What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Cho mình hỏi xíu . Mình đã mua vé saigon-berlin và athens-saigon tháng 4/2020 . Mình tính ở đức 2 ngày sau đó qua séc và hung để chơi khoảng 3 ngày 2 thành phố . Sau đó đi thổ nhĩ kì 7 ngày . Rồi về hy lạp chơi 3 ngày rồi về lại việt nam . Mình có câu hỏi , ai đã có kinh nghiệm rồi chỉ mình với
1) Theo quy định thì mình có thể nộp visa đức được không vì mình ở hy lạp dài hơn đức dù mình bay tới đức đầu tiên
2) visa đức có cấp số ngày nghiêm ngặt như ý không hay thoải mai như pháp và hà lan . Vì mình có thể ở ở quá 1-2 ngày so với dự định ở schengen nếu đi thổ ít lại
3) mình thấy trong list hồ sơ của lãnh sự quán đức nộp tại vfs yêu cầu nộp bản chính các giấy tờ cùng bản photo không công chứng . Vậy bản chính sau khi nộp ở vfs thì họ trả lại cho mình sau khi có visa hoặc trả ngay tại chỗ ????? Nếu mình nộp bản sao y thì có thể không mang bản gốc được không

Cho mình hỏi xíu . Mình đã mua vé saigon-berlin và athens-saigon tháng 4/2020 . Mình tính ở đức 2 ngày sau đó qua séc và hung để chơi khoảng 3 ngày 2 thành phố . Sau đó đi thổ nhĩ kì 7 ngày . Rồi về hy lạp chơi 3 ngày rồi về lại việt nam . Mình có câu hỏi , ai đã có kinh nghiệm rồi chỉ mình với
1) Theo quy định thì mình có thể nộp visa đức được không vì mình ở hy lạp dài hơn đức dù mình bay tới đức đầu tiên
Viec nay cung hen xui, doi khi tu VN nhan vien hang khong khong cho ban len may bay roi. Tot nhat la xin visa nuoc nao ban nhap canh va o lau nhat.
2) visa đức có cấp số ngày nghiêm ngặt như ý không hay thoải mai như pháp và hà lan . Vì mình có thể ở ở quá 1-2 ngày so với dự định ở schengen nếu đi thổ ít lại
Visa Duc khong de dang dau nhe ( tu sau su co....., Duc hau nhu khong cap visa du lich tu do thi phai)
3) mình thấy trong list hồ sơ của lãnh sự quán đức nộp tại vfs yêu cầu nộp bản chính các giấy tờ cùng bản photo không công chứng . Vậy bản chính sau khi nộp ở vfs thì họ trả lại cho mình sau khi có visa hoặc trả ngay tại chỗ ????? Nếu mình nộp bản sao y thì có thể không mang bản gốc được không
Vi giay to VN lam gia nhieu qua khong ai tin tuong nua nen khi nop ho so phai cam theo ban chinh , mac dau ban sao co cong chung cua van phong cong chung nha nuoc. Ho doi chieu voi ban chinh roi tra lai ban chinh cho nguoi nop don xin visa ngay
Tho nhi Ky khong nam trong EU, ban di Tho nhi Ky muon vao Hy lap can phai co visa Multi. Sao ban khong chon Tho nhi Ky la doan cuoi cua hanh trinh

Mình xin liền 2 lần cách nhau 4 tháng vẫn oki b nhé!
Bạn xin cả hai lần đề o lãnh sự quán pháp hay 1 phap và 1 nước khác vậy b?
Do mình xin đầu pháp lần 1 và lần 2 cũng xin pháp nhữa nên mới thấy khó. còn ở hai nước khác nhau thì dể thở hơn hihi
cám ơn b

Bạn xin cả hai lần đề o lãnh sự quán pháp hay 1 phap và 1 nước khác vậy b?
Do mình xin đầu pháp lần 1 và lần 2 cũng xin pháp nhữa nên mới thấy khó. còn ở hai nước khác nhau thì dể thở hơn hihi
cám ơn b
mình xin Pháp 2 lần liền nhau nhé ngay sau khi hết hạn visa cũ (đều có kq sau 2 ngày làm việc)!

Last edited:

Bạn này ham vé km của Scoot nên mua vé sẵn rồi nè :D.
Ca của bạn khó lắm luôn. Bạn phải xin visa Đức và trình bày rõ là bạn cần đi Thổ trong thời hạn của visa Schengen và mong muốn họ cấp visa multi với thời hạn bao trùm toàn bộ chuyến đi của bạn. Mà quan trọng nhất là Đức rất khó trong khoản cấp visa du lịch tự túc (lúc trước không cấp luôn đối với passport VN, nhưng hiện tại đã xét cấp, được hay không thì hên xui).

Mình dự định đi Ý 10 ngày đợt nghỉ lễ 30/4 năm sau thì xin visa ở ĐSQ Ý luôn từ giờ có bị sớm quá không các bạn? Không biết ở đây có bạn nào đã xin sớm trước hẳn 7, 8 tháng như mình không nhỉ? Và không biết ĐSQ Ý có cấp visa thời hạn lâu như thế không ạ? Mình muốn xin sớm để còn săn vé rẻ và lên kế hoạch cho chu đáo :(

Mình dự định đi Ý 10 ngày đợt nghỉ lễ 30/4 năm sau thì xin visa ở ĐSQ Ý luôn từ giờ có bị sớm quá không các bạn? Không biết ở đây có bạn nào đã xin sớm trước hẳn 7, 8 tháng như mình không nhỉ? Và không biết ĐSQ Ý có cấp visa thời hạn lâu như thế không ạ? Mình muốn xin sớm để còn săn vé rẻ và lên kế hoạch cho chu đáo :(

Hiện tại quy định chỉ cho nộp hồ sơ trước ngày đi tối đa 3 tháng bạn nha. Đến ngày 01/01/2020 thì sẽ bắt đầu cho nộp trước 6 tháng.

Cập nhật VFS HCM ngày 16/09
Nộp các hồ sơ theo Business - Germany Schengen đầy đủ
Các giấy tờ như :
1. Sổ Hộ khẩu
2. Hợp đồng lao động
3. Sổ bảo hiểm xã hội
4. Đăng ký kết hôn
5. Giấy xác nhận tham gia BHXH
Đều giữ lại bản gốc trong quá trình duyệt hồ sơ.
Tất cả các giấy tờ khác đều là bản photo ( ko cần xác nhận sao y ) kèm bản gốc đối chiếu.
Tất cả đều có bản dịch sang tiếng Anh/tiếng Đức ( tự dịch )

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,191
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back