What's new

Lang thang ở Thailand 10 ngày từ 01 đến 10/09/2010

Status
Not open for further replies.
Chào mọi người, tớ mới biết đi bụi thôi, chưa có nhiều kinh nghiệm lắm, định rủ mọi người đi cùng cho vui, mong mọi người góp ý lịch trình giùm, cũng như chỗ ăn ở đi lại sao cho tiện lợi với ạ, (post sớm để có ai thích đi thì đặt vé sớm cho rẻ, danh sách chốt khoảng từ 4 đến 6 người, tớ đã book vé máy bay rồi nên các ngày sẽ không thay đổi, ngày 10 đang book chuyến sáng nên tạm thời chưa có ký hiệu chuyến bay, sẽ cập nhật sau ạ).

Ngày 01/09/10 bay chuyến FD3701 từ Hà Nội (HAN) đi Bangkok (BKK)
Check in Hostel, chiều đi cung điện Hoàng gia và mấy ngôi chùa trong TP
Tối lượn siêu thị và enjoy quả ăn tối trên tàu nhà hàng (tùy vào việc đặt chỗ trước)
Ngày 02/09/10 sáng đi Safari World. Đầu giờ chiều về đi thuyền để thăm các chùa khu vực triều đại RAMA
Ngày 03/09/10 bay chuyến FD3021 từ Bangkok (BKK) đi Phuket (HKT)
Trưa đến Phuket đi cưỡi voi luôn, chiều tối lượn vòng vòng quanh thành phố và bãi biển.
Ngày 04/09/10 book tour đi đảo Phiphi chơi. Chiều về lượn TP Phuket
Ngày 05/09/10 bay chuyến FD3974 từ Phuket (HKT) – Chiang Mai (CNX)
Chiều đi thăm chùa và ra ngoại ô chơi
Ngày 06/09/10 đi Wat Phra Doi Suthep
Ngày 07/09/10 sáng sớm đi Sukhothai chiều về lại CNX
Ngày 08/09/10 bay chuyến FD3231 từ Chiang Mai (CNX) về Bangkok (BKK)
Đi shopping cả ngày, tối (nếu có thể được – cái này chưa biết rõ, để tìm hiểu thêm) thì đi xem buổi diễn Siam Niramit: giá 1250 baht/đêm (giá không ăn tối). Ai biết chỗ đặt vé này bảo cho tớ biết với nhé.
Ngày 09/09/10 đi Ayutthaya: Ayutthaya kingdom. Chiều muộn về lại BKK
Ngày 10/09/10 sáng sớm bay về HN

Kinh phí (ngoài vé máy bay): Cho phép tớ cập nhật sau nhé, cố gắng rẻ nhất có thể, có bạn nào mới đi về thì vui lòng cho tớ biết giá cả hiện hành với nhé.
Phương tiện: Đi các loại công cộng như bus, sky train, metro, public boat……nói chung là tùy theo.
Ăn ở: Đi bụi nên chuyện đi lại ăn ở cũng bụi bặm, chuyện ngủ sân bay, ngủ giường tầng, toilet dùng chung là chuyện rất bình thường nhé. Mọi chi tiết xin cập nhật thêm sau.

Last edited:
bác thik di chơi cho em hỏi chút: từ BKK đi Chiangmai thì ngoài máy bay còn có những loại phương tiện nào? đi bus liên tỉnh từ BKK được ko? mất khoảng bao lâu ạ? ở Chiang mai thì ở 2 ngày có thoải mái khám và phá ko?
em định ở BKK 3 hôm rồi đi Chiangmai 2 hôm rồi quay lại sân bay BKK về luôn HN mà ko quay lại BKK nữa. khi đó đồ đạc của em có gửi tạm ở sân bay được ko? ví như có tủ cho khách gửi đồ ấy ạ?
cám ơn bác

Xe bus liên tỉnh là 1 trong những phương tiện giao thông phổ biến ở Thailand. BKK- Chiang Mai 713km tính từ Morchit. Xe chạy buổi tối muộn nhất khoảng 23h mất từ 8-10 tiếng tùy loại xe. Giá vé dao động từ 400-800b tùy hạng. Loại 800b là xe 2 tầng luxury , một dãy chỉ có 3 ghế rộng như hạng Thương gia, bàn ăn rộng rãi. Mình khuyên bạn nên chọn loại trung bình cỡ 520B/1 chiều, xe 40 chỗ để chân thoải mái. Trên xe lúc đầu có bánh ngọt, nước. Đến nửa đêm xe sẽ dừng nghỉ khoảng 45'. Cuống vé sẽ là 1 suất ăn đêm tại bến xe nghỉ. Đến gần sáng có khăn ướt rửa mặt và sữa nữa. Đường xá Thái tốt nên ngủ thoải mái.

