What's new

[Chia sẻ] La Bình - Mùa xuân trên cánh đồng vàng

1.Người nông dân trên cánh đồng hoa .

Tôi biết đến số ĐT của ông một cách tình cờ , trong khi loay hoay tìm kiếm thông tin về La Bình - một miền quê nhỏ xíu nằm giữa Vân Nam và Quý Châu - Miền đất của những cây cải dầu mà cứ mỗi độ tháng 3 lại nở bừng lên sắc vàng bất tận ...

Nhà ông ở dưới chân núi Kim Kê ,quanh khu làng nhỏ trồng toàn hoa cải , Thu nhập chủ yếu đến từ nghề nuôi ong và cứ mỗi độ hoa nở rộ , Ông lại chuẩn bị vài phòng dành cho khách du lịch thuê , Bữa tiệc hoa cải thường không dài quá một tháng mỗi năm vì vậy những người khách đến ở nhà ông cũng không nhiều , đa phần là khách quen và rất ít những người đến từ nơi xa như chúng tôi.

Chỉ một vài cuộc điện thoại qua lại ,ông đã đồng ý đến đón chúng tôi ở sân ga vào lúc 2h sáng , Gia đình ông nhường giường của mình cho chúng tôi ngủ tối đầu tiên, Không giống như một ông chủ Guest house , Người nông dân ấy luôn chỉ cho chúng tôi cách thức di chuyển, giá cả và làm thế nào để hưởng những thứ Free nhiều nhất có thể trong những ngày chúng tôi ở La Bình ...
Ông cũng là người tiễn chúng tôi ở sân ga vào lúc nửa đêm như một người thân thiết tiễn những đứa con của mình đi học đi làm xa vậy ...Và cho đến tận khi chia tay , Tôi vẫn không biết tên ông ( Có lẽ ông cũng vậy ).

Chính vì sự yêu mến của ông và gia đình dành cho chúng tôi , Đã thôi thúc tôi chia sẻ hành trình đi tìm mùa xuân trên cánh đồng vàng này , Một mùa xuân giản dị trong thung lũng hoa cải , căng tràn sức sống trên những cánh đào phai , tưng bừng những nụ cười nhưng cũng thật ấm áp , và hi vọng mỗi mùa xuân đến bạn cũng như tôi sẽ nhớ về một vùng đất có ngàn dặm hoa vàng ...

Có sến quá không các tình yêu ? khi bỏ ra 65$ visa và một ngày đằng đẵng trên các chuyến tầu , để đến miền đất chỉ toàn hoa cải ?

...Và những cây đào muộn nở tưng bừng trên các sườn núi - Lơ đãng thả những cánh hoa bay theo làn gió mỏng thì thầm trên cánh đồng ....

Nhìn các bức ảnh giống như tranh vẽ vậy. Ước một lần được đứng trong bức tranh đầy hoa đó. Cám ơn bạn Zhou nhé. Nhất định sẽ dắt tay con gái đi trên cánh đồng hoa cải vàng này.

@Bạn Zhou: Cảm ơn bạn Zhou nhiều nhé :X Mình chỉ hy vọng năm sau 2 nước bớt căng thẳng để đi lại cho dễ thôi. Muốn vé giảm giá thì phải là thẻ sinh viên quốc tế phải ko bạn? :)

Bạn r0sy ơi, năm sau mình định qua La Bình chụp ảnh (chắc là cưới), vì đã vác balo nặng rồi nên ko thể mang phụ tùng đc. Mình thích cái vòng hoa của em bé này quá, các em ấy có tết hộ mình ko bạn nhỉ chứ mình thì ko giỏi cái khoản khéo tay lắm :)

Midori86 ơi, thời 30$ đó xa lắc lư rồi. Giờ làm visa Tq đắt kinh khủng, bèo nhất là 65$, ko còn loại 1 năm nhiều lần nữa. Nhưng mình nghĩ đi La Bình từ cửa khẩu Lào Cai sẽ ko phải làm visa đâu, chỉ cần giấy thông hành, nếu đi đường Nam Ninh thì lại khác. :D

Mình nghĩ sẽ ko đi đc bằng giấy thông hành đâu :) Giấy thông hành chỉ đi đc những chỗ nào quanh quẩn biên giới như là Bằng Tường thôi bạn ạ :) Tốt nhất cứ làm visa cho yên tâm, bạn đi đâu cũng ko lo lắng, chứ có vấn đề với công an bên đó là phiền phức lắm, bạn sẽ mất cả ngày mà ko đc việc gì như chơi :<

Last edited by a moderator:
Tớ xin vài tấm ảnh cho lên FB rủ bạn bè mùa xuân tới đi La Bình nhé. Cảm ơn bạn rất nhiều vì nếu k có topic này, tớ k biết đến một mùa hoa đẹp như vậy. Chị gái tớ yêu hoa và thích màu vàng, đây sẽ là món quà cho chị ấy.

Mùa xuân sang năm có bạn nào thực sự định đi không nhỉ, mình cũng định đi mà tổ chức được 1 nhóm cùng các bạn thì tuyệt :)

Ôi mẹ ơi, ảnh đẹp quá, nhìn ngất ngây con gà tây luôn. Link này đang sốt sình sịch trên FB, bà con rủ rê nhau đi quá trời sau khi đọc bài của các bạn

Bác cho em hỏi " La Bình" gọi theo tiếng Anh hoặc tiếng tàu thế nào ạ.

Vừa rồi đi sang Tàu nói Cửu Trại Câu chúng nó không hiểu gì hết :(

Vừa rồi đi sang Tàu nói Cửu Trại Câu chúng nó không hiểu gì hết :(

Em nghe thấy các bạn Tung Của nói "Cửu Trại Câu" cũng giống ta nói tiếng Việt mà.

"La Bình" gọi theo tiếng Anh hoặc tiếng tàu thế nào ạ.

Theo wiki thì: La Bình (tiếng Trung: 罗平县), Hán Việt: La Bình huyện là một huyện thuộc địa cấp thị Khúc Tĩnh, tỉnh Vân Nam, Cộng hòa Nhân dân Trung Hoa. Huyện này nằm ở nơi giao nhau 3 huyện nên còn được gọi là “Kê Minh Tam Huyện” (雞鳴三省)、”Điền Kiềm Tỏa Thược” (滇黔鎖鑰)、”Điền Đông Minh Châu” (滇東明珠) Huyện này có diện tích 3006 km2, dân số năm 2003 là 540.000 người. Chính quyền huyện đóng tại trấn La Hùng. Huyện này có các dân tộc: Hán, Di, Miêu, Bố Y, Hồi. Nguồn: http://vi.wikipedia.org/wiki/La_Bình

Phiên âm tiếng Anh của La Bình nếu em không nhầm thì là: Luoping, Qujing, Yunnan.

P/s: Bác định đi dịp tết tới đây à? :)

Hi các anh chị! Chị Zhou cho em hỏi hội chị mua vé tàu HN-NN ở đâu mà giá 480k. Tuần trc em ra tận ga cũng như check trên vetau24h đều giá 710-720k/pax/khoang 6. Chả nhẽ giá năm nay cao gấp đôi năm ngoái! Ac nào biết share với em nhé! :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back