What's new

Làm áo đồng phục diễn đàn

Thưa bác Chitto và các bác trong ban quản trị diễn đàn.
Tôi thấy ý tưởng tạo một biểu trưng, một đặc điểm gì đó để tạo nên sự khác biệt cho các thành viên trong gia đình nhà Phượt là điều rất nên làm, trong kinh doanh bọn tôi gọi đó là " hệ thống nhận diện" đó. Nhìn vào là biết liền. Ngoài ra, tiêu chí hoạt động mà Ban quản trị diễn đàn đưa ra là phi lợi nhuận, phi chính trị, tôi rất ủng hộ điều đó, nhưng để diến đàn ngày càng phong phú và hấp dẫn hơn, thì cần có thêm nhiều nội dung hoạt động phong phú hơn nữa để thu hút các thành viên mới, như tổ chức các buổi gặp mặt, các câu lạc bộ ở các địa phương chẳng hạn, điều đó càng bổ ích và thêm gắn kết các thành viên với nhau, không chỉ trên diễn đàn mà có thể cả trong cuộc sống. Đọc các bài viết và nội dung trao đổi thì tôi thấy rằng các member cũ hay là những bạn đã biết nhau ngoài đời trao đổi rất vui, còn những thành viên mới như bọn tôi thì chả biết ai với ai cả, nên đôi khi hơi đứng ngoài lề một tí. Ngoài ra, sao chúng ta không tự nguyện đóng góp quỹ nào đó để thỉnh thoảng tổ chức offline anh em có cốc bia cỏ uống vui vẻ với nhau nhỉ?

Thưa bác Chitto và các bác trong ban quản trị diễn đàn.
Tôi thấy ý tưởng tạo một biểu trưng, một đặc điểm gì đó để tạo nên sự khác biệt cho các thành viên trong gia đình nhà Phượt là điều rất nên làm, trong kinh doanh bọn tôi gọi đó là " hệ thống nhận diện" đó. Nhìn vào là biết liền. Ngoài ra, tiêu chí hoạt động mà Ban quản trị diễn đàn đưa ra là phi lợi nhuận, phi chính trị, tôi rất ủng hộ điều đó, nhưng để diến đàn ngày càng phong phú và hấp dẫn hơn, thì cần có thêm nhiều nội dung hoạt động phong phú hơn nữa để thu hút các thành viên mới, như tổ chức các buổi gặp mặt, các câu lạc bộ ở các địa phương chẳng hạn, điều đó càng bổ ích và thêm gắn kết các thành viên với nhau, không chỉ trên diễn đàn mà có thể cả trong cuộc sống. Đọc các bài viết và nội dung trao đổi thì tôi thấy rằng các member cũ hay là những bạn đã biết nhau ngoài đời trao đổi rất vui, còn những thành viên mới như bọn tôi thì chả biết ai với ai cả, nên đôi khi hơi đứng ngoài lề một tí. Ngoài ra, sao chúng ta không tự nguyện đóng góp quỹ nào đó để thỉnh thoảng tổ chức offline anh em có cốc bia cỏ uống vui vẻ với nhau nhỉ?

Tôi cũng là người mới nhé.
Thực ra khi tham gia 4r mỗi người trong chúng ta đều xác định là một cuộc chơi hoàn toàn tự nguyện và vui vẻ. Việc người cũ và mới thì thực ra chẳng ai phân biệt đâu, tôi nghĩ thế. Cái quan trọng là khi bạn tham gia diễn đàn thì những điều bạn mong muốn có đạt được điều gì không hay bạn cảm thấy thất vọng, bạn cảm thấy bị phân biệt đối xử, các bài viết của bạn không được trả lời ... . Hữu xạ tự nhiên hương, diễn đàn đang có tốc độ phát triển mạnh mẽ ít nhất là theo các con số thống kê. Việc bạn muốn có một chiếc ao hay đại loại cái gì đó thì cũng tốt nhưng theo tôi cũng khó vì diễn đàn không phải là một tổ chức xã hội. Bạn thử nghĩ xem nếu một ai đó mang dấu hiệu của diễn đàn mà làm việc xấu thì có phải mang tiếng không hoặc có người tham gia nhiều diễn đàn sẽ khó nghĩ khi họ hoạt động ở diễn đàn khác . Việc một số đoàn đi đâu đó có in áo riêng là chỉ cho riêng chuyến đi mang tính chất kỷ niệm và lúc đi để đỡ lạc nhau là chính như kiểu bên Tour phát cho cái mũ.

