What's new

[Chia sẻ] Kuala Lumpur_Langkawi : Cảm giác lần đầu phượt nước ngoài

Trong nước thì Freestep cũng đã đi nhiều, ăn ở đàng hoàng có, bụi đời cũng có. Nhưng đi bụi ra nước ngoài thì đây là lần đầu (Không kể lần đi Campuchia với chồng, vì dù gì có chồng cũng đỡ sợ hơn). Cũng nhiều lo lắng và hơi sợ vì vốn lận lưng chỉ là các thông tin trên mạng + vốn tiếng Anh đã không sử dụng 3 năm. Nhưng thôi kệ, cứ đi xem trời đất nó ra làm sao. Cảm giác đầu tiên khi máy nay chuẩn bị đáp xuống LCCT là rất ngạc nhiện. Vì sao ở Malaysia người ta trồng cọ nhiều thế ! Bao la toàn là cọ, nhìn đâu cũng thấy cọ. Nhìn cũng hay hay và lạ lẫm vì ở VN mình thì lúa nhiều hơn.

Đến LCCT, thì Freestep vội vã đi tìm Skybus để về KLumpur, bãi của Skybus cũng nằm ngay phía ngoài LCCT. Ấn tượng đầu tiên là xe bus ở đây không có cảnh chen lấn, mỗi người một ghế, không đón khách dọc đường và giá hiện nay là 9MYR/người. Khoảng đi xe bus này thì mình rất thích, vì khá thoải mái. Khoảng cách từ LCCT về KL mất khoảng 1h. Ngồi ngắm cảnh dọc đường mà suy nghĩ rất nhiều, xung quanh Sài Gòn toàn là nhà, nhìn đâu cũng thấy nhà. Nhưng trên suốt chuyến đường từ LCCT về, mình nhìn thấy rừng, đồi nhiều hơn, vẫn có khu dân cư (đã quy hoạch, tươm tất có, tồi tàn có) nhưng chung quy vẫn nằm gọn gàng không lung tung và ngợp mắt như ở Sài Gòn. Chỉ có cái vấn đề giao thông bên trái làm mình vẫn hơi ớn vì không quen.

Đến KL Sentral, câu đầu tiên là mình hỏi ngay :"Làm ơn chỉ đường đến trạm monorail gần nhất ạ ". Vì đã có ước mơ là phải leo lên monorail 1 lần xem nó ra làm sao đó mà. Vì KL Sentral đang sửa chữa nên để đi đến trạm monorail thì phải đi lòng vòng 1 chút thì mới đến. Ấn tượng thứ 2, trong lúc loay hoay chưa tìm ra đường thì Freestep gặp 1 cô, có vẻ lai Ấn, hỏi thăm và đề nghị chỉ đường mình đi đến trạm. Cô ấy rất nhiệt tình hướng dẫn, hỏi thăm nhiều điều và khi đến trạm monorail rồi thì Freestep còn ngỡ ngàng hơn. Vì ban đầu mình nghĩ cô ấy cũng đang sẵn đường đi đến trạm nên dẫn mình đi cùng nhưng hóa ra không phải, cô ấy chẳng có việc gì cần đi monorail nhưng vì thấy mình không biết đường nên dẫn giúp vậy thôi (Và còn kéo giúp vali cho má chồng mình nữa chứ) ! Thật là cảm động và không biết phải diễn tả bằng lời như thế nào. Dù cô ấy có là số ít thì mình vẫn cảm thấy hãnh diện cho dân Malaysia vì điểm + này.

Mua vé monorail đi về Bukit Bintang mất 1.8MYR/người, leo lên xe rồi, lại loay hoay đếm xem đến trạm nào thì cần xuống. Thật sự cũng khá dễ để thích ứng với cái phương tiện gia thông công cộng này. Nhưng mỗi khi đến cua quẹo, nó cứ nghiêng nghiêng làm mình sợ rớt. Hai lúa thật ! :D

