What's new

[Tổng hợp] Lang thang Sydney - Đi để khám phá và cảm nhận !

Sơ lược về Thành phố Sydney:

Sydney là thành phố lâu đời nhất ở Úc,và là thủ phủ của bang New South Wales, với các biểu tượng nổi tiếng như Nhà hát nhạc kịch Opera và Harbour Bridge, nằm quanh cảng với phong cảnh tự nhiên và trên 70 bãi biển tuyệt đẹp.
Thành phố Sydney là cấp chính phủ địa phương chịu trách cho trung tâm thương mại, tài chánh và văn hóa của khu vực trung tâm Sydney.
Thành phố Sydney là một trong những nơi có dân số với nguồn gốc sắc tộc đa dạng nhất ở Úc. Hầu như phân nửa cư dân thành phố này sinh trưởng ở nước ngoài và gần 30 phần trăm cư dân nói ngôn ngữ khác tiếng Anh. Sau tiếng Anh, các ngôn ngữ thường được sử dụng ở nhà nhiều nhất là tiếng Hoa rồi đến tiếng Nam dương, Hy lạp và tiếng Nga.

Nhà hát nhạc kịch Opera

Harbour Bridge lúc hoàng hôn

Bãi biển tuyệt đẹp

Sydney Skyline

cầu Cảng và nhà hát con sò về đêm

Last edited:
Dear Chi Loan Chau,
Em là Bí Ngô ạ, Em lượn tàu ngầm hơi bị ác trong tất cả những topic nói về Úc Châu mà có chị Post bài, thật tình là em rất cám ơn chị về những thông tin bổ ích để có thể plan chương trình đi và những tấm ảnh đẹp chị chụp làm em càng quyết tâm đi Úc. Sau khi nghiên cứu hết các topic của diến đàn, các trang wep mà các anh chị hướng dẫn, em đã dự thảo một chương trình đi úc như sau. em nhờ chị cho em ý kiến về chương trình của em nhé, nhờ chị góp ý giúp em những nơi em nên di và không nên đi trong chương trình của em. và những điểm em nên đến ở mỗi điểm.
Em cũng đã xem chương trình đi Tasmania của chị, em thấy chị ghi tổng cộng 2 tuần, nhung hình như chị không đi hết 2 tuần phải không ạh? Chị cho em xin chương trình cụ thể những điểm chị đến được không ạ, vì em thấy những đểm chị đến đẹp quá. em cũng có dự định 7 ngày ở Tasmania.
Nhờ chị và các anh chị đã từng đến Úc tư vấn giúp em nhé.
Em cám ơn cả nhà
Sau đây là chương trình dự kiến của em nè.
D1 1-Dec-12 Viet Nam -Singapore-Sidney Airplane Em Bí Ngô on the Board
D2 2-Dec-12 Sidney by car Harbour Bridge, Darling Harbour, Opera Manly, Bondi beach. Night Stay: Sydney
D3 3-Dec-12 Sidney by car The rocks (oldest area in Sydney), Mrs Macquarie's Chair, Royal Botanic: Gardens. Night Stay: Sydney
D4 4-Dec-12 Port Stephens by car Nelson Head, Nelson Bay, Tomaree Headland FromSydney to Port Stephens (200 km) Night Stay:port Stephens
D5 5-Dec-12 Coffs Harbour by car Barrington Tops, Taree, Ellenborough Falls FromPort Stephens toCoffs Harbour (353 km) Coffs Harbour
D6 6-Dec-12 Gold Coast by car Cape Byron Marine Park, Main Beach, Mount Warning, Murwillumbah fromCoffs Harbour to Gold Coast (322 km) Night Stay:Gold Coast
D7 7-Dec-12 Brisbane by car Cavill Avenue, Nationalparks Tamborine Mountain, Springbok & Lamington, Sea World from Gold Coast to Brisbane (78 km) Night Stay: Brisbane
D8 8-Dec-12 Fraser Island 300 km by car Rainbow Gorge, Lake McKenzie, Lake Allom, Lake Bowarrady, Lake Boemingen from Brisbane to Fraser Island (300 km) Night Stay: Fraser Island
D9 9-Dec-12 Fraser Island by car Canoo tour Indian Head, Night tour to see animals. Night Stay: Fraser Island
D10 10-Dec-12 Sunshine Coast by car Noosa National Park Drive from Fraser Island to Sunshine coast. Night Stay: Noosa
D11 11-Dec-12 Brisbane/Melbourne by car/ airplane National Gallery of Victoria, ST. Pauls Cathedral, Queen Victoria Market Drive from Sunshine coast to Brishane, Flight to Melbourne. Night Stay: Melbourne
D12 12-Dec-12 Great Ocean Road by car Apollo Bay, Shipwreck Coast, Twelve Apostles From Melbourne tor Lorne (150 km). Night Stay: Lorne
D13 13-Dec-12 Cape Otway by car Great Otway National Park, Lake Elizabeth, Bay of Islands From Lorne to Cape otway (63 km), Night Stay: Cape Otway
D14 14-Dec-12 Warrnambool by car Tower Hill State Wildreserva (see whale, coala), Great Otway National Park, Bellarine Peninsula (see dolphins) From Cape Otway to Warrnambool (140 km). Stay Night: Warrnambool
D15 15-Dec-12 Melbourne/Hobart by car/ airplane Salamanca Market, Battery Point, Sandy Bay, Mount Wellington From Warrnambool to Melbourne (263 km). Night Stay: Hobart
D16 16-Dec-12 Freycinet by car Freycinet National Park, Amos-Mayson Grat, Hazards Ranges From Hobart to Freycinet (195 km). Night Stay:Freycinet
D17 17-Dec-12 Launceston by car St Helens, Mount William National Park, Bay of Fires From Freycinet to Lunceston (177 km). Night Stay: Launceston
D18 18-Dec-12 Stanley by car Deloraine(arts), Devonport (Spirit of Tasmania), Tiagarra Aboriginal Culture Centre, Ulverstone, Penguin Burnie &Wynyard (tulip festival), Stanley(Panorama view) From Lunceston to Stanley (223 km). Night Stay: Stanley
D19 19-Dec-12 Cradle Mountain by car Lake St. Clair National Park, Dove Lake, Overland Track From Stanley to Cradle Mountain (147 km). Night stay: Cradle Mountain
D20 20-Dec-12 Strahan by car Queenstown, West Coast Pioneers Memorial (Zeehan), Macquarie Harbour (Strahan), Gordon River From Cradle Mountain to Strahan (174 km), Night Stay: Strahan
D21 21-Dec-12 Hobart by car Lyell Highway, Mount Field National Park, Russell Falls, Lady Barron Falls, New Norfolk From Cradle Mountain to Strahan (302 km). Night Stay: Hobart
D22 22-Dec-12 Hobart to Aucland Airplane City sightseeing, Queens strret, Vulcan Lane, High Street & Chancery, dinner Viaduct Harbour Fraom Hobart-Melbourne-Auckland.
After that I am going to NZL for 15 days.