Xe sẽ đến Chiang mai vào buổi sáng. Bạn có trọn vẹn 2 ngày 1 đêm tại Chiang Mai cho đến 9h tối hôm sau về tại BKK. Như thế là đủ chứ chưa thoải mái. Về việc gửi đồ ở sân bay thì cũng có mhuwng nếu ko quá cồng kềnh thì tại sao lại ko mang đi. Xe bus có khoang để đồ rất rộng. Đến Morchit có xe bus về thẳng sân bay luôn

cám ơn bác thick đi chơi. em tính đi máy bay vì cái tội say xe ạ :D nhưng thấy vé máy bay sẽ gấp tầm 2 lần tiền đi bus liên tỉnh nên đang băn khoăn hay để tiền ấy shopping + tiết kiệm được 2 đêm hostel thấy cũng đáng :D

à, nhân tiện em hỏi tình hình đi lại ở BKK còn tắc đường lắm ko ạ? hay tắc vào giờ nào để em còn biết mà tránh.
xe bus liên tỉnh mà bác nào là ở bến xe nào ạ? cái loại trung trung bác bảo thì xe nó có màu gì? có giống mấy xe khách bên mình ko ạ?

cám ơn bác thick đi chơi. em tính đi máy bay vì cái tội say xe ạ :D nhưng thấy vé máy bay sẽ gấp tầm 2 lần tiền đi bus liên tỉnh nên đang băn khoăn hay để tiền ấy shopping + tiết kiệm được 2 đêm hostel thấy cũng đáng :D

à, nhân tiện em hỏi tình hình đi lại ở BKK còn tắc đường lắm ko ạ? hay tắc vào giờ nào để em còn biết mà tránh.
xe bus liên tỉnh mà bác nào là ở bến xe nào ạ? cái loại trung trung bác bảo thì xe nó có màu gì? có giống mấy xe khách bên mình ko ạ?

Đường đẹp nên chắc không say lắm đâu. Chịu khó mua vé sớm để được hàng đầu. Số ghế trên xe Thai đánh như trên máy bay (A,B,C,D từ trái qua phải, 1,2,3,4 từ trên xuống đưới. Bến xe là Morchit (Northeastern bus station) gần bến BTS, gần công viên Chatuchak (to gần bằng sân bay nội bài nhà mình). Có rất nhiều hãng xe như bến xe miền Đông ấy và chất lượng thì same. Nếu của cùng một hãng (e.g Thai transport)thì mỗi giờ khởi hành là 1 loại xe khác nhau. ko có cái như ý thì qua hãng khác. Mình chẳng nhớ màu gì nhưng xe xin nhất là 2 tầng ngồi. Tầng trên ngồi như hạng thương gia, tầng dưới ngồi quay mặt vào nhau. Nếu đi 5, 6 người rất vui. Loại trung bình 1 tầng ngồi ở trên tầng dưới để đồ (40 chỗ) nên để chân thoải mái. Loại bét như trung bình nhưng 50 chỗ. Xe bên đó xe nào cũng như cái nhà di động ấy, đẹp vãi

Tắc đường là đặc sản của BKK. Tắc 2 tầm (sáng từ ngoại ô vào trung tâm 7-9h30, ngược lại thì thoải mái), chiều từ 3h30-8h. Trưa cũng tắc nhưng ít thôi. tốt nhất tầm ăn cơm thì mình cũng ăn chứ đi ko được

cám ơn bác thik di choi, em cũng mường tượng được kha khá mọi thứ rồi.
em còn băn khoăn mỗi cái khoản bus hay air thôi :D
nên chăng tút xuống luôn Chiangmai từ sân bay rồi quay lại BKK hả bác?

cám ơn bác thik di choi, em cũng mường tượng được kha khá mọi thứ rồi.
em còn băn khoăn mỗi cái khoản bus hay air thôi :D
nên chăng tút xuống luôn Chiangmai từ sân bay rồi quay lại BKK hả bác?

Chuyến bay của em đến BKK mấy giờ. Nếu sớm thì sẽ vật vờ ở BKK đợi tối. Có xe bus thẳng từ sân bay đến Morchit (ko nhớ AE mấy nữa) ở tầng 1 cửa số 8 cạnh Food magic. Nếu em đi cuối tuần thì lang thang ở chợ Chatuchak cũng vui (nhiều đồ lắm) mà gần Morchit không thì tranh thủ đi thăm quan đâu đó ví dụ Grand Palace hoặc loanh quanh Siam Square cũng được

Chuyến bay của em đến BKK mấy giờ. Nếu sớm thì sẽ vật vờ ở BKK đợi tối. Có xe bus thẳng từ sân bay đến Morchit (ko nhớ AE mấy nữa) ở tầng 1 cửa số 8 cạnh Food magic. Nếu em đi cuối tuần thì lang thang ở chợ Chatuchak cũng vui (nhiều đồ lắm) mà gần Morchit không thì tranh thủ đi thăm quan đâu đó ví dụ Grand Palace hoặc loanh quanh Siam Square cũng được

Chào Bác Thikdichoi!