Mình xuống trạm Bukit Bintang rồi lết bộ về khách sạn trên đường Jalan Pudu, nhìn trên bản đồ thấy gần mà đi bộ thì hết cả hơi. Như đã nói vì lần đầu đi, nên mình lo book trước khách sạn qua agoda. Sau khi lựa chọn vị trí, cân nhắc giá cả, xem hình phòng ốc, mình book EV World Hotel. Đây là cái sai lầm to lớn mà mình hứa sẽ không bao giờ lặp lại. Nhìn trên hình cũng tươm tất, sạch sẽ, vị trí thì gần Berjaya Times Square nhưng đến khi đến nơi thì mình tá hỏa. Đúng thật, rất gần Berjaya Times Square nhưng phòng ốc thì hỡi ôi. Diện tích phòng 3mx3m, tính luôn cả phòng tắm, tóm lại là để vừa đủ cái giường, giường nằm sát cửa nhà tắm. Mình có thể ngồi trên giường và chân thì gác vào nhà tắm vẫn ok. Máy lạnh thì nó kêu hơn máy xay lúa, vòi hoa sen thì phun 80 hướng, nước khi vui thì nóng khi buồn thì thôi. Nhưng lỡ đặt tiền 3 đêm rồi thì biết làm sao. Thế mà cũng tốn hết 80MYR/đêm đấy nhé ! Có được ăn sáng miễn phí nữa : bánh mình sandwich + mứt hoặc bơ, chấm hết. Ai nhanh chân thì còn, thức dậy muộn thì nhịn.
Chưa kể, 2 đêm ở đây (đêm thứ 3 chịu hết nổi Freestep bay đi Langkawi mất rồi), mình còn chịu nạn pede quấy phá mỗi đêm nữa chứ. Thật đáng sợ ! May mà mình đi cả ngày, tối mới về và đóng cửa ngủ kỹ, ai gõ cũng mặc !

Thôi kệ, lỡ rồi, nhận phòng, cất hành lý rồi ba chân bốn cẳng ra phố đêm ở Bukit Bintang. Phố đêm ở đây cũng nhộn nhịp như khu phố đêm chợ Bến Thành. Có riêng 1 con đường về ăn uống, Tây, Tàu, Thái, Malay,.. đủ cả. Freestep chọn ngay 1 quán người Hoa (kinh nghiệm xương máu có được từ lần đi Campuchia năm nào) với hy vọng sẽ dễ ăn. Thức ăn cũng tạm ổn : Cơm+vịt quay+heo quay+xá xíu, hết 8.5MYR/phần. Nước suối có vẻ mắc nhỉ : 3MYR/chai nhỏ.

Phố này lý tưởng cho những tâm hồn ăn uống. Nhiều thứ vô kể nhưng khoái nhất là ông bán tàu hủ nước đường.

Trăm món chiên xỏ que !

Lại còn tiết mục sale giày dép nữa chứ ! Thật hạnh phúc khi là phụ nữ ! Các cô các nàng chen lấn, mua, thử như hội !

Thế là hết đêm đầu tiên ở KL ! Thời gian sao nhanh quá !

** Hình Freestep chụp chỉ mang tính tham khảo cho vui chứ mình thì rất mơ hồ về khỏang hình ảnh nhé các bác ! Có xấu thì cũng đừng chê !

Last edited:
Re: Kuala Lumpur_Langkawi : Cảm giác lần đầu phượt nước ngoài

Bao giờ Bạn đi , Mình ở Hp cũng muốn sang đi thêm lần nữa .

FreeStep : Lần sau sang Malay ko cần đặt phòng trước đâu , Ở Malay phòng nào cũng nhỏ và ngột ngạt . Đa số là Hotel của người Hoa xây lâu năm rồi nên tiết kiệm diện tích lắm nhưng Mình thích đất nước này . Trừ mấy thằng hải quan mặt ngu , Kinh rẻ người Việt mình sang đấy lao động nên Mình đập quyển hộ chiếu trước mặt nó trước mặt bà con Việt mình khi nó tỏ thái độ coi thường (NT)

Mình cũng thấy là không cần đặt phòng trước sau lần vừa rồi, nhưng như đã nói lần đầu mình đi 1 mình mà ! Cũng sợ chớ ! Còn vụ hải quan thì mình không cảm thấy gì, nhưng mình thấy hơi lạ là mỗi khi ai hỏi mình từ đâu tới, mình trả lời "Việt Nam", thì họ lại "À, Việt Nam, ô Việt Nam à !!". :( Là sao vậy ?

Hơi lạc quẻ 1 tí, ipad3 của FreeStep chụp lên rất xinh, chắc tại người!

Tks bác nhé ! Được khen chụp hình đẹp là mình khoái lắm vì từ trước đến giờ Freestep toàn nghe người khác khen ....anh xã mình thôi ! Nhưng mình thấy Ipad chụp cũng ok lắm, có điều nặng nề quá !

Freestep nói sẽ kể tiếp về chuyến đi Langkawi mà đến hôm nay mới tiếp tục được vì bận rộn công việc.

