What's new

[Tổng hợp] Lang thang Sydney - Đi để khám phá và cảm nhận !

Sơ lược về Thành phố Sydney:

Sydney là thành phố lâu đời nhất ở Úc,và là thủ phủ của bang New South Wales, với các biểu tượng nổi tiếng như Nhà hát nhạc kịch Opera và Harbour Bridge, nằm quanh cảng với phong cảnh tự nhiên và trên 70 bãi biển tuyệt đẹp.
Thành phố Sydney là cấp chính phủ địa phương chịu trách cho trung tâm thương mại, tài chánh và văn hóa của khu vực trung tâm Sydney.
Thành phố Sydney là một trong những nơi có dân số với nguồn gốc sắc tộc đa dạng nhất ở Úc. Hầu như phân nửa cư dân thành phố này sinh trưởng ở nước ngoài và gần 30 phần trăm cư dân nói ngôn ngữ khác tiếng Anh. Sau tiếng Anh, các ngôn ngữ thường được sử dụng ở nhà nhiều nhất là tiếng Hoa rồi đến tiếng Nam dương, Hy lạp và tiếng Nga.

Nhà hát nhạc kịch Opera

Harbour Bridge lúc hoàng hôn

Bãi biển tuyệt đẹp

Sydney Skyline

cầu Cảng và nhà hát con sò về đêm

Last edited:
Chị Loan Châu ơi cho em hỏi cái này:

- Em đọc trên Phượt thấy là nếu mình mua thẻ MyMulti 3 thì có thể đi được tất cả các loại phương tiện giao thông ở Sydney (bus, train..), vậy cái thẻ này bao nhiêu tiền hả chị ? Em thấy là dùng thẻ này đi có thể đi train thắng lên trạm cuối là Blue Mountain, trên đường nếu dừng ở trạm để mình đi Feathrdale Wildlife Park, nếu em đi cả 2 nơi mà chỉ đi trong ngày thì có kịp ko chi ? Vé vô cửa của Featherdale Wildlife Park là bao nhiêu tiền hả chị ?

- Chị có định đi chơi Wollongong trong tháng 5 này ko hả chị ? Em định ở Sydney từ 11/5 - 13/5 sau đó đi Melbourne chơi, về lại Sydney này 17/5 và sau đó về lại KL ngày 20/5,nếu chị có đi Wollongong trong khoảng thời gian đó thì cho em đi ké với nha. Nếu mình đi bằng xe lửa thì có dùng thẻ MyMulti 3 đi được ko chị ?

Thanks chị nhiều.

Chào em April88,
Vé vô cửa của Featherdale Wildlife Park là $27
Cái thẻ MyMulti Day Pass là $21 , nếu em đi 1 tuần thì vé chỉ bằng giá của 3 ngày thôi ( hình như vậy) em vào đây xem thêm nha
http://www.131500.com.au/tickets/explore/mymulti-day-pass
Nếu em muốn đi nhiều chổ thì phải đi sớm , từ City đi Blue Mountain khoảng 2h và muốn ghé Featherdale Wildlife Park thì dừng trạm Black Town đi bộ vô khoảng 15 phút hoặc đi xe bus.
Chị không biết là còn có sức để đi nữa hay không, hiện chị đang ở Vn , khi về Syd chị có chuyến đi xuyên bang từ ngày 22/4 - 5/5

Chúc vui

@Goodwill, Khi Bác lên ferry là ngắm được Vịnh Sydney rồi , Theo mình ,
1 : lên ferry đi Watson Bay , dùng lunch ở Doyles on the Wharf nếu mua fish & chips thì khoảng $15 thôi , nhớ coi giờ về nếu không thì phải chờ đến 2h đó. Về lại bến trung tâm đón ferry đi Manly tấm biển và ăn chiều , nên canh giờ ngắm hoàng hôn khi về city nha,
2:đi CBD + sở thú
3:đi Bus 333 or 380 check lại nha , đi bondi ( siêng thì đi sớm ngắm mặt trời mọc) đi dọc theo bờ biển đến Coogee , đi không nổi thì đi xe bus về . chiều đi shopping

P.S Nếu bác ỏ Sydney vào ngày 29-30/4 , 1/5 thì có thể làm HDV cho bác ....sẽ lang thang ngoài City trong 3 ngày này.

Chúc vui

Last edited:
Cám ơn câu trả lời của chị,
Chị cho em hỏi thêm lả tại sân bay có sẵn bản đồ thành phố với bản đồ cái loại tàu ko chị ?

@april88: khi xuống máy bay trên đường ra hải quan dọc đường sẽ thấy giấy quảng cáo em lấy nhé trong đó có bản đồ Sydney,nếu không thì váo trung tâm.

@ Suli : sẽ đi cùng với em ngày đó. Chị sẽ đi dọc đường biển.

@Goodwill, Khi Bác lên ferry là ngắm được Vịnh Sydney rồi , Theo mình ,
1 : lên ferry đi Watson Bay , dùng lunch ở Doyles on the Wharf nếu mua fish & chips thì khoảng $15 thôi , nhớ coi giờ về nếu không thì phải chờ đến 2h đó. Về lại bến trung tâm đón ferry đi Manly tấm biển và ăn chiều , nên canh giờ ngắm hoàng hôn khi về city nha,
2:đi CBD + sở thú
3:đi Bus 333 or 380 check lại nha , đi bondi ( siêng thì đi sớm ngắm mặt trời mọc) đi dọc theo bờ biển đến Coogee , đi không nổi thì đi xe bus về . chiều đi shopping

P.S Nếu bác ỏ Sydney vào ngày 29-30/4 , 1/5 thì có thể làm HDV cho bác

Chúc vui

Như vậy là chỉ cần ở Watson bay 1/2 ngày. Còn ở Manly em muốn dành nhiều thời gian cho biking nên chắc sẽ hết gần cả ngày. Cám ơn bác nhiều nhưng không dám phiền bác cả mấy ngày. Cho phép bọn em mời bác một bữa nhé, vừa để cảm ơn bác đồng thời cũng muốn được nghe bác hướng dẫn cụ thể thêm. Cả ngày 30/4 và chiều 1/5 bọn em sẽ ở CBD. Thời gian còn lại sẽ ở Watson và Manly. EM đã có SĐT của bác rồi.

April88 ơi,
Mình cũng định đi Sydney từ 11/5-12/5 đã đặt vé và phòng tại Hotel Y Hotel City South/ Address179 Cleveland St, Chippendale, Sydney. Mình cũng lần đầu tiên đến Sydney. Bạn có contact ko mình liên lạc đi chung cho vui. Số đt của mình là 84913284111.

@April88 LL với chị qua số này nha: 0470627540
@Suli không ngờ chị em mình gặp nhau ở chổ này

Và rất tiếc không gặp em như đã hẹn , chị đuối như củ chuối luôn =))
Và chờ hồi ký về chuyến đi đầy giông tố ,của em...:)
Chúc vui

Hoho,
Em đuối toàn tập chị. Hành trình tổng cộng đến hơn 5000km cho 11 ngày, vãi chưởng :) Đến giờ vẫn đang phê, chưa hồi phục công lực hehehehe.
Em dự định viết 1 bài Aus từ A-->Z nhưng chưa biết khi nào mới viết được đây :D
Mà công nhận quả đất tròn, k hẹn mà gặp ở Canberra :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back