@BingoVT,
Chương trình cũng tạm ổn , nhưng mình thấy thế này ...
Sydney là 1 trong những điểm đón giao thừa đẹp nhất thế giới sao em không ở lại chơi hoặc đổi ngày lại , nếu em không có multi entry vào trở lại Úc thì em nên qua NZ chơi trước rồi đi qua Úc sau như vậy em sẽ đón năm mới tại Syd.
Lái xe ở Úc rất dể và an toàn nhưng lái đi chơi xa và lâu ngày sẽ rất mệt và không an toàn tí nào nên dành thời gian nghĩ ngơi cho người lái xe .
Thời gian bạn đi,doc đường đi Qld có rất nhiều farm trái cây mở cửa nên ghé vào thưởng thức nhé
Hãy dành thời gian enjoy những nơi bạn đến,
Nên có kế hoạch B vì bạn đi dài ngày,
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ và an toàn !

Last edited:
Dear chi Loan Châu,
Cám ơn rất nhiều những comment của chị nhé. Hôm trước em cũng đinh đón giao thừa ở Sydney vì các bạn em nói ngắm pháo hoa ở Sydney đẹp nhất thế giới, nhưng em xem trên tin thời tiết thì được biết mùa hè ở Úc nóng quá nên em hơi sợ. Cuối tháng 12 đầu tháng 1 ở Sydney đã nóng lắn chưa chị? Nếu không đến nỗi 40 độ C, có thể em sẽ thay đổi lịch trình đi NZL trước sau đó về lại Melbourne sau đó đến Sydney rồi về VN.
Chị cho em hỏi 1 chút về nhà tù Authur ở Tasmania ở đâu hả chị, theo lịch trình của em liệu em có đến được nhà tù này không ạ? Tháng 12 ở Tas hình như cũng có Laveder Festival phải không ạ?
Chúc chị ngủ ngon nhé.
Bí Ngô/

@bingo
Em đã chọn đi mùa hè rồi mà còn sợ nóng hay sao ? yên tâm đi nó chỉ cháy da khi em tắm biển và phơi nắng thôi =))=))=))