Đây là diễn đàn phi lợi nhuận nên việc lập quỹ càng khó vì số người đông và không ai muốn quản lý quỹ đó cho dù là tự nguyện. Bạn cứ mạnh dạn tham gia, tôi thấy có nhiều topic rủ rê đấy chứ. Còn offline thì cứ sống theo người Camphuchia ăn dưa góp là đẹp rùi

. Hữu xạ tự nhiên hương, diễn đàn đang có tốc độ phát triển mạnh mẽ ít nhất là theo các con số thống kê. Việc bạn muốn có một chiếc ao hay đại loại cái gì đó thì cũng tốt nhưng theo tôi cũng khó vì diễn đàn không phải là một tổ chức xã hội. Bạn thử nghĩ xem nếu một ai đó mang dấu hiệu của diễn đàn mà làm việc xấu thì có phải mang tiếng không hoặc có người tham gia nhiều diễn đàn sẽ khó nghĩ khi họ hoạt động ở diễn đàn khác . Việc một số đoàn đi đâu đó có in áo riêng là chỉ cho riêng chuyến đi mang tính chất kỷ niệm và lúc đi để đỡ lạc nhau là chính như kiểu bên Tour phát cho cái mũ.

Đây là diễn đàn phi lợi nhuận nên việc lập quỹ càng khó vì số người đông và không ai muốn quản lý quỹ đó cho dù là tự nguyện. Bạn cứ mạnh dạn tham gia, tôi thấy có nhiều topic rủ rê đấy chứ. Còn offline thì cứ sống theo người Camphuchia ăn dưa góp là đẹp rùi

-Em cũng đồng quan điểm với anh thick_di_choi: việc các nhóm tự làm áo đồng phục là nên khuyến khích nhưng không phải là hoạt động được BQT diễn đàn tiến hành. Việc nhận ra nhau đâu phải cũng chỉ qua một cái áo. Chỉ cần tìm hiểu quan sát là bạn nhận ra ngay được thành viên của diễn đàn qua trang phục, đồ nghề, cách đi ngay mà. Diễn đàn này là diễn đàn du lịch, BQT diễn đàn cũng là thành viên ham mê du lịch, cũng bận rộn cho các chuyến đi quanh năm suốt tháng, cũng lo "cơm áo gạo tiền" cho bản thân và gia đình cho nên mình nghĩ ngoài đợt offline chính thức nhân dịp sinh nhật vào tháng 8 hàng năm hoặc vài dịp như tất niên cũng khó có thể đòi hỏi BQT đứng ra tổ chức offline cho các thành hàng tháng, hàng tuần được, rất hoan nghênh các bạn đứng ra tổ chức offline nhưng đó chưa phải là hoạt động chính thức của diễn đàn. Theo mình được biết ít nhất hiện nay trên www.phuot.com có 5 nhóm đang hoạt động tại các địa phương trong box " Quán phượt": Hải Phòng - Dân Hải Phòng buôn chuyện; Hà Nội - Gạo Ơi ... Lên đường nhé.; Đà Nẵng - Rủ rê, tụ tập dân phượt đang ở Đà Nẵng ; SG - 442.......8 , ĐTM nhỏ to tâm sự
Các bạn có thể tham gia từng topic nếu thấy phù hợp.
- Việc lập các quỹ thì không nên: có quá nhiều kinh nghiệm trên mạng về vụ này rồi, bản thân người đứng ra giữ tiền cũng rất mệt và mất thời gian thống kê thu chi rồi : ai dám đứng ra làm điều đó và ai dám tin người đứng ra làm điều đó mới quan trọng. Trong 1 nhóm nhỏ của các bạn thì đơn giản chứ lên vài chục vài trăm rồi cả ngàn người thì rắc rối, bằng mặt không bằng lòng, chưa kể người này người kia....
-@Henry: bạn chịu khó đọc và tìm hiểu cấu trúc của diễn đàn. Diễn đàn đã tổ chức sinh nhật kết hợp off hơn 3 lần rồi. Lần gần đây nhất là sinh nhật "bé lên ba" ở MN tổ chức tại Đảo Ó còn ở MB tổ chức tại Thung Nai vào tháng 08/2009.

