What's new

[Chia sẻ] Lần đầu tiên Gấu được vượt biên

Số là tụi này tính đi Thái mấy lần rồi mà cứ trật rơ hoài nên lần này mình hạ quyết tâm nhất định ko để sơ sẩy nữa bằng cách đặt vé máy bay sớm (trước 3 tháng) và xuống tiền cái rụp để khỏi lăn tăn suy nghĩ gì nữa. Chớ ko thôi để Gấu cứ phân bì là Passport của Gấu còn trinh nguyên còn passport của mình thì từa lưa hột dưa luôn!!! Mà sau khi book vé rồi thì thật là ván đã đóng.... thùng. Mọi việc đều được tính toán xung quanh chuyến đi. Bởi vậy mình khuyên mọi người nếu muốn đi đâu thì cứ nhắm mắt xuống tiền thế là xong, khỏi lo đêm dài .... rồi hồi lại hoài!

Tụi này mua được vé khuyến mãi của Jetstar tổng cộng cho 2 đứa thiệt hại là 4,5T đi ngày 19/11 và về ngày 3/12 tổng cộng là 15 ngày. Một lần đi một lần khó, mà đã khó rồi thì phải cho nó đáng! Ăn chơi sợ gì mưa rơi chớ.... :D
Thật ra thì Thailan chả có gì lạ với mình vì đã đi 3 lần rồi nhưng tòan là đi tour BKK - Pataya, người ta chở tới đâu thì biết chỗ đó, cho gì thì ăn nấy, chỉ đâu thì ngủ đó! Đến bây giờ sau khi book vé máy bay và phải tự túc để lo cho vấn đề ăn ngủ chơi thì mới biết là mình cóc biết khỉ gì về Thailan hết trơn! Trong khi đó Gấu của mình thì lại tưởng mình rành rẽ Thailan lắm vì đã đi tới 3 lần lận cơ mà. Đã trót nổ banh xác với Gấu là Thailan mình rành như lòng bàn tay nên đành phải cắn răng giả bộ tự tin trước mặt Gấu nhưng đằng sau lưng là phải Gúc Gồ lia lịa để kiếm thêm kinh nghiệm của những người đi tự túc trước.

Vấn đề đầu tiên là chỗ ngủ! Ở VN thì có thể đến nơi rồi mới tìm chỗ ko sao nhưng cái này là vượt biên ra nước ngoài, phương tiện di chuyển là 2 cái chân mà kêu tới đó lạ nước lạ cái mới tìm thì chắc con Gấu nó xé xác chấm nước mắm nhai chớ chả chơi. Thế thì đành nhắm mắt khều anh Agoda chớ làm sao. Khổ một cái là anh Agoda chỉ chơi Thẻ mà mình thì cứ tiền mặt cho chắc nên chẳng có cái thẻ nào lận lưng cả. Thôi thì Agoda ko chiều mình thì mình chiều nó vậy, làm cái Thẻ 10T để book phòng thôi.

Nỗi lo lớn nhất của mình là book phòng ở Chiangmai trong dịp lễ hội đèn Hoa Đăng Loy Krathong (24-26/11). Chỉ còn 2 tuần nữa là đi rồi nên ko biết còn phòng và giá cả có trên mặt trăng ko? Sau một hồi mò mẫm với anh Agoda thì mình cũng book được phòng ở The Chateau Chiangmai Resident cho 4 đêm từ 23-27/11 với một cái giá ko tưởng là 2,091,000 VNĐ trong mùa lễ hội lớn ở Thailan. Thế mới biết là du lịch Thailan và VN khác nhau thế nào! Mình thì ko biết phòng ốc như thế nào nhưng cứ thấy Chateau là phái rầu! Link của em nó đây http://thechateaucm.com/

Phần book phòng khó khăn nhất đã qua, tiếp theo là book phòng ở Bangkok và Chiang Rai:
19-22/11 ở Bangkok tại Nasa Vegas Hotel với giá 1,127,000 VNĐ cho 3 đêm. Lý do tôi chọn cái hotel này vì nó nằm gần trạm Airport Link để có thể bắt đến từ phi trường. Hotel này ko nằm gần khu ăn chơi Khao San Rd hay những khu mua sắm nhưng mình dự định là sẽ mướn xe máy nên cũng ko ngại lắm. Sai lầm đầu tiên vì sau khi book phòng rồi đến lúc tìm xe máy thì ai cũng khuyên ko nên lái xe máy ở Bangkok. Vì ít người mướn nên chỗ cho mướn xe máy ở Bangkok cũng rất ít và giá cũng khá cao từ 250-300 Bath/ngày cho chiếc xe dzỏm nhất. Mình thì cứ chủ quan nghĩ rằng mình đã lái xe ở VN rồi thì cóc ngán bất cứ nơi nào trên thế giới. Đường xá thì cứ Gúc Gồ Map mà xem với lại tìm hay lạc đường với mình cũng là một cái thú. Ôi thì tới đâu hay tới đó, du lịch là để khám phá mà và mò mẫm sự lạ lẫm chính là cái thú để đi du lịch. Link của em nó đây http://www.nasavegashotel.com/

27-29/11 ở Chiang Rai tại Jansupar Court Hotel với giá 589,000 VNĐ cho 2 đêm. Lý do vì phản hồi khách hàng tốt và rẻ, thế thôi! Link của em nó đây https://www.facebook.com/Jansupar/

Còn về những ngày cuối cùng tại Bangkok thì mình chưa book ngay bây giờ. Chờ khi mình qua đó rồi có kinh nghiệm hơn sẽ book sau. Vậy là phần ngủ đâu đã được giải quyết! Bây giờ cho tới ngày đi thì tiếp tục Gúc Gồ tiếp để lên chương trình ăn gì và chơi đâu.....

Nếu ae nào có kinh nghiệm đi trước chia sẻ với mình thì xin được cám ơn trước nhiều nhiều......

viết tiếp đi bạn, hóng quá, năm sau mình cũng đi, có review hình ảnh chi tiết vậy để mình có kinh nghiệm năm sau :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back