What's new

Lang thang ở Thailand 10 ngày từ 01 đến 10/09/2010

Status
Not open for further replies.
Chào mọi người, tớ mới biết đi bụi thôi, chưa có nhiều kinh nghiệm lắm, định rủ mọi người đi cùng cho vui, mong mọi người góp ý lịch trình giùm, cũng như chỗ ăn ở đi lại sao cho tiện lợi với ạ, (post sớm để có ai thích đi thì đặt vé sớm cho rẻ, danh sách chốt khoảng từ 4 đến 6 người, tớ đã book vé máy bay rồi nên các ngày sẽ không thay đổi, ngày 10 đang book chuyến sáng nên tạm thời chưa có ký hiệu chuyến bay, sẽ cập nhật sau ạ).

Ngày 01/09/10 bay chuyến FD3701 từ Hà Nội (HAN) đi Bangkok (BKK)
Check in Hostel, chiều đi cung điện Hoàng gia và mấy ngôi chùa trong TP
Tối lượn siêu thị và enjoy quả ăn tối trên tàu nhà hàng (tùy vào việc đặt chỗ trước)
Ngày 02/09/10 sáng đi Safari World. Đầu giờ chiều về đi thuyền để thăm các chùa khu vực triều đại RAMA
Ngày 03/09/10 bay chuyến FD3021 từ Bangkok (BKK) đi Phuket (HKT)
Trưa đến Phuket đi cưỡi voi luôn, chiều tối lượn vòng vòng quanh thành phố và bãi biển.
Ngày 04/09/10 book tour đi đảo Phiphi chơi. Chiều về lượn TP Phuket
Ngày 05/09/10 bay chuyến FD3974 từ Phuket (HKT) – Chiang Mai (CNX)
Chiều đi thăm chùa và ra ngoại ô chơi
Ngày 06/09/10 đi Wat Phra Doi Suthep
Ngày 07/09/10 sáng sớm đi Sukhothai chiều về lại CNX
Ngày 08/09/10 bay chuyến FD3231 từ Chiang Mai (CNX) về Bangkok (BKK)
Đi shopping cả ngày, tối (nếu có thể được – cái này chưa biết rõ, để tìm hiểu thêm) thì đi xem buổi diễn Siam Niramit: giá 1250 baht/đêm (giá không ăn tối). Ai biết chỗ đặt vé này bảo cho tớ biết với nhé.
Ngày 09/09/10 đi Ayutthaya: Ayutthaya kingdom. Chiều muộn về lại BKK
Ngày 10/09/10 sáng sớm bay về HN

Kinh phí (ngoài vé máy bay): Cho phép tớ cập nhật sau nhé, cố gắng rẻ nhất có thể, có bạn nào mới đi về thì vui lòng cho tớ biết giá cả hiện hành với nhé.
Phương tiện: Đi các loại công cộng như bus, sky train, metro, public boat……nói chung là tùy theo.
Ăn ở: Đi bụi nên chuyện đi lại ăn ở cũng bụi bặm, chuyện ngủ sân bay, ngủ giường tầng, toilet dùng chung là chuyện rất bình thường nhé. Mọi chi tiết xin cập nhật thêm sau.

Last edited:
Tớ thấy có một vài người nói chuyến đi của tớ chi phí 450 Mỹ (ngoài vé) là đắt, nên tớ phải đính chính lại để mọi người hiểu, chuyến đi này bao gồm những khoản dưới đây, những khoản này tổng chi phí đã tốn 200 Mỹ rồi. (Giá vé đăng trên chính trang web của những dịch vụ này, tức là giá vé fix mà mình không năn nỉ để nó giảm giá được).

- Ăn tối tại Grand Chaophraya Cruise 1400baht
- Tour cưỡi voi tại Phuket và xem voi biểu diễn 1200baht
- Đảo Koh Phi Phi (tour trọn gói 1 ngày ra đảo khoảng 1800baht)
- Xem biểu diễn Siam Niramit 1500baht

Còn lại tổng chi phí cho những nơi khác (cả ăn uống tất tần tật) chỉ còn 250 Mỹ cho 9 ngày thì đâu có phải là đắt nhỉ, bà kon đi tour đi Thái khoảng 4 hoặc 5 ngày giá đã gần 300 Mỹ rồi, trong khi đó chuyến này đi 9 ngày, đi bụi thì chỉ có thể bụi ăn, ở, di chuyển qua các hình thức công cộng cho rẻ, chứ còn vé tham quan và tour thì nó đã fix sẵn rồi đâu cho mặc cả đâu.

