What's new

Lại động đất ở Hà Nội

Lúc đấy em đang ăn bún ốc, đầu tiên con ốc ở trên thìa, vừa ngẩng lên quay xuống đã thấy nó rơi xuống bát bún :))

Mà bác babel liều mình vì nghệ thuật nhỉ, như em mà thế em chạy vù vù xuống ngay, gì chứ chụp ảnh thiên nhiên rực rỡ ánh mặt trời mà rung còn hơn chụp ảnh diêm vương với quỷ sứ với vạc dầu mà nét căng căng căng :D

Lúc đấy em đang ăn bún ốc, đầu tiên con ốc ở trên thìa, vừa ngẩng lên quay xuống đã thấy nó rơi xuống bát bún :))

Mà bác babel liều mình vì nghệ thuật nhỉ, như em mà thế em chạy vù vù xuống ngay, gì chứ chụp ảnh thiên nhiên rực rỡ ánh mặt trời mà rung còn hơn chụp ảnh diêm vương với quỷ sứ với vạc dầu mà nét căng căng căng :D

Theo lời khuyên của các nhà khoa học, khi đang trên nhà cao tầng mà gặp động đất, thì tìm cách chạy xuống cầu thang là cách dễ ... chết nhất, đặc biệt là cầu thang máy.

Khi đó tốt nhất là chui xuống dưới gầm bàn, ngồi chờ dư chấn qua đi, các loại đèn, mảng vôi vữa, cửa kính... rụng hết rồi, hãy ra.

Khả năng nhà đổ vì động đất là thấp hơn nhiều so với khả năng ngã lộn cổ, dẫm đạp lên nhau, kẹt trong cầu thang máy, đứt dây kéo cầu thang máy... hehe

đứt dây kéo cầu thang máy... hehe

Thực ra thì thang máy thiết kế để chở người thì có đứt dây cũng không sao. Từ thế kỷ 19, một nhà phát minh tên là Otis đã đưa ra cái thiết kế an toàn chống rơi khi dây đứt. Cái dây treo thang máy khi đứt thì phải chùng, khi chùng thì cơ cấu hãm làm việc. Cơ cấu hãm giống như trong cái ổ líp xe đạp. Xem hình thì dễ hiểu hơn là nói.

đứt dây kéo cầu thang máy... hehe

Thực ra thì thang máy thiết kế để chở người thì có đứt dây cũng không sao. Từ thế kỷ 19, một nhà phát minh tên là Otis đã đưa ra cái thiết kế an toàn chống rơi khi dây đứt. Cái dây treo thang máy khi đứt thì phải chùng, khi chùng thì cơ cấu hãm làm việc. Cơ cấu hãm giống như trong cái ổ líp xe đạp. Xem hình thì dễ hiểu hơn là nói.

nhưng xem cái hình này thì em cũng ko thấy dễ hiểu hơn :D.
Mà các bác nào ở vincom hay khu vực gần sông cẩn thận nhé, nền khu vực đấy yếu đấy :LL

Nói nôm na là cái thang máy nó trượt lên xuống theo 2 thanh ray dẫn hướng, và có mấy cái má phanh luôn luôn kẹp chặt để neo cứng khoang thang máy vào ray. Dây cáp kéo thang đồng thời là cái dây phanh, khi nó căng thì nó sẽ mở phanh để thang di chuyển, khi cáp đứt (cáp chùng) thì má phanh không có lực tác dụng sẽ lại kẹp chặt vào ray, thế là khoang thang bị neo sẽ đứng im thôi.

he he, giỏi :D. Nhưng thường thì nó sẽ ko khóa chặt thang lại, mà cho trôi chậm xuống tầng 1

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back