What's new

[Chia sẻ] Lang thang, Sài Gòn - Bali, đường bộ, một mình

Hành trình lang thang một mình bằng đường bộ từ Sài Gòn đến Bali, và hơn thế nữa (!?) của bpk cũng có nhiều câu chuyện buồn vui lẫn lộn. Dĩ nhiên là buồn rất ít mà vui thì rất nhiều, chứ nếu buồn nhiều hơn vui thì ở nhà đi mần cũng vậy à (tức là với bpk thì đi mần luôn luôn là buồn nhiều hơn vui, mà thường là chỉ vui vào cuối tháng thôi!). Trong những niềm vui được khám phá, được học hỏi, được mở mang đầu óc, được thanh thản hòa mình vào thiên nhiên tươi đẹp,… thì còn có những niềm vui nho nhỏ từ những lời động viên, thăm hỏi từ bạn bè ở quê nhà (qua Yahoo 360 blog, giờ đã qua đời), niềm vui gặp gỡ và biết thêm những người bạn mới trên con đường lãng du.

Giờ, ngồi rị mọ vẽ lại hành trình đã qua, lòng vẫn còn bồi hồi như ngày nào lang thang trên con đường đó. Và không hề nuối tiếc. Nếu được cho làm lại, bpk cũng sẽ đi lại con đường này, đi xa hơn nữa, đi lâu hơn nữa, đi nhiều hơn nữa… nhưng biết đến bao giờ?

Cung đường lang thang Sài Gòn – Bali

Trong hành trình này, con đường đi màu xanh đậm, nằm song song với con đường màu vàng là con đường trở về của bpk (cũng bằng đường bộ, mãi đến tận Jakarta). Bạn có thể hơi ngạc nhiên vì sao bpk tốn thời gian để quay lại con đường cũ, không dành thời gian đó cho việc khác. Đó là vì một lời hứa cho riêng mình, là lý do của việc bpk đã quay lại viếng Borobudur đến 2 lần, cũng là lý do ngày trước trong blog có 1 entry mang tên “Borobudur, những lỗi lầm sẽ được thứ tha…”. Và đó cũng là 1 điểm nhấn rất quan trọng trong những bước đường lang bạt của bpk.

Cùng đi nào!

Last edited by a moderator:
Xa hơn Bali…

Phi lộ

Xa hơn Bali…

Một ngày mùa hè năm nao, chia tay Bali lòng ngơ ngẩn, tôi đã nhủ thầm “ngày về lại Bali của mình sẽ không xa…”.

Ngày tháng trôi. Cuộc đời trôi. May mắn được chìm nổi theo những chuyến lang bạt qua những miền đất tâm linh huyền bí hay thiên nhiên lộng lẫy tươi đẹp… những tưởng niềm mơ xưa đã yên giấc ngủ ngoan. Những tưởng “lời hẹn thề là những cơn mưa”…, như bao lời thề hứa khác của kẻ lang bạt kỳ hồ vốn thường bỏ lại sau lưng nhiều thứ để lòng nhẹ, để chân vững trên những dặm xa… Nào có hay, một ngày hè nghiêng nắng chao mưa Sài Gòn, giấc mơ xưa lại khắc khoải quay về. Giữa những ngày cuộc sống đảo chao nhiều vướng mắc, lắm bức bối,… giấc mơ xưa cũ Bali dường như là một lời rủ rê trốn chạy hơn là một hành trình mới lạ hứng thú.

Bản đồ đất nước vạn đảo Indonesia. Ngày trước tôi đã một mình lang thang đường bộ/thủy từ Sài Gòn đến Lombok.

Nhưng, khi lần giở những cuốn sách, những trang mạng, tìm xem những tấm hình, kiếm đọc những câu chuyện, những sẻ chia… sau bao chần chừ, bao đổi thay ý định,… giấc mơ xưa không còn là lời rủ rê chạy trốn. Bali lại về nồng nàn trong những giấc mơ tôi. Nhưng, sẽ là một Bali khác. Ngày cũ năm đó, Bali là đích đến trên con đường đăng đẵng độc hành từ Sài Gòn, Bali mùa hè này sẽ là điểm khởi đầu cho hành trình “Xa hơn Bali…”.

