngày bạn ạ. Anh cũng vậy.

Em ơi, em nộp TLS Sài Gòn hay HN vậy? Chị nộp từ 25-5 giờ mà chưa thấy tin tức gì cả :( :(

Em ơi, em nộp TLS Sài Gòn hay HN vậy? Chị nộp từ 25-5 giờ mà chưa thấy tin tức gì cả :( :(

HN chị ạ. E thấy 1 số bạn ở topic này nói họ apply ở SG lâu hơn hẳn so với HN. Hôm e hẹn nộp là 8h ngày 1/6, cũng xếp hàng đông, nhưng k phải chờ quá lâu trước khi tới lượt (tầm 30-40 mins). Hôm đó là cuối tuần nên đến hôm thứ 2, 4/6 trên web TLS mới thông báo hồ sơ đã tới ĐSQ. Và tối 6/6 thấy họ update là đã processed xong. Nói chung e thấy nhanh bất ngờ.

Có cả 2 visa multi hạn dài thì cứ tự do đi lại thôi giữa Anh và Schengen, nhưng lưu ý là thời hạn maximum cho stay duration bao nhiêu ngày, đối với schengen thường là 90 ngày/ 180 ngày bạn ạ. Anh cũng vậy.

Thanks bác ạ! hạn 90 hay 180 thì nghe sướng thật, mỗi tội chả có xèng mà đi ngần ấy ^.^

@ em JnL

Cảm ơn em, chị nộp ở TLS Sài Gòn. Chị thì chắc chắn có visa, chỉ là chị thấy sao lâu quá nên chị sốt ruột thôi, ngày nào cũng vô trang web coi, mà không thấy nó chuyển màu xanh :) . Cảm ơn em. Chừng nào em đi?

Chào cả nhà

Đọc trên diễn đàn này thì thấy có 1 số phươt thủ nói có thể nộp hồ sơ xin visa trực tiếp ở DSQ ( gọi điện đặt lịch qua TLS ) chứ ko nhất thiết cứ phải nộp hồ sơ qua TLS, thông tin này đúng ko vậy các phượt thủ để em thử xem sao ạ.

Ngoài ra khi mò vào website DSQ, em thấy có thông tin này, ko biết có phượt thủ nào đã gặp phải trường hợp này chưa, chia sẻ với em chút ạ " Trong trường hợp được cấp thị thực, khi đến Pháp, người có thị thực phải mang toàn bộ giấy tờ trong hồ sơ xin thị thực và có thể sẽ phải cung cấp cho cảnh sát hàng không và biên giới khi kiểm tra hải quan tại sân bay". Vậy nếu em chỉ book ksan để phục vụ xin visa thôi sau đó hủy để ở nhà bạn thì nếu bị hải quan kiểm tra thì sẽ bị sao ko nhỉ? hic hic

Em cảm ơn cả nhà.

Khi đến biên giới cảnh sát có thể hỏi bạn bất cứ điều gì mà cảnh sát chưa rỏ về nơi cư trú, muc đích chuyến đi.... , trước khi họ quyết định có cho ban nhập cảnh vao hay không ! Không phải có visa là đương nhiên được nhập cành

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,642
190,155
Latest member
ncvinh123
Back