What's new

[Tổng hợp] Lang thang Sydney - Đi để khám phá và cảm nhận !

Sơ lược về Thành phố Sydney:

Sydney là thành phố lâu đời nhất ở Úc,và là thủ phủ của bang New South Wales, với các biểu tượng nổi tiếng như Nhà hát nhạc kịch Opera và Harbour Bridge, nằm quanh cảng với phong cảnh tự nhiên và trên 70 bãi biển tuyệt đẹp.
Thành phố Sydney là cấp chính phủ địa phương chịu trách cho trung tâm thương mại, tài chánh và văn hóa của khu vực trung tâm Sydney.
Thành phố Sydney là một trong những nơi có dân số với nguồn gốc sắc tộc đa dạng nhất ở Úc. Hầu như phân nửa cư dân thành phố này sinh trưởng ở nước ngoài và gần 30 phần trăm cư dân nói ngôn ngữ khác tiếng Anh. Sau tiếng Anh, các ngôn ngữ thường được sử dụng ở nhà nhiều nhất là tiếng Hoa rồi đến tiếng Nam dương, Hy lạp và tiếng Nga.

Nhà hát nhạc kịch Opera

Harbour Bridge lúc hoàng hôn

Bãi biển tuyệt đẹp

Sydney Skyline

cầu Cảng và nhà hát con sò về đêm

Last edited:
Chào em 9x_style
Đã ăn chơi suốt 1 năm qua , nên năm nay sẽ không đi đâu hết , sorry em nhé.... còn viêc em không biết lái xe mà muốn đi chơi thì đã có http://www.greyhound.com.au/
Chúc em phượt được nhiêu nơi trên nước Úc ......:):)

Hôm nay có hội chợ Tết tại Bankstown rất vui có mua lân đốt pháo và những màng ca nhạc của nhiều nước góp vui nửa nhưng rất tiếc là đang làm việc nên không có chụp tấm nào chỉ nhìn mà thèm :)
Mai mừng 1 Tết đi lễ chùa hy vọng có thứ để chụp để khoe mọi người ..

Chúc các bạn xa gần 1 năm Quý Tỵ sức khỏe nhiều. Bạc tiền rủng rỉnh thoải mái tiêu. Gia đình hạnh phúc bè bạn quý. Thanh thản vui chơi mọi nẻo đường .

Mình không biết những gia đình ở hải ngoại đón giao thừa và ăn Tết như thế nào, còn gia đình mình thì thường lên Chùa đón giao thừa sau khi rước ông bà về ăn Tết trước đó vài tiếng. Năm nay mình ra khỏi nhà sau khi đồng hồ gõ xong 12 tiếng chuông , lên chùa thắp nhang cho Ba , lại Phật chúc tết quý Thầy , xong ngồi uống trà ăn hột dưa 8 đến khi gà gáy và mặt trới ló dạng , lúc này chịu hết nồi nên đi về nhà ngủ 1 giấc đến trưa rồi lại lên chùa coi múa lân , coi mọi người đi lễ chùa đến chiếu , tối gia đình xum hộp ăn tối chúc tết lì xì lấy hên , tán dóc đến 10h thì ai về nhà nấy đề sáng mùng 2 còn đi làm ...... Thế là hết tết ,1 năm mới lại bắt đầu.....

Dưới đây là 1 số hình ảnh mình chụp tại Tu Viên Minh Giác

Đốt pháo múa lân

chi oi, em se di uc vao khoang gan cuoi thang 3. se o Sydney 3 ngay tu 21-23/3 , em se o khu gan cau cang Darling,chi co the chi cho em nen lam gi va di dau trong 3 ngay nay khong? Em tung di Gold Coast roi, thanh pho nho nho de di lai, em nhin tren ban do Sydney khong changbiet lam gi het ah. Chi giup em nhe. Neu chi co thoi gian, mong gap chi ah. Chuc chi nhieu suc khoe va luon vui ve!

chi oi, em se di uc vao khoang gan cuoi thang 3. se o Sydney 3 ngay tu 21-23/3 , em se o khu gan cau cang Darling,chi co the chi cho em nen lam gi va di dau trong 3 ngay nay khong? Em tung di Gold Coast roi, thanh pho nho nho de di lai, em nhin tren ban do Sydney khong changbiet lam gi het ah. Chi giup em nhe. Neu chi co thoi gian, mong gap chi ah. Chuc chi nhieu suc khoe va luon vui ve!

Chào Nguyenstu,

Ngày 21 :
Đi dạo xung quanh Darling Harbor tham quan :
Sydney Aquarium,
Sydney Wildlife World
Madame Tussauds Sydney
Imaxx
Chinese garden
China town
Đi chợ trời tại Chinatown
Đi bộ về Sydney tower dạo shop đêm sau đó thì lên tháp ngắm Sydney về đêm , hay ngược lại là đi lên tháp trước ngắm mặt trời lặng

ngày 22:
Đón Ferry đi Opera House nên xuống phà tại bến có hình mặt cười sau đó đi bộ trên Cầu cảng qua The Rocks , sau đó đi bộ lại Opera House , Vườn thực vật ... nếu làm biếng thì xuống bến phà Circular quay rồi đi bộ lại nhà hát con sò , vườn thực vật và Mrs Macquaires chair .
Đón phà qua Manly

khuya đi The Star thử thời vận và nhảy disco

Ngày 23

Đi bộ lại chợ cá thường thức hải sản
Đón phà đi Cicular Quay , đón bus đi Bondi
Shopping
tối coi đốt pháo bông tại Darling Habour
..Bạn nên mua vé multi cho 3 ngày ở Sydney cho tiện việc di chuyển giá vé hình như là $43 zone 1 (xung quanh city) cho cả tuần đi được phà , xe lửa và xe buýt
Ngày 22 bạn có thể mua tour đi hunter Valley thử rượu hoặc đi núi 3 chị em .

Chúc vui

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,679
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back