What's new

[Chia sẻ] Làng nho mùa hè

Kết thúc 3 tuần đi làm xa, trên đường về Marseille tôi tranh thủ ghé St Emilion và thành phố Bordeaux để ngắm cánh đồng nho mùa hạ.

St Emilion - thị trấn nhỏ cách thành phố Bordeaux nửa giờ tàu, nằm trong quần thể juridiction của Bordeaux được công nhận là di sản thế giới vì những cánh đồng nho bất tận ngon lành bậc nhất.

Nơi này quả không làm tôi thất vọng. Vừa bước xuống tàu, tôi đã đứng lọt thỏm giữa những đồi nho xanh trùng trùng điệp điệp, cái nhà gare thì vắng tong vắng teo chả có ma nào ngoài một tôi đang loay hoay lạ lẫm.

Không nhân viên nhà gare để hỏi, không bản đồ trong tay, lọt thỏm giữa bạt ngàn nho và xanh lá, buổi sáng vừa nhỡ chuyến tàu, tôi chậc lưỡi cho một ngày báo hiệu sẽ còn nhiều gay cấn ;-)

Đường vào thị trấn

Rời gare vắng như ma, tôi lững thững đi dọc đường quốc lộ chạy dưới chân những đồi nho ngút ngàn. Phía tít đằng xa thấp thoáng mái nhà, vài tốp khách du lịch đi bộ ngược chiều, tự nhủ chắc nơi ấy là trung tâm thị trấn.

4h30 pm, nắng đổ xuống như mật, đúng là cái nắng miền Tây Nam có thể khiến mình say ngã lăn quay đơ lúc nào không biết. Cơ mà nắng to nên trời cũng xanh xanh, khác hẳn dự báo thời tiết tối hôm trước tôi đọc bảo sẽ mưa rầm rầm.

Tôi hí hửng lôi em máy ảnh còi ra chụp lấy chụp để mà chả cái chụp nào ra cái nào. Thì toàn một dải xanh bát nga bát ngát, cảm giác như mình đang lạc giữa đồi chè Mộc Châu hay đứng trước biển olive xanh rì của vùng Andalusia tươi đẹp. Nhưng đây không phải Tây Bắc thân yêu, không phải xứ sở của những bản flamenco đắm say não ruột, đây là một ngôi làng nhỏ được bao quanh bởi những cánh đồng nho, và đáng tiếc thay tôi lại đến vào lúc chả vào mùa quả chín. Ngắt trái nho xanh nhỏ bằng đầu ngón tay út, nếm thử mà le lưỡi: Chát chát là ^^

Last edited:
Bạn Saadi viết văn hay quá, chụp hình cũng đẹp nữa :) Sao bạn phải ngủ bụi ngoài đường khổ thân vậy, ở Pháp cũng có nhiều auberge de jeuness mà, giá cũng rẻ, ko lẽ ở St Emillion ko có cái nào à :)

Hồi mình cũng có 1 tháng hè đi hái ... lá nho :p Tụi mình ở thuê nhà 1 anh VN ở trung tâm Bordeaux, sáng sáng chạy xe ô tô khoảng 1 tiếng đồng hồ ra ngoài ngoại ô. Tháng 7 trái nho chưa chín để hái, chỉ phải bẻ bớt cành, hái bớt lá, nâng dây kẽm, mà mệt muốn chết. Ngày 8 tiếng còng lưng trên đồi, hôm thì nắng gắt, hôm thì mưa lạnh cong queo, nhưng vui :)

@kenkendautroc: Thank bạn Ken vì có lời khen. Máy ảnh là máy ảnh còi, nên hình không nét, còn văn vở thì do cảm xúc nó thành thôi bác ạ.

Thực ra trong kế hoạch của em là chỉ chơi ở St Emilion đến chiều, rồi về tp Bordo thuê một cái hostel hay cái auberge. Ai dè trễ tàu, mãi chiều mới lọ mọ xuống St Emilion, ham vui nên trời tối lúc nào chẳng biết. Tàu từ Emilion về Bordo không nhiều, lại hết tàu sớm. Chuyến muộn nhất hình như là 7h30 pm thì phải, lúc đó em còn đang mải cà kê ăn salade uống cappu trong một quán cafe gì đó rất hay ho ở Emilion.