Những cung đường tôi dự định (!?).

Những miền đất xa hơn Bali tôi muốn đến (!?).

Không biết chắc tôi đi được nơi đâu, chỉ biết là sẽ là những chuyến xe dằng dặc, những chuyến phà lênh đênh đêm ngày, những con tàu lắc lư bồng bềnh xuôi nam, lên bắc, về đông... Sở dĩ tôi không biết chắc vì ở nơi xa xôi hẻo lánh của xứ vạn đảo Nam Dương, của cả những quốc gia lân cận, những miền đất hoang sơ tôi sắp đến phương tiện giao thông công cộng rất ít ỏi, có khi cả tháng mới có một chuyến tàu lơ đễnh ghé qua,… nên tôi không biết là mình sẽ đi được đến đâu, sẽ trôi dạt về đâu...

Chỉ biết rằng, sẽ xa hơn Bali…

Hình sưu tầm từ internet​

Re: Xa hơn Bali…

Bản đồ đất nước vạn đảo Indonesia. Ngày trước tôi đã một mình lang thang đường bộ/thủy từ Sài Gòn đến Lombok.

Hình sưu tầm từ internet​

Mình rất thích cách bác edit, hoặc ai đó đã edit EAST SEA :). Mình nghĩ là bác!

cám ơn những chuyến đi của chủ thớt, đọc những bài viết của bạn đã thôi thúc mình rất nhiều. Bạn có thể góp ý cho mình về 1 cung đường riêng Indonesia trong 1 tuần ko? Bali theo bạn thì ở mấy ngày có thể đi được hết những nơi cần đi? mình cũng thích đi những nơi ít khách du lịch mà thiên nhiên vẫn còn nguyên vẻ hoang sơ lắm (nếu bạn có thể send vào hộp thư của mình thì quá tốt)

cám ơn những chuyến đi của chủ thớt, đọc những bài viết của bạn đã thôi thúc mình rất nhiều. Bạn có thể góp ý cho mình về 1 cung đường riêng Indonesia trong 1 tuần ko? Bali theo bạn thì ở mấy ngày có thể đi được hết những nơi cần đi? mình cũng thích đi những nơi ít khách du lịch mà thiên nhiên vẫn còn nguyên vẻ hoang sơ lắm (nếu bạn có thể send vào hộp thư của mình thì quá tốt)

@ LoveIsShare, cảm ơn bạn đã đọc, chia sẻ. Như tôi (cũng như nhiều bạn khác) đã đề cập nhiều lần trong các entry, tôi không thể nào lên kế hoạch, chương trình cho bất kỳ bạn nào được, vì tôi không biết các bạn thích gì, khả năng kinh tế, sức khỏe, chịu đựng… Bạn chịu khó xem kỹ trên diễn đàn, hỏi google các thông tin về miền đất bạn dự định đến, lên kế hoạch, chọn các điểm đến theo điều kiện thời gian, kinh phí và sở thích… Lúc đó, nếu bạn còn những thắc mắc mà google vẫn không trả lời được, bạn có thể hỏi tôi và nhiều bạn khác trên diễn đàn về những kinh nghiệm thực tế. Một chia sẻ nhỏ, Indonesia có rất nhiều miền đất đẹp, lạ, có điều vì đảo quốc này rộng mênh mông nên việc di chuyển tốn khá nhiều thời gian nếu bằng đường bộ/thủy. Và với tôi, một tuần thì không đủ cho Bali, nhưng với nhiều người khác thì chỉ cần 2-3 ngày là chán (bạn có thể đọc thấy điều đó trên diễn đàn này). Chúc bạn có chuyến đi vui.