Freestep đáp xuống Langkawi khoảng 11h00 đêm và rất lo trong lòng vì khuya thế này thì khách sạn hay taxi ra sao, rồi còn mua tour local cho ngày mai thế nào ? Nhưng mọi chuyện sáng sủa hơn mình lo. Chuyến bay của mình là chuyến cuối, nên việc lấy hành lý cũng nhanh. Mình đang loay hoay tìm bản đồ cũng như thông tin về Langkawi thì có 1 anh chàng Malay chìa tài liệu thông tin ra trước mặt, thì ra anh ta cũng đang tìm như mình và share với mình số tài liệu tìm được. Dễ thương thế !

Trước khi ra khỏi sảnh sân bay, có 1 quầy có 2 nhân viên tư vấn tour local. Tất cả mọi tour đều có ở đây nhưng FreeStep khuyên mọi người là chỉ nên lấy thông tin ở đây thôi chứ đừng mua nhé ! Vì sao thì mình sẽ liệt kê từng khoảng cho mọi người hiểu thêm. Anh chàng tư vấn cho mình thông tin nhưng không niềm nở lắm (chắc do buồn ngủ mặc dù mặt rất tỉnh táo).
Tour như sau : Round Island tour, gồm có
- Tham quan Kuah Town
- Eagle Square
- Underwater World
- Cable car
- Crocodile Farm
- Waterfall
- Wildlife Park
- Mangrove Tour (Tham quan rừng đước)

Với giá chính thức là 500RMY/2 người (tức là 3tr500 tiền Việt) thay vì 300RMY/người.
Nghe thì thấy ôi sao giảm được cả 100RMY/2 người, nhưng không hẳn như thế nhé. Ban đầu mình chỉ không thoải mái với thái độ tư vấn nên mình quyết định ngày mai sẽ đi chơi trễ 1 chút và suy nghĩ thêm về việc book tour local nên không đặt tại đây. Nhưng về sau thì mình hoàn toàn không hối hận với quyết định này.

Có mấy điều hay ở Langkawi mà điều đầu tiên là vấn đề taxi : mọi taxi ở đây đều chạy theo 1 bảng giá thống nhất và giống nhau.
VD : bạn đi từ sân bay về khu vực thị trấn Kuah Town thì dù bạn gọi xe nào cũng chỉ có 1 giá duy nhất là 24 RMY/chuyến. Và tất cả các chặng khác đều có bảng giá rất là chi tiết (chạy lòng vòng Kuah Town :6RMY, từ Kuah Town lên chổ Cáp treo : 36RMY/chuyến,...)
FreeStep gọi 1 chiếc taxi chở mình về Kuah Town tìm khách sạn, cái vụ này cũng mệt !
Khách sạn đầu tiên : 50RMY/đêm, phòng kinh quá mình không chịu nổi, mấy đêm ở KL là quá đủ nên thôi
Khách sạn thứ 2 : 120RMY/đêm, Ks Citin, phòng sạch sẽ nhưng hết phòng
Khách sạn thư 3 : ks My Hotel, khuya quá, không có reception
Khách sạn thứ 4 : 140RMY/đêm, Resort De Baron, mệt lắm rồi đó, tính nhẩm qua tiền Việt khoảng 980k/đêm, thôi kệ , chọn cái này đi. Mấy ngày hy sinh ở KL rồi, phải sung sướng mấy hôm thôi.

Nhưng thật sự với giá 980k/đêm so chất lượng phòng ốc ở đây thì FreeStep thấy resort này vẫn còn rẻ chán. Chả bù với cái ks Vên Vên ở Hồ Cóc, phòng ốc chả ra làm sao mà cũng 1tr/đêm.
Phòng ốc rộng rãi, sạch sẽ, nhà tắm rất tốt, Wifi, ăn sáng đi kèm,....Freestep rất hài lòng. Chưa kể cái vị trí của nó cực kỳ thuận tiện : Bước ra
Ngay trước mặt : khu thương mại mini mới thành lập (Quán ăn Thái, Malay,..)
Quẹo trái : đi bộ 5' đến Kuah Town
Quẹo phải : đi bộ 5' đến bến tàu (nơi bán các tour đi đảo), 20' đến quảng trường con Ó (Eagle Square)

Mình cho điểm cái resort này là 9, trừ cá khoảng thức ăn sáng, hình như không hợp khẩu vị Việt Nam. :D

