What's new

Kinh nghiệm xin visa schengen lần 2

Báo cáo cả nhà lần này mẹ con nhà tớ đc cấp visa 1 năm, lưu trú tối đa 90 ngày, dĩ nhiên ra vào nhiều lần, Hihi

Những bạn nào đã từng xin visa du lịch tự túc qua ĐSQ/LSQ Pháp cho mình hỏi việc này với:

Mình thấy một số bạn xin visa lưu trú Schengen 15~16 ngày sẽ được cấp visa 30 ngày, còn đã có trường hợp nào xin nhiều hơn 30 ngày chưa?, ví dụ 36 ngày chẳng hạn, thì được cấp là bao nhiều ngày? (sẽ là 36 ngày hay 60 ngày?)

Mấy năm trước mình đi châu Âu, xin visa qua DSQ Đức, thì xin đi ngày nào, trong bao lâu, thì họ cấp đúng ngày đó số đó, ví dụ xin 40 ngày cho đúng xoẳn 40 ngày, không hơn không kém.

Năm nay đang tính xin qua Pháp mà không rõ thế nào.

Nhóm mình đợt rồi xin visa tự túc ở lãnh sự Pháp, cùng lịch trình như nhau nhưng mình và 2 bạn khác và 1 em bé xin bao nhiêu được bấy nhiêu, còn 1 bạn còn lại xin đc hẳn 6 tháng (bạn này đã từng du học bên đức)

Bạn ơi cho mình hỏi cụ thể là bạn xin bao nhiêu ngày? (nếu không ngại public)
- Mình tưởng visa du lịch (ngắn hạn) của Pháp tối đa là 90 ngày chứ nhỉ

Dear like_travelling: mình kg có kinh nghiệm xin ở cổng lãnh sự Pháp, hai lần mình xin đều xin ở lãnh sự HLan. Nghe các anh chị lão làng trên diễn đàn nói thì HLan được coi là 1 trong những cổng xin visa dễ thở nhất trong khối Schengen. Bạn có muốn đổi sang đây không, mình sẽ share những gì mình biết

Dear like_travelling: mình kg có kinh nghiệm xin ở cổng lãnh sự Pháp, hai lần mình xin đều xin ở lãnh sự HLan. Nghe các anh chị lão làng trên diễn đàn nói thì HLan được coi là 1 trong những cổng xin visa dễ thở nhất trong khối Schengen. Bạn có muốn đổi sang đây không, mình sẽ share những gì mình biết

Hello ban Longhe, chính ra ban đầu là mình tính xin qua cổng Hà Lan hoặc Ý đấy, vì lý do "to nhất" và thực sự là có thật khi mình xin đi châu Âu lần này là để đúng dịp đi ngắm công viên Keukenhof! Tuy nhiên, mình có 2 người bạn trong những năm qua đã vào cổng ĐSQ Hà Lan nộp xong rồi bị từ chối nhận và chỉ dẫn mang sang ĐSQ khác, lý do: lưu trú Hà Lan ít hơn những nước khác (mặc dù tới Hà Lan là nước đầu tiên trong hành trình).
Với tình huống của mình, gần như không thể vẽ ra cho nhiều ngày ở Hà Lan hơn những nước khác với số ngày định đi là 7~8 tuần.
Do đó mới chuyển hướng sang đi đường Pháp.

Gửi bạn like_travelling: bọn tớ 5 đều xin 20 ngày, mua bảo hiểm 22 ngày, 4 đứa được cấp 22 ngày, còn 1 bạn còn lại đã từng du học bên đức được cấp hẳn 6 tháng. Chắc đi xong về lại xin lần nữa để kịp đi chuyến sau với đứa bạn (beer)
Mà bạn đã đi châu âu và về đúng lịch rồi, chắc xin sẽ dễ hơn đó. Tớ nghĩ lãnh sự sẽ xét hồ sơ tổng thể để cấp visa cho bạn. Cứ tự tin lên, hì hì. Chúc các bạn thành công nhé.

Nhờ có các thông tin chia sẻ của mọi người, mình đã quyết định nộp 1 cái travel plan dài gần 60 ngày theo số ngày thực tế định đi để xin Visa qua cổng Pháp, cuối cùng đã có được Visa lưu trú 60 ngày, multi, rất là nhanh chóng, không bị hỏi han thắc mắc bất cứ câu gì, chỉ 5 ngày là có kết quả. :)

Chúc mừng bạn nha, cầu được ước thấy rồi heng :D

Nhờ có các thông tin chia sẻ của mọi người, mình đã quyết định nộp 1 cái travel plan dài gần 60 ngày theo số ngày thực tế định đi để xin Visa qua cổng Pháp, cuối cùng đã có được Visa lưu trú 60 ngày, multi, rất là nhanh chóng, không bị hỏi han thắc mắc bất cứ câu gì, chỉ 5 ngày là có kết quả. :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,125
Latest member
johnauston54
Back