30USD một ngày là phải tiết kiệm tiền đi lại nhé. Taxi tuy rẻ nhưng kẹt xe đồng hồ vẫn nhảy nên tính ra là đắt. 4 hoặc 5 người 1 xe thì chấp nhận được. Nên tính trước lịch trình từng ngày để tiện việc di chuyển

@Thik: Vâng, em cũng định sẽ tính trước từng điểm di chuyển sao cho tiết kiệm nhất về đi lại, và em định đi các loại phương tiện công cộng thôi, bất đắc dĩ thì mới đi taxi bác ạ, như bác nói khoảng 30 Mỹ/1 ngày chưa chắc đã đủ ạ, để em sẽ cố gắng tiết kiệm thêm xiền.

Cái cô này thay đổi liên xoành xoạch. Nếu như thế thì qua khách sạn định book gửi đồ đi (xe bus AE2 thì phải chạy thẳng từ sân bay về Khaosan đấy). Nhặt đủ đồ đi Chiangmai rồi lang thang BKK một buổi chiều trước khi đi Chiang mai. Hôm nào về quay lại khách sạn lấy phòng rồi đem đồ về

Chiangmai và Phuket thì không thể so với nhau đc vì một bên là rừng một bên là biển. Lần sau thwr đi Phuket đi, canh vào thời điểm có sóng thần ấy

ơ, em có thay đổi liên xoành xoạch đâu bác :">
e xác định đợt này đi chỉ đi BKK và Chiangmai thôi ạ. vì e ko muốn lướt lát qua quýt. đã đi là phải ra trò ( còn trò j thì chưa biết ạ :D )
lần sau đi em sẽ rình đi vào đợt cánh đồng hướng dương nở ạ (c)

@vit: tùy mục đích của vit là gì? chứ kệ người ta nói j :D mình đi Sing cũng đi bụi này. nhưng giá chắc vẫn cao hơn tour vì còn đi lung tung các trò (lục tốn là ở chỗ này). đã mất công sang, NẾU CÓ ĐIỀU KIỆN thì cứ khám và phá thôi ^^ vì đi 1 mình nên ít được share các thứ. Đợt đi THái này cũng muốn tìm thêm mem đi cùng cho vui và share 1 số khoản ^^

không đi ra các đảo à ? dân Tây khoái đi mấy cái này lắm, lặn biển rồi snorker rồi ầm ì đủ thứ

ngoài ra không thử các "tệ nạn xã hội" à thì hơi phí ? đọc trên net thấy nhiều chú Tây nhầm sang lady boy mà lở trả tiền rồi nên cũng nhắm mắt đưa chân =))

cái này em cũng chỉ là đọc trên net review preliminary research thôi chứ cũng chưa thử qua :T

không đi ra các đảo à ? dân Tây khoái đi mấy cái này lắm, lặn biển rồi snorker rồi ầm ì đủ thứ

ngoài ra không thử các "tệ nạn xã hội" à thì hơi phí ? đọc trên net thấy nhiều chú Tây nhầm sang lady boy mà lở trả tiền rồi nên cũng nhắm mắt đưa chân =))

cái này em cũng chỉ là đọc trên net review preliminary research thôi chứ cũng chưa thử qua :T

Cái này tùy khổ chủ. Nếu muốn thì PM riêng ko quảng bá ầm ĩ mất thuần phong mỹ tục. Nói giỡn vậy thôi trừ mấy chú taxi, tuk yuk . hay mời chào người Thái cũng tương đối dị ứng với chủ đề này. Thái lan khá chú ý đến việc bảo vệ các giá trị truyền thống đấy

ơ, em có thay đổi liên xoành xoạch đâu bác :">
e xác định đợt này đi chỉ đi BKK và Chiangmai thôi ạ. vì e ko muốn lướt lát qua quýt. đã đi là phải ra trò ( còn trò j thì chưa biết ạ :D )
lần sau đi em sẽ rình đi vào đợt cánh đồng hướng dương nở ạ (c)

@vit: tùy mục đích của vit là gì? chứ kệ người ta nói j :D mình đi Sing cũng đi bụi này. nhưng giá chắc vẫn cao hơn tour vì còn đi lung tung các trò (lục tốn là ở chỗ này). đã mất công sang, NẾU CÓ ĐIỀU KIỆN thì cứ khám và phá thôi ^^ vì đi 1 mình nên ít được share các thứ. Đợt đi THái này cũng muốn tìm thêm mem đi cùng cho vui và share 1 số khoản ^^

Cảm ơn minhphred, tớ cũng nghĩ chẳng mấy khi sang đấy nếu có thể tham gia được cái gì trong khả năng của mình thì cố tham gia thôi, chứ tớ cũng chẳng giầu có gì để mà đi theo kiểu quýt's tộc, tớ cũng mong tìm được bạn đồng hành, đi cùng vừa vui mà share nhau cũng đỡ hơn.

Bà kon ơi, tháng 2 thường có khuyến mãi của Airasia đấy, nếu bạn nào định đi Thái thì có thể canh vé vào dịp này nhá.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,577
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back