What's new

Ký sự miền đá, Chợ tình Khau Vai, Bản Giốc ...2011

Sau những ngày tháng dài kêu gọi mọi người hưởng ứng chuyến đi Về miền đá, đi chợ tình Khau Vai - HG, đến Cao Bằng - Thác Bản Giốc thơ mộng, ngày 26/4/2011, cả đoàn nhà em xuất phát với khí thế hào hứng của những con người tìm đến những điều mới mẻ...
(Vì hồi ức được viết trong lúc chuyến đi đang diễn ra nên nhiều đoạn sẽ không được liền mạch, nhưng với mong muốn của các ace trong đoàn toppic được khởi tạo, nhưng trước hết sẽ cập nhật theo từng ngày nơi đoàn đi qua, sau tất cả các ace sẽ chung tay sửa sang lại cho hoàn chỉnh).
Đầu tiên xin được giới thiệu thành viên đã hết sức cố gắng tạo niềm tin nơi các ace tham gia chuyến đi, đó là...
Này thì anh đang chém gió đấy:

(Ảnh chụp chiều 26/4/2011 khi đoàn cách HG 70 km).
Và còn xung hơn nữa cơ:

(Ảnh chụp bác tối 26/4/2011).
Tinh thần của bác động viên các ace rất nhiều, em có lời cám ơn bác đầu tiên và đôi điều về bác sẽ được các thành viên viết tiếp.

Còn đây là bác tete, đúng như tên hiệu. (te te...).
Còn đây cũng là điều mà mọi người luôn quan tâm khi chuyến đi HG còn trong ấp ủ, cho đến khi thực hiện và xin khẳng định với các ace đang quan tâm là HG tầm tháng 3 (âm) có hoa tam giác mạch và hoa còn rất đẹp...khi có người làm phông nền :D

(Ảnh chụp ngày 27/4/2011 tại Lũng Cú - Hà Giang).

Last edited:
Tôi nghĩ ban Sonvn nên tham gia trại sang tác thơ văn nào đó mà nhà nước tổ chức . Đoàn bạn sau chuyến này , nên ra 1 tập hồi ức cho Hà Giang để mọi người đc biết thêm về HG qua ngòi bút sinh động của bạn. Cảm ơn bạn đã chia sẻ cùng chúng tôi để chúng tôi biết thêm . Dù đã đi HG nhưng đọc thơ , văn bạn viết thấy thêm nhiều thứ.

Tôi nghĩ ban Sonvn nên tham gia trại sang tác thơ văn nào đó mà nhà nước tổ chức . Đoàn bạn sau chuyến này , nên ra 1 tập hồi ức cho Hà Giang để mọi người đc biết thêm về HG qua ngòi bút sinh động của bạn. Cảm ơn bạn đã chia sẻ cùng chúng tôi để chúng tôi biết thêm . Dù đã đi HG nhưng đọc thơ , văn bạn viết thấy thêm nhiều thứ.
Cám ơn bác đã động viên, nhưng cái mà bác gọi là "thơ" ấy là các bài hát đấy ạ, em thấy không có gì hay hơn cả nên đã trích dẫn...
Phiên chợ ngày xuân - Nhạc và lời: Nguyễn Tiến
Muối của cụ Hồ - Thơ Bàn Tài Đoàn
Mời anh lên Cao Bằng quê em - Thơ Y Phuơng
Cao Bằng quê hương tôi - Nhạc và lời: Đàm Thanh
Cao Bằng non nước ngàn năm - Sáng tác nhạc sĩ: Phạm Tịnh
Tất cả chỉ là cảm xúc của bản thân em khi đặt chân đến HG và về CB cùng mọi người...khi không kìm nén được cảm xúc trước mọi thứ ở HG và CB đã đổi thay sau bao nhiêu năm... nên có những bài viết để chia sẻ cùng mọi người...còn về chợ tình thì các bác cũng biết là chỉ diễn ra trong đêm từ sau 24h đêm đến trước 5h sáng hôm sau, đêm đó thì em ngồi bắt muỗi nghe đồng bào...tán nhau (chứ không dám chụp ảnh đâu...nên thấy sao tả vậy với những bức ảnh chụp từ hồi trời còn sáng)...rất vui vì bài viết của em giúp cho mọi người thấy được thêm nhiều thứ...
Mà đoàn nhà em còn rất nhiều thành viên có cảm xúc dạt dào chưa kịp thổ lộ ra đây...các bác nhà mình vào viết tiếp mạch cảm xúc nhé...

(Ảnh chụp mọi người tại cột mốc - Thác Bản Giốc lúc nửa đêm)​
Thank for all.

Last edited:
Chờ đợi các thành viên chia sẻ cảm xúc mà không biết ham phượt quá...mà quên mất rùi, đành tiếp tục vung bút rùi ngồi nhận bê tông, gạch ngói các bác ném vào đầu vậy
Dìm hàng thui, đầu tiên:
Thành viên ham hố nhất cơ, ngay từ đầu nhất quyết không đi theo xế lên ngay...mà ngồi đợi 4 bánh đưa lên, nên đã lỡ hụt mất câu chuyện hay ho tại nhà sàn.
(ảnh lấy từ fb của nạn nhân, hình ảnh bay gió tại Mẫu Sơn)
Đầu tóc bờ phờ vì gió và gió...

Người đẹp...ngủ trong rừng:
Đây là mem nữ đu theo đoàn từ Hà Nội cho đến khi về lại Hà Nội gặp rủi ro nhất trong đoàn, nhiều lúc mếu máo...nhất :))

Nhớ Hà Giang,nhớ bạn phượt quá>úp cái cho về đầu:))>Khả năng sang tháng làm cung Hoàng su phi-Xín Mần-Si Ma Cai-Bắc Hà thôi>Đ/c nào có nhã hứng thì ủng hộ cái nhé

Nhớ mọi người thật đấy, up tiếp nào...các siêu...nhiên
Nhớ nắng, nhớ gió...đât trời Mẫu Sơn

Khung cảnh thật tuyệt vời quá! Ngây thơ mà buồn tủi, xa xôi nhưng gần gủi vô cùng ...chắc phải lên kế hoạch tới nơi này trong mấy ngày cuối năm thôi...

Mới vậy mà cũng đã là 1 năm, một mùa chợ tình mới đến và đã qua, nhiều cái đổi thay hơn so với chợ tình trước, chợ tình năm 2011 vẫn còn trong tôi những hình ảnh rất đỗi thân thương, những người bạn...
Up lại video mà trước viết hồi ức chưa kịp up, nghĩ lại những nhớ mong bất chợt:

[video=youtube;1Ytt2LEY4Dg]http://www.youtube.com/watch?v=1Ytt2LEY4Dg&feature=relmfu[/video]​

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back