Thị trấn du lịch, có nhiều hotel và chambre d'hôte, nhưng em đã đi vòng vòng khắp thị trấn rồi, giá rẻ cũng phải từ 50e, hôm đó lại vào ngày cuối tuần thứ 7 hay chủ nhật thì phải >=<

Có một cái camping ở cách St Emilion khoảng 4, 5km gì đó giá 30e. Em thấy xa, nhà nghèo, tiếc tiền taxi + tiền thuê, vả lại làm một vòng thấy Emilion cũng an toàn, nên chậc lưỡi ngồi trong góc khuất của một gallery. Được cái chỗ ngồi đấy cũng tốt, cả đêm thắp điện, mỗi tội trời lạnh vì em đã gửi tuốt hành lí ở gare St Jean Bordo, mặc mỗi cái quần short với áo khoác nhẹ :D

Bây giờ ngẫm lại, nếu cho chọn lại, chắc em vẫn chọn cách ngủ ngoài đường :D Hehe.

Hè vừa rồi em cũng muốn hái nho để kiếm tiền đi bụi, nhưng đăng ký trễ quá, với lại mải chơi ở Paris. Thôi để năm sau tranh thủ :D

Last edited by a moderator:
Vậy là bạn vẫn đang ở Pháp hen, bạn ở Paris à? :)

Nước Pháp nói chung cũng không đến mức lộn xộn, nhưng mà cẩn thận vẫn hơn. Mình hồi trước ở Toulouse, thành phố này yên bình lắm, suốt 4 năm đầu ko bao giờ nghe nói đến chuyện gì hết, tụi mình đi đêm hôm khuya khoắt ngoài đường ko sợ gì cả. Năm thứ 5, xảy ra 1 vụ, 1 couple nọ đi chơi về 4 giờ sáng, về đến trước cửa nhà rồi bị 1 bọn, chắc rệp, tóm cổ lại. Đứa con trai bị đánh te tua còn đứa con gái bị kéo vào 1 garage làm gì thì bạn cũng đoán được rồi đó. Mà vấn đề là nhà tụi nó ở ngay khu phố trung tâm chứ không phải mấy khu hẻo lánh nhiều rệp.Vụ đó ầm ĩ lắm, lên báo mất 1 thời gian, trên FB lập nguyên 1 hội.

Cho nên mình khuyên bạn dù thế nào cũng không nên ngủ ngoài đường 1 mình như thế, tệ nhất thì cũng vô nhà ga xe lửa hay bến xe, có gì thì cũng còn có người biết :D, ờ ngoài đường phố công viên, lỡ có gì chắc chả ai biết ^^

Xem bài của các bạn làm mình nhớ thời gian ở Châu Âu quá.
Hồi đó mình chủ yếu học ở Montpellier nên đi ra đường là gặp những vườn nho như vậy. Có những khu trải dài ngút mắt luôn.
Vì để cho chất lượng rượu cao nên họ không cần năng suất cao, chăm bón rất ít chứ không như nho bên nhà mình. Dàn nho của họ là kiểu hàng rào, chứ không như giàn nho kiểu giàn mướp bên mình. Sau khi thu họach họ bỏ cho rụng hết lá rồi cắt hết cành chỉ chừa lại cái gốc, sang cuối tháng 3, đầu tháng 4 thì bắt đầu chăm sóc cho ra đợt cành mới và ra quả.

@saadi: bài hay, ảnh đẹp, lời văn nhẹ nhàng...cám ơn bạn nhé vì những gì bạn viết làm mình nhớ lần đi qua Perpignan, eo ơi toàn nho là nho...Tuy nhiên cái vụ 50EU nghe thương quá, nếu mình có mặt ở đó để tặng 50EU nhỉ;)?
@duturi: bác ơi lại gặp bác ở đây rồi, bác nhắc Montpellier làm em nhớ nơi đó quá, em chỉ ở đó 3 ngày mà sao thấy thành phố đó thân thương lạ
em còn nhớ lần em đi tắm tiên ở Cap D'Adge gần Montpellier nữa chứ, tuyệt vời bác ạ

Nhìn đường phố nhà người ta thiêt là đẹp, cổ, sang, nhìn phố nhà mình thiệt là oải, rác, mất vệ sinh. Không biết các bạn khác thấy phố cổ Hội An thế nào chứ Rac thấy nó không đẹp... Mỗi lần đến Đà Nẵng là bay ra Hội An ăn món hến xúc bánh đa rồi về, không có hứng đi dạo phố cổ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,593
190,143
Latest member
joneforex
Back