Last edited:
Vấn đề mem cũ hay mem mới tôi nêu ra không phải là có ý muốn nói có phân biệt đối xử hay gì đó đâu bác thik _di_choi nhé :D mà ý của tôi là nếu các thành viên có nhiều cơ hội giao lưu với nhau, biết nhau rồi thì câu chuyện sẽ rôm rả hơn. Việc các bác lo ngại nếu có thành viên nào đó của nhà Phượt có những hành vi hay việc làm không hay làm ảnh hưởng tới diễn đàn, tôi cho là hoàn toàn xác đáng và có trách nhiệm. Tuy nhiên, theo thiển ý của tôi, nếu có việc đó thì cũng chỉ là cá biệt, và người ta cũng không dễ dàng đánh giá tiêu cực về cả một diễn đàn xã hội qua một vài hiện tượng cá biệt đó. Và quan trọng nhất, khi người ta vào diễn đàn để đọc và biết những thành viên trong diễn đàn đó họ viết gì, nghĩ gì, người ta sẽ có câu trả lời chính xác nhất. Tôi cũng hay dành thời gian vào các diễn đàn, và nói thật, có những diễn đàn tôi chỉ vào đọc duy nhất một lần rồi thôi ngay. Và đến giờ, tôi mới chỉ duy nhất đăng ký làm thành viên của phượt, vì vào đọc, cảm nhận thấy khoái và hợp với mình.
Chuyện góp quỹ qua ý kiến bàn luận của các bác thấy cũng....nan giải nhỉ. Nhưng tôi nghĩ đã thực hiện trên tinh thần tự nguyện thì có lẽ sẽ không quá phức tạp. Campu....chia hay dưa góp thì là giải pháp dễ thực hiện nhất rồi, nhưng khi Phượt lên 5, lên 10 tuổi , các thành viên đã trở thành chiến hữu máu thịt của nhau rồi mà 1 năm chỉ gặp nhau đôi ba lần và rồi sau mỗi chầu(beer)(beer) lại nhìn nhau...chia tiền nghe hơi ngai nhỉ:))

Phuot là thế. ngại gì hả bạn Banker. lam thế cho nó đơn giản hóa vấn đề í mà, góp quỹ thì phải có thủ quỹ, tính toán thu chi tồn, lích kích lắm. Mặt khác ai cũng bận rộn, không có thời gian rảnh đâu.

Bạn có ý kiến hay, vậy tớ đề nghị bạn Banker làm thủ quỹ đi nhá, đảm bảo sau 1 tháng làm thủ quỹ, bạn từ chức ngay=))

Phuot là thế. ngại gì hả bạn Banker. lam thế cho nó đơn giản hóa vấn đề í mà, góp quỹ thì phải có thủ quỹ, tính toán thu chi tồn, lích kích lắm. Mặt khác ai cũng bận rộn, không có thời gian rảnh đâu.

Bạn có ý kiến hay, vậy tớ đề nghị bạn Banker làm thủ quỹ đi nhá, đảm bảo sau 1 tháng làm thủ quỹ, bạn từ chức ngay=))
Hẹhẹ, cám ơn bác đã tín nhiệm tôi. Với tinh thần Phượt tôi sẵn sàng nhận nhiệm vụ ngay, nhưng vấn đề là các bằng hữu khác chắc gì đã tin tôi? Có khi họ lại nghĩ gửi trứng cho ác cũng nên. Tất cả những ý kiến đề xuất đưa ra cứ để các thành viên bàn bạc, cái gì hợp lý thì thực hiện, và quyền quyết định cuối cùng thuộc về ban quản trị. Phần chúng ta là nhiệt tình ủng hộ các quyết định của các bác ấy.

Mình theo dõi bài của bà con tới giờ thì thấy hình như mình đã đi sai hướng rồi thì phải :-?

Bài này chỉ góp ý về áo đồng phục thôi, bà con đi hồi lạc rồi. Quay về, quay về! Nếu ai đồng ý thì giơ tay nhé! :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back