Mình ( 8 người ) có trọn 3 ngày tại Phukhet.Ngày đầu tiên mình dự tính gội rữa bụi trần ở Patong và khám phá ban đêm tại đây và chưa có kế hoạch đi đâu cho 2 ngày tiếp theo,Bác có thể tư vấn cho mình đi đâu không , nếu đi đảo thì đảo nào hay.Merci Bác nha

Chào Bác Thikdichoi!

Mình ( 8 người ) có trọn 3 ngày tại Phukhet.Ngày đầu tiên mình dự tính gội rữa bụi trần ở Patong và khám phá ban đêm tại đây và chưa có kế hoạch đi đâu cho 2 ngày tiếp theo,Bác có thể tư vấn cho mình đi đâu không , nếu đi đảo thì đảo nào hay.Merci Bác nha

1 ngày Patong, 1 ngày đi Phi Phi, chiều về đi vòng quanh các bãi biển, 1 ngày đi cưỡi voi, trekking

Thoải mái rùi đó

em đến BKK tầm 11h trưa bác ạ ( nếu ko delay j) em đi ngày 28/04 là thứ 4 thì phải. hay là xuống luôn chiangmai rồi thứ 7 quay lại BKK, chơi bời để sáng thứ 3 (04/05) về nhỉ
từ đầu em tính ở BKK khu Khaosan, tham khảo mấy cái tour ở khaosan xem tình hình thế nào rồi mua tour đi Chiangmai. ko thì em sẽ ra morchit như bác bảo :D.
em ko có í định đi phuket, chắc để đợt sau vì em thấy nhiều người bảo phuket ko bằng chiangmai :D

em đến BKK tầm 11h trưa bác ạ ( nếu ko delay j) em đi ngày 28/04 là thứ 4 thì phải. hay là xuống luôn chiangmai rồi thứ 7 quay lại BKK, chơi bời để sáng thứ 3 (04/05) về nhỉ
từ đầu em tính ở BKK khu Khaosan, tham khảo mấy cái tour ở khaosan xem tình hình thế nào rồi mua tour đi Chiangmai. ko thì em sẽ ra morchit như bác bảo :D.
em ko có í định đi phuket, chắc để đợt sau vì em thấy nhiều người bảo phuket ko bằng chiangmai :D

Cái cô này thay đổi liên xoành xoạch. Nếu như thế thì qua khách sạn định book gửi đồ đi (xe bus AE2 thì phải chạy thẳng từ sân bay về Khaosan đấy). Nhặt đủ đồ đi Chiangmai rồi lang thang BKK một buổi chiều trước khi đi Chiang mai. Hôm nào về quay lại khách sạn lấy phòng rồi đem đồ về

Chiangmai và Phuket thì không thể so với nhau đc vì một bên là rừng một bên là biển. Lần sau thwr đi Phuket đi, canh vào thời điểm có sóng thần ấy

Tớ thấy có một vài người nói chuyến đi của tớ chi phí 450 Mỹ (ngoài vé) là đắt, nên tớ phải đính chính lại để mọi người hiểu, chuyến đi này bao gồm những khoản dưới đây, những khoản này tổng chi phí đã tốn 200 Mỹ rồi. (Giá vé đăng trên chính trang web của những dịch vụ này, tức là giá vé fix mà mình không năn nỉ để nó giảm giá được).

- Ăn tối tại Grand Chaophraya Cruise 1400baht
- Tour cưỡi voi tại Phuket và xem voi biểu diễn 1200baht
- Đảo Koh Phi Phi (tour trọn gói 1 ngày ra đảo khoảng 1800baht)
- Xem biểu diễn Siam Niramit 1500baht

Còn lại tổng chi phí cho những nơi khác (cả ăn uống tất tần tật) chỉ còn 250 Mỹ cho 9 ngày thì đâu có phải là đắt nhỉ, bà kon đi tour đi Thái khoảng 4 hoặc 5 ngày giá đã gần 300 Mỹ rồi, trong khi đó chuyến này đi 9 ngày, đi bụi thì chỉ có thể bụi ăn, ở, di chuyển qua các hình thức công cộng cho rẻ, chứ còn vé tham quan và tour thì nó đã fix sẵn rồi đâu cho mặc cả đâu.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,808
190,188
Latest member
kajal109
Back