FYI

Mục 2 mục 6 ko biết tư vấn gì, vì ko biết ban thuộc dạng nào, super giàu hay super nghèo như mình hehe. Tùy túi tiền, tùy cảm hứng mỗi người mà đi đâu chơi gì. Suy ra ko ai biết để tư vấn giúp bạn phải đi đâu. Nếu bạn ko biết phải đi đâu, vui lòng đọc hồi ức các bạn khác, xem họ đi đâu, hay khó quá thì đọc lịch trình tour của các công ty, xem họ đi đâu. Từ đó lại google "các địa điểm vui chơi ở xxx", đảm bảo lại 1 núi các địa điểm cho bạn lựa...

Tôi chia sẻ ít thông tin về giá cả, đường đi… còn về thức ăn ngon dở, chỗ ở sạch đẹp hoành tráng, khung cảnh đẹp hay không, cái nào đẹp, cái nào không, chỗ chơi lý thú hay không… tôi hầu như không có ý kiến, vì mỗi người một ý. Chưa nói đến chuyện mỗi người nhiều ý, vì luôn thay đổi xoành xoạch (!?) – mà tôi đã gặp không ít :T. Người ta thường hay nói “tiền nào của nấy”, nhưng vài người cũng nói “biết đủ là đủ”… Áp dụng câu nào, ở thời điểm nào phù hợp, cũng tùy từng người.

-------------------------------

Nhớ Bali!

Tôi bỏ cả buổi chiều để ngôi nhìn nắng, mây thay màu cánh đồng này…

…hay quăng xe ngồi nhìn con đường nắng, mà có khác gì những con đường miền Tây xứ Việt…

…hay chờ miết để nắng chiều xuyên qua những tán rừng rậm rịt làm rạng rỡ những ngôi đền đá tạc trong đá…

…hay chờ cả ngày cho nghi lễ này.

Nên giờ, Bali vẫn còn nhiều điều chờ tôi về lại.

Sắp tới nhà mình sẽ đi Bali 5 đêm , không biết nơi nào nổi tiếng mà mọi người hay đến nhất nhỉ?ngoài bãi biển ,nếu đi tham quan thành phố thì book tour ở đâu cho rẻ mọi người nhỉ? 5 đêm có đi được nhiều nơi ở Balli không?Đây là lần đầu tiên đi Bali nên cũng hơi hồi hộp !

Lang thang, Sài Gòn - Bali, đường bộ, một mình - Cung đường xưa giờ đã không còn nữa.

Cung đường xưa giờ đã không còn nữa…..

Có bạn hỏi, tôi lóc cóc lên mạng tìm lại thông tin, mới hay cung đường tôi lang thang Sài Gòn - Bali bằng đường bộ - thủy ngày đó giờ không còn nữa. Dĩ nhiên, giờ vẫn có thể lang thang đường bộ - thủy Sài Gòn – Bali, nhưng phải bằng cung đường khác, mà thôi. Không thể bằng chính cung đường tôi đã đi trong hành trình này.

Vì chuyến phà nối liền Penang (Malaysia) sang Medan (Sumatra, Indonesia) giờ không còn chạy nữa – mà hình như cũng đã dừng lâu rồi. Có nhiều lý do, nhưng có lẽ lý do chính là đã có nhiều hãng HKGR nối chuyến đến Medan.

Như những chiếc hồ xanh lộng lẫy và đổi thay sắc màu hàng năm Kelimutu này, bây giờ hồ đang có màu gì?
Bao giờ hồ mới có lại những màu xưa…
Bao giờ tôi mới được lang thang Kelimutu một sáng tinh khôi, như một mai sớm nào đã ngang qua trong đời.

Nên những chiều tháng 8 mưa bay mờ mịt Sài Gòn, tôi nhớ quá cung đường xưa giờ đã không còn nữa…

Cuộc đời này sẽ còn bao nhiêu cung đường xưa rồi sẽ không còn nữa…?

Một cung đường chứa chan biết bao nhiêu tình cảm. Thui hết cung đường cũ, mình làm cung đường mới vậy. Cũ không đi sao mới đến. :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back