What's new

[Chia sẻ] Lang thang Cam Ranh - Tản mạn Khánh Sơn

"Khánh Hòa là xứ trầm hương
Non cao biển rộng người thương đi về"

Nói đến Khánh Hòa, có lẽ mọi người biết nhiều, viết nhiều về thành phố biển xinh đẹp Nha Trang. Và Cam Ranh, tồn tại trong suy nghĩ của nhiều người, có lẽ là vùng quân sự, với nắng, với gió, với nước mặn, và với cát.

Là một người con xa quê từ thưở nhỏ, trong tôi Cam Ranh vẫn là một vùng đất còn nhiều điều để khám phá. Và trong một dịp tình cờ, tôi dẫn hai người bạn về Cam Ranh, lang thang chút để thấy mình vẫn còn bâng quơ, còn lạ lẫm lắm với vùng đất này.

Tôi bắt đầu cuộc dạo chơi bằng hình ảnh con đường ven biển từ Nha Trang vào Cam Ranh, con đường mà có lẽ các phượt tử nhà ta đã nhiều người, nhiều lần đi qua.

Con đường trông xa tít tắp, giữa bạt ngàn nắng và gió...

Thị xã Cam Ranh chào đón.

Bài viết khá chi tiết về Khánh Sơn. Khánh Sơn đẹp và yên bình thật. Khi nào có dịp sẽ đi tiếp. Hình như còn 1 nơi nữa là bãi đã pia pách??? gì đó mà mình chưa có đk đến được. Mong bạn Rock giới thiệu cho bà con luôn/

Bài viết khá chi tiết về Khánh Sơn. Khánh Sơn đẹp và yên bình thật. Khi nào có dịp sẽ đi tiếp. Hình như còn 1 nơi nữa là bãi đã pia pách??? gì đó mà mình chưa có đk đến được. Mong bạn Rock giới thiệu cho bà con luôn/

Rock không hiểu từ này, bạn có thể nói rõ hơn được không?:)

Nếu tớ không nhầm, bạn Doremonkey muốn nhắc tới khu bẫy đá Pi Năng Tắc thì phải? Đó là chiến trường đánh Mỹ của du kích Raglei, lợi dụng thiên nhiên, lập các bẫy bằng đá để phục kích quân địch, do Anh hùng Pi Năng Tắc chỉ huy - sau này người ta lấy luôn tên ông để nói về di tích này.
Nhưng khu "bẫy đá Pi Năng Tắc" nằm trên đất Ninh Thuận, chứ chưa sang đất Khánh Hòa thì phải.

Nếu tớ không nhầm, bạn Doremonkey muốn nhắc tới khu bẫy đá Pi Năng Tắc thì phải? Đó là chiến trường đánh Mỹ của du kích Raglei, lợi dụng thiên nhiên, lập các bẫy bằng đá để phục kích quân địch, do Anh hùng Pi Năng Tắc chỉ huy - sau này người ta lấy luôn tên ông để nói về di tích này.
Nhưng khu "bẫy đá Pi Năng Tắc" nằm trên đất Ninh Thuận, chứ chưa sang đất Khánh Hòa thì phải.

Chính xác là nơi này, nhưng nó cũng đi theo đường từ Tô Hạp vào. Nhưng chưa có dịp đi nên ko hiều gì về chỗ này. Có đọc đâu đó trên mạng về điểm này.

Hì, vấn đề là đang nói chuyện Cam Ranh - Khánh Sơn, nhảy sang Ninh Thuận làm gì. Chứ một con đường nào đó, có thể đi đến nhiều nơi mà, thậm chí rất nhiều.

Chào cả nhà,em là mèo mới.

Em thèm phượt một chuyến ra trò Nha Trang - Đà Lạt ,chờ tới hè đã,hổm rày em đang ghiền Cam Ranh thông qua hình ảnh trên internet.

Hè này hi vọng em sẽ đi được,ra đó mong là có người quen,hi hi!^^

@CHỊ ROCK : SAO KHÔNG COI ĐƯỢC HÌNH VẦY NÈ TRỜI??????????HU HU HIC HIC

Last edited:
Từ ngày vào nhà phượt đến giờ phải công nhận là mình thích bài viết này của chị rock nhất nhất.Mình đọc đi đọc lại hoài mà không chán.Từ những bài viết đó của chị khơi gợi cho mình tìm hiểu một chút thêm về Cam Ranh.

Đến Cam Ranh nói riêng và xứ Khánh Hòa nói chung,có thể tìm thấy hết trong tầm mắt : có biển,có núi,có ruộng đồng,một chút gì đó khơi gợi cho mình về quê hương Đồng bằng song Cửu Long! Khỏi cần “lên rừng,xuống biển” mà cũng có thể thấy và tận hưởng rừng và biển ngay dưới chân bạn.Rất hứng thú!

Em mới tìm được vài hình ảnh của cam Ranh trên CRO!post lên bon chen cho vui,hi hi

Xóm biển

Cam Ranh nhìn từ trên cao

Mình đang xuyên dọc biển Việt nam, đang loanh quanh trên đất Nha trang, hy vọng sẽ tìm được nhiều điều thú vị ở Cam Ranh.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back