Em thích lái xe tự khám phá nên em vào đây tham khảo thêm nha..
http://www.visitmelbourne.com/Activities-and-attractions/Touring-routes.aspx
http://www.visitnsw.com/things-to-do/drives-and-road-trips/
http://www.discovertasmania.com.au/
http://www.harvestfestivals.net/lavenderfestival.htm

P.S nếu em muốn thưởng thức hết cuộc vui vào ngày cuối năm thì nên mua vé du thuyền nếu em có nhiều (đạn)
http://www.captaincook.com.au/home....id=D3D1DAAF43CEFE32&cruiseid=32D2A7090C5ED665

Chúc vui

Chi Loan Chau oi,
Yeu chị nhất quả đất vì chị rất nhiệt tình với các thành viên của diễn đàn. Các trang wep chị cho em sẽ tham khảo thêm để lên chương trình tour chi tiết hơn, hy vọng sau chuyến đi sẽ có nhiều kinh nghiêm hơn để chia sẻ với các bạn đi sau. heee
Em sợ nóng lắm chị, không phải vì sợ cháy mà vì khi trời nóng em hay nổi khùng lắm, tội nghiệp mấy đồng chí đồng hành thôi.
Link Lavender chị gửi thật tuyệt, chắc em phải trao đổi lại với các bạn đồng hành để đến NZL trước sau đó đến Úc sau để được ngắm pháo hoa và đi farm Lavender.
P/s: Tui em du lịch bụi chị à, nên mấy cái vu du thuyền chắc là tránh xa thôi, không thì nợ thẻ không biết bao giờ mới trả hết. hiii
Thanks chi nhé, Chut...chut...

@bingoVT,
Chuyến đi của em rất dài , mà chuyện nổi khùng , nổi nóng không cần phải đợi tới mùa đâu ! chỉ cần 1 người châm ngồi thôi :gun:gun:gun cố mà hạ nhiệt nhé !

Chùa Nan Tiên , Wollongong- vào tuần đầu tiên của mùa đông , ở đây không có tuyết đâu nhá...

Nhưng còn chút mùa thu

Sân chùa trong nắng chiều

qua các bật thang này là điện thờ quan Thế Âm Bồ Tát

Đi ra thêm phía sau thì sẽ thấy cái này - chổ này là chánh điện

Xa xa là tháp 7 tầng

Phía sau còn có 1 vùng đất rộng lớn

Mình cũng vote cho xem pháo hoa ở Sydney dịp năm mới, đẹp nhất trên thế giới, không bỏ phí được. Còn NZ nếu đi vào những thời điểm như vậy thì cũng phải cẩn thận vụ hotel vì nhiều khi những thị trấn đó họ đóng cửa nhiều chỗ, giá cả cũng biến đổi, chính vì lí do đó nên mình quyết định chuyển NZ lên tháng 9 đó :D.

Bạn Bí ngô bí gì thì cứ hỏi Ms. Loan Châu nhiều vào để mọi người "ăn ké" thông tin :). Hotel ở Úc cứ phải chuẩn bị tâm lí là rất nhiều xèng, đặc biệt những thời điểm lễ hội Tết này nọ, không chỉ thành phố lớn mà cả thị trấn du lịch, book sớm được fix được ngày nào thì đặt luôn.

@Casstaway, thì đó, em đathuxem lại lịch có thể sẽ đến NZL trước.
Nói khí không phải chớ, em là em rất yêu quý bác nào đã phat minh ra mấy cái thẻ Visa Card, Credit Card. không có bác ấy chắc em chằng đi được đâu. hee:L

Fitzroy Falls , cách Sydney khoàng 2 giờ lái xe

HOW TO GET THERE

From Nowra and the South Coast turn off at Bomaderry towards Kangaroo Valley and up to Fitzroy Falls (winding mountain road through rainforests.

From Wollongong go south to Albion Park then up Macquarie Pass to Robertson. A few kilometres on turn left in Pearsons Lane through Wildes Meadow. Follow the signs.

From Moss Vale turn into Throsby Street next to the railway bridge, then turn left at Myra Vale Road.

From Bowral take the Kangaloon Road turnoff south of town at the roundabout. Then follow this road (becomes Sheepwash Road) to Fitzroy Falls.

The National Parks Visitors Information Centre is open 7 days from 8.30am to 5.00pm.

The public are able to access the falls and lookouts during these times.

For more information phone: (02) 4887 7270

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,589
190,138
Latest member
NgoDieu
Back