What's new

[Chia sẻ] LADAHK - Nơi để quên trái tim - Oct 2019

Dear cả nhà, tình hình là em nhỏ mới hoàn thành chuyến đi Ladahk vào cuối tháng 10/2019 xong, em nhỏ chỉ đi có 1 tuần thôi, thêm 2 ngày đầu và cuối bay đi & bay về là thành 9 ngày

Plan và những thông tin cụ thể chi tiết của chuyến đi thì em có up trên trang cá nhân của mình; nên mọi người có thể vào tham khảo ạ

https://khanhkristen.wordpress.com/2019/11/09/ladahk-noi-de-quen-trai-tim/
https://khanhkristen.wordpress.com/2019/11/12/ladahk-noi-de-quen-trai-tim-p1-truoc-khi-di/
vì mới đi về và cũng cần thời gian để lọc hình và viết bài nên em sẽ cố gắng hoàn thành sớm để chia sẻ kinh nghiệm với gia dinh phượt :D

Nếu cần tư vấn kỹ hơn thì vui lòng inbox trên page nhé

cám ơn cả nhà ạ
2019-10-29 04.30.57 1.jpg

https://photos.google.com/photo/AF1QipN5ia78bofRFo8Dj4AeYiTgvdBQXWdD-fBvJBjL

Cả đám đặt chân tới LEH là 9h sáng. Đặc điểm ở đây là không khí loãng nên tất nhiên là cần có thời gian để thích nghi. PLan của ngày đầu chỉ là ăn & ngủ, đi khẽ, cười nhẹ, nói duyên chuẩn thục nữ để cơ thể dần thích nghi với môi trường mới
?

Chỗ tụi mình ở là Mahey Retreat – ở gần chợ LEH, chỉ mất tầm 15ph đi bộ thôi.

Để nói về chỗ này thì về cơ sở vật chất ko quá đẹp đẽ, thích nhất là bạn có hệ thống sưởi, được mở từ lúc 4h chiều hàng ngày, thiệt tình là nếu ko có cái máy sưởi thì ko biết phải sống sao với cái âm 4-5 độ vào ban đêm. Tuy nhiên, mình cho 10 điểm tuyệt đối với dàn nhân viên của chỗ này. Mà họ tuyệt vời và dễ thương như thế nào thì từ từ Mon kể cho nghe nha.
Một điểm cộng nữa là chỗ này có cái sân để phơi nắng quá đẹp, hehe. Cái bàn đó là chỗ sưởi nắng yêu thích của tui mỗi sáng

Sau khi check-in, Rigzin dặn dò cả đám nhớ “đi nhẹ, nói khẽ, uống nhiều nước, đừng vận động mạnh” và hẹn 4h chiều sẽ tới đón tụi mình đi Stupa và chợ.
khách sạn chào đón tụi mình bằng 1 bữa ăn sáng nhẹ nhàng với cả đống cà ri và bánh panini
khung cảnh từ bàn ăn chụp ra, nhìn chill nhỉ???
Hình chụp nhìn có 3 món thế thôi, chớ lúc sau mang ra 1 đống nào là toast, mứt, mật ong, trứng … Nhìn chung thì bữa đầu, ăn vẫn ổn, cả đám đều ăn được hết, ko bị dội nhiều.
Sau khi ăn uống no nê, nghỉ ngơi nhẹ nhàng thì cả đám quyết định vận động vài bước để tiêu hóa bữa sáng. Cả nhóm chỉ đi loanh quanh khu này thôi, chớ cũng ko dám đi đâu xa vì ko có 3G. Mặc dù Rigzin có cho mượn 1 cái sim, nhưng dù gì cũng là của ngta, nên ko dám xài quá lố. Mặt khác, cũng ko dám liều đi xa quá, lỡ mệt rồi shock độ cao thì tèo luôn cái plan. Và thành quả đi loanh quanh là ra cả đống cây vàng & lá vàng
Nhìn mấy hình này thì làm sao mà đoán được mình ở Ấn Độ nhỉ?

vòng vòng chơi thế thôi, đi trên đường cũng gặp ít người lắm, nên thôi, cả đám lại kéo nhau về ksan, nghỉ ngơi và chờ tới chiều rồi đi chơi tiếp.
Buổi chiều 4h, Rigzin có mặt để đón tụi mình đi Stupa, uống cf ngắm hoàng hôn và đi chợ ở LEH
Shanti Stupa – Bảo tháp Shanti – là tòa tháp được Phật giáo Nhật Bản xây dựng với mục đích cầu nguyện cho hòa bình và thịnh vượng thế giới, đồng thời kỷ niệm 2500 năm Phật giáo. Nó nằm trên 1 ngọn đồi cao ở LEH; nên từ đây có thể ngắm nhìn toàn bộ thị trấn LEH bé xinh.
khi đi quay tháp thì nhớ đi theo chiều kim đồng hồ, và sẽ đọc được câu chuyện về Phật được giải thích bằng các bức tranh xung quanh tháp
view nhìn xuống thị trấn – khi có nắng

Và khi hoàng hôn tới

Cả đám vừa nhâm nhi ly trà gừng nóng, vừa hỏi thăm Rigzin về Leh, về ng dân ở đây. Rigzin nhiệt tình trả lời, nhiều khi cả đám hỏi nhiều quá, ổng trả lời ko kịp luôn. Rigzin còn chỉ những ngọn núi tuyết xa xa kia là chỗ mà ngày mai mình đi, hức hức, có vẻ lạnh
Hoàng hôn ở đây xuống rất nhanh, mới thấy nắng đó mà trong tích tắc là tối thui rồi. Cả đám tới chợ thì thấy ngta đóng cửa gần hết rồi, nên hơi buồn. Cả đám định đi kiếm nhà hàng nào đó để ăn tối, tụi mình hỏi Rigzin, thì bạn ý ngạc nhiên hỏi “Ủa? Ksan chuẩn bị đồ ăn cho tụi m mà, tụi m ko ăn hở?” Cả đám trố mắt “Ui, lần đầu tiên có vụ ksan cho ăn cả sáng và tối” ; hơ hơ, mà thôi, cứ kiếm thử xem có cái nhà hàng nào hay không, nếu có thì ăn, nếu ko thì kéo nhau về lại ksan vậy. Đi 1 vòng là hết khu chợ rồi, đúng là chỉ có những quầy lưu niệm thôi, chớ quán cf là gần như đóng cửa hết oh
bức hình vô tình chụp được ở chợ LEH
Về tới ksan, vì tụi mình không báo với ksan là ăn gì nên họ mất thời gian chuẩn bị hơi lâu, nhưng không sao, tại cả đám không biết mà

Bữa tối của tụi tui: Gà chiên, súp lơ xào, curry đậu hũ và soup đậu

https://khanhkristen.wordpress.com/2019/11/17/ladahk-noi-de-quen-trai-tim-ngay-dau-tien-o-leh/

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,461
190,097
Latest member
bonghongvu
Back