Mặt trước của Resort De Baron

Mặt sau, trải dài ra đến mặt vịnh

Khu thương mại mini phía trước resort

Như đã nói trong đọan trước FreeStep quyết định ngày hôm sau sẽ suy nghĩ và tìm hiểu về các tour du lịch tại Langkawi ! Trước khi đến Langkawi thì FreeStep đã tìm hiểu 1 ít về Langkawi nên kiểu gì thì cũng sẽ leo lên cáp treo và tham quan Skybrigde 1 chuyến.
Sáng hôm đó Freestep vô tình gọi được 1 bác taxi lớn tuổi và rất nhiệt tình. Bác ấy chỉ cho mình rất nhiều về các dịch vụ du lịch ở đây cũng như giới thiệu về quần đảo Langkawi. Từ Kuah town đi đến khu vực cáp treo (Cable car) có giá là 36RMY/chuyến, đường đi như làng quê Việt Nam nhưng đều được cán nhựa dù lớn hay nhỏ, trời nắng nhưng khí hậu rất mát, đặc biệt rất là nhiều cây xanh, rừng. Thấp thoáng qua các hàng cây, mình thấy có vài cái vịnh nhỏ, trong đó có rất nhiều du thuyền neo đậu. Hỏi bác taxi thì bác ấy bảo toàn là của tư nhân cả : Anh, Úc, Mỹ, Arab Saudi, Qatar, Oma,...Nhìn thích ơi là thích !
Bác ấy giới thiệu với mình 1 đặc sản của Langkawi, đó là các loại dầu được chiết xuất từ hải sâm. Có nhiều loại dành cho nhiều công dụng khác nhau : Trị đầy hơi, phỏng, đứt tay,... nhưng sau đó cô bán hàng còn giới thiệu cho FreeStep 1 loại khác "đại loại là 1 chai dùng cho nam 1 chai dùng nữ" nhưng cô ấy không nói được tiếng Anh nên không thể giải thích rõ cho mình được đành đưa cho mình tờ giấy vẽ hình minh họa. Mình xem xong, mắc cỡ quá trả lại, đi ngay, chỉ mua được 1 loại là dùng để trị phỏng. Người ta chiết xuất hải sâm từ mấy cái chảo thế này đây !

Còn đây là cửa hàng bán tất cả các loại dầu chữa tùm lum bệnh được làm từ hải sâm, cứ như cái Pharmacy từ Hải sâm vậy !

Cuối cùng cũng đến được cáp treo ! Cá nhân Freestep cực thích con đường đi vào cáp treo. Nếu bác nào có phượt khu vực Bidoup hay Cát Tiên rồi thì sẽ thấy nơi này cũng giống vậy, cây rừng dây leo um tùm, không khí mát lạnh, những con đường yên ắng nằm luồn dưới những tán cây xanh rợp mát. Vừa nhìn thấy mình quyết định ngay, sẽ rủ 2 cha con ở nhà trekking tại đây 1 ngày không xa.

chị ơi, nghe chị kể mà em cũng ham quá. Tháng 11 này em cũng làm 1 chuyến qua malay. đi có 3 ngày à, mún đi đảo chơi, đang phân vân nên đi penang hay langkawi đây, mà hồi đó sao chị chọn đi langkawi mà không đi thử penang.

Mình đang rất mong bài của freestep tiếp để tham khảo thêm, tháng 10 mình đi MALAY rùi. Mong bạn freestep viết tiếp....

Lần đi phượt đầu tiên của mình cũng là chặng này luôn :). Phải nói là vô cùng dễ chịu và yêu hòn đảo Langkawi xinh đẹp í. Bình yên dã man, lý tưởng cho cặp vợ chồng nào đi honey moon đấy, nhưng có vẻ hơi buồn giống Đà Lạt, nhưng mình lại siêu thích sự bình yên này :). Mình đi cuối năm 2010.

Thông tin của chị Freestep đầy đủ qua, mình đang có dự định đi Malay, chị cho em hỏi chị có đi Cameron Highlands không không?

Thật sự xin lỗi mọi người nhé ! Bữa giờ bận bịu nhiều việc nên để bài viết còn dang dở, hôm nay mình sẽ trả lời từng người cũng như hoàn tất bài viết để nếu ai có cần thông tin thì vào xem nhé !

chị ơi, nghe chị kể mà em cũng ham quá. Tháng 11 này em cũng làm 1 chuyến qua malay. đi có 3 ngày à, mún đi đảo chơi, đang phân vân nên đi penang hay langkawi đây, mà hồi đó sao chị chọn đi langkawi mà không đi thử penang.

Thật sự mình cũng chỉ tham khảo thông tin du lịch trên tài liệu lấy tại văn phòng du lịch của Malay mà thôi. Freestep sẽ up thêm hình về Langkawi để bạn suy nghĩ thêm nhé! Chọn Langkawi thay vì Penang là vì Penang cũng nhiều người đi rồi, và nó có hơi hướng du lịch nhiều quá, trong khi Langkawi vẫn rất mới mẻ, hoang vắng, cũng như yên bình hơn. Còn 1 vấn đề nữa : đa phần các mặt hàng trên đảo này đều được miễn thuế. Phụ nữ thích mua sắm mà :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,622
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back