What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Cám ơn bạn. Năm ngoái mình nộp TLS xin visa Pháp thì phải dịch thuật công chứng. Tốn kém khá nhiều

Tùy từng nước nhé bạn, nước nào quy định dịch thì phải dịch nhé, kết hợp dịch Cty với tự dịch chi phí trên dưới 1 tr/ hồ sơ đâu có phải là quá mắc. Tìm cty dịch có tâm họ tư vấn dịch hợp lý và tính tiền hợp lý cho.

Như vậy tự dịch hoặc nhờ người dịch OK, theo thông lệ, ai dịch thì ghi rõ ở cuối giấy, ký tên.

Bác ơi e nộp hs từ 4/7 ở TLS, 5/7 e thấy báo đã chuyển qua đsq. E muốn qua thẳng đsq hỏi tình hình hso của e sao gq lâu thế có đc ko bác??? Lúc qua thì em cần cầm theo hso gì ko ạ??? Bác tl giúp e vs ạ?

Chả hiểu hs của e có vấn đề gì ko, bạn e nộp sau đã có kqua rồi b ah... ko còn tâm trí nào mà lviec nữa?

Em hóng ké với ạ. Em cũng nộp từ ngày 12 mà giờ thấy im như tờ, thiệt tình ko làm việc gì được :((
Trong khi chị bạn nộp t2 thì t6 có visa, quá đắng lòng huhu :((

Thời gian xét hồ sơ cũng hên xui lắm. Ngày xưa nộp trực tiếp LSQ/DSQ thì thông thường 5-10 ngày lấy được rồi.
Còn khi nộp qua TLS thì không biết được. Năm ngoái mình nộp TLS trước 3 tháng khởi hành. Cuối cùng sát ngày đi mới được trả lại hồ sơ. Bạn qua bên DSQ/LSQ hối họ làm nhanh nhanh. Bảo là mình còn phải làm visa nước khác nữa. May ra thì đẩy nhanh quá trình được

Thời gian xét hồ sơ cũng hên xui lắm. Ngày xưa nộp trực tiếp LSQ/DSQ thì thông thường 5-10 ngày lấy được rồi.
Còn khi nộp qua TLS thì không biết được. Năm ngoái mình nộp TLS trước 3 tháng khởi hành. Cuối cùng sát ngày đi mới được trả lại hồ sơ. Bạn qua bên DSQ/LSQ hối họ làm nhanh nhanh. Bảo là mình còn phải làm visa nước khác nữa. May ra thì đẩy nhanh quá trình được

Mà khổ nỗi đợt này những người đc trả kqua nhanh toàn pass hết, cứ chậm tầm 2,3 tuần thì fail.. thế nên m ms mất ăn mất ngủ?

Mà khổ nỗi đợt này những người đc trả kqua nhanh toàn pass hết, cứ chậm tầm 2,3 tuần thì fail.. thế nên m ms mất ăn mất ngủ?

Theo kinh nghiệm của mình thì không nên qua ĐSQ hỏi đâu bạn ơi vì tùy hồ sơ thời gian proceed sẽ khác nhau. Các bạn cứ từ từ bình tĩnh đợi vì ĐSQ yêu cầu nộp qua TLS một trong những lý do là họ không muốn bị phiền hà email gọi điện hỏi chase kết quả bây giờ các bạn lại vác hồ sơ qua thẳng ĐSQ hỏi thì mình nghĩ không nên. Cá nhân mình chưa bao giờ đi chase ĐSQ cả.

Còn về dịch thuật thì bản sao y phải có công chứng, bản dịch thì chỉ cần đóng dấu công ty dịch thuật là OK không cần đóng dấu tư pháp quận đâu.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,639
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back