What's new

[Tổng hợp] Lang thang Sydney - Đi để khám phá và cảm nhận !

Sơ lược về Thành phố Sydney:

Sydney là thành phố lâu đời nhất ở Úc,và là thủ phủ của bang New South Wales, với các biểu tượng nổi tiếng như Nhà hát nhạc kịch Opera và Harbour Bridge, nằm quanh cảng với phong cảnh tự nhiên và trên 70 bãi biển tuyệt đẹp.
Thành phố Sydney là cấp chính phủ địa phương chịu trách cho trung tâm thương mại, tài chánh và văn hóa của khu vực trung tâm Sydney.
Thành phố Sydney là một trong những nơi có dân số với nguồn gốc sắc tộc đa dạng nhất ở Úc. Hầu như phân nửa cư dân thành phố này sinh trưởng ở nước ngoài và gần 30 phần trăm cư dân nói ngôn ngữ khác tiếng Anh. Sau tiếng Anh, các ngôn ngữ thường được sử dụng ở nhà nhiều nhất là tiếng Hoa rồi đến tiếng Nam dương, Hy lạp và tiếng Nga.

Nhà hát nhạc kịch Opera

Harbour Bridge lúc hoàng hôn

Bãi biển tuyệt đẹp

Sydney Skyline

cầu Cảng và nhà hát con sò về đêm

Last edited:
Hôm nay trời nắng đẹp nên lái xe chạy 1 vòng ....xuống chùa Nan Tien dùng cơm chay
Vài hình trên đường đi...

Standwell Park : đang nắng đẹp bổng nhiên mua rào , sao cơn mưa cảnh vật trước mắt nó như thế này

khi đến chùa thì toàn chụp bằng SS nên hình trong máy mình toàn hoa

Tháp 7 tầng nhưng chụp được có phần trên hà

Hoa dâm bụp trong nắng trưa mình ưng ý tấm này nhất

Hoa gì không biết tên , hoa nay chỉ nở vào mùa đông

Hoa này có phải hoa oải hương không ta ?

Chuông đổng wishing bell nằm sau chùa

Thưởng cho ngày thứ 7 đẹp trời bằng cây kem ....
Chúc các bạn cuối tuần vui vẻ... !

Thích cái ảnh cầu vồng của chị LC quá. Nhìn trời nắng đẹp và ấm, mùa đông cứ như thế này thì sướng thật :)

@redfox: Cái giá này khó nói lắm bạn , tùy bạn chọn ở trong hay ở ngoài có ban công hay nhìn qua của sổ . Chuyến du thuyền mình đi giờ cuối nó sales còn có $650 người inside cabin phòng 4 người ( không biết ở tầng nào:)), giá này là bao trọn gói cho 9 đêm ( ăn, uống, ngủ, chơi ,nghe nhạc , nhảy đầm ,coi show... trên du thuyền ) Và tùy bạn chọn đi chổ nào và du thuyền to hay nhỏ nữa ...

Ngày chủ nhật định ngủ nướng nhưng nhìn ra của sổ trời trong xanh không một đám mây , không nở nằm trên giường phài ra ngoài tắm nắng thôi , thế là lên xe chạy ra City vì hôm nay mình biết là có Lễ hội cafe Aroma . Đậu xe ở Daring Habour và đón phà qua The Rocks vì muốn tiến kiệm $5.80 nên chọn cách xuống trước 1 trạm và đi bô qua cầu đế đến The Rocks , không uổng phí khi đi trên cầu tí nào trời vẩn trong xanh nhưng khi đến The Rocks thì 1 rừng người đang đợi phía trước có lẻ mình đi vào giờ cao điểm (trưa) nên quầy hàng nào cũng người là người, nhìn thấy xếp hàng đông quá mình không có đủ kiên nhẩn đứng chờ ( thật ra thì mình của không phải tín đồ nghiện cafe) vì ham vui và muốn xem cho biết nhưng đi 1 đoạn thì phải kiếm đường khác mà vòng ra vì quá đông người xếp hàng chờ thử cafe.
Những tấm hình ngày chủ nhật của mình .......

Milson point

trên cầu Cảng

Chân dung làm từ những ly cafe

Logo

Có khoảng hơn 20 loại trà tại quầy này

Mỗi cái dù trắng là 1 loại cafe , họ chia ra nhiều khu nhưng khu nao cũng người và người

Đi chưa hết vòng thì đi về , quay ra đón phà quay về Darling Habour dùng bữa trưa , kết thúc ngày chủ nhật của mình tại đây... hẹn dịp khác

Dear chị LoanChau

Em đã đọc hết 46 trang và thật sự hứng thú với chuyến đi Úc sắp tới của mình :D, cảm ơn chị rất nhiều vì các thông tin.

Em sẽ ở Sydney từ 10/8 (sáng 8h xuống sân bay) đến hết 23/8 (6am 24/8 đã ra sân bay về VN rồi ạ :( ), em ở Greenwich Village Accommodation, 33 Greenwich Road, nên vào trung tâm phải đi tàu/bus. Đi đoàn 12 người nhưng chắc sẽ tách nhỏ 1 chút, vì nhiều người đã từng đi Sydney. Em đã từng ở Syd 1 tháng 2009 khi là SV năm 4 ;)

Trong tuần em đi học từ thứ 2 - thứ 6 đến tận 4pm nên ko biết sau h đấy có thể vào thành phố chơi/thăm ở đâu ko chị?

Em có 3 ngày cuối tuần (Sat 17/8 có lịch SH chung của đoàn đi Hawkesbury river) dự định như sau, chị xem giúp em có thể khả dĩ ko nhé
1. Sat 10/8 (chắc mất 1 buổi sáng làm thủ tục về chỗ trọ) --> ăn trưa xong
- Thăm lại Sydney opera house + darling harbour + cockle bay wharf
- đến University of Sydney vì là nơi có tổ chức Học Mãi nơi cấp học bổng cho bọn em :)

2. Sun 11/8
- Blue Mountains + Katoomba

3. Sun 18/8
- Auburn Botanic Garden http://www.auburn.nsw.gov.au/Explore/AuburnBotanicGardens/Pages/AuburnBotanicGardens.aspx#opening có Cherry blossom festival in mid to late August --> hehe, hy vọng nó nở đúng dịp
- Coastal walk from Bondi Beach to Bronte then to Coogee beach (em có cô bạn học cùng cấp 2 hiện ở Picnic point, đang định hẹn hò 2 đứa cùng đi)

Liệu có đi hết đc ko chị? hoặc có thể đi thêm đc nữa ko ạ? chị cho em tư vấn nhé! ngày xưa đi lần đầu em chỉ đi trong thành phố với Manly beach thôi, h thích đi xa tí.

Ah chị có biết chỗ nào mua đc đồ gỗ thủ công do thổ dân Úc làm ko ạ? em muốn mua búp bê khắc gỗ cho 1 người bạn.

Tks chị rất nhiều ạ :)

Chị không biết là đi chung cả nhóm hay em tách ra đi riêng ?
Chị nghỉ em ra shop bán quà lưu niêm hỏi thử coi và coi món đó làm ở đâu là đựoc)
Ngày 10/8 :
(nếu không bao xe đi thì sẽ tốn rất nhiều thời gian di chuyển vì cuối tuần không có nhiều xe đâu)
Nếu có xe đón cho cả đoàn thì nên ghé Sydney Uni trước , qua chợ fish market ăn trưa , check in nghĩ ngơi . Chiều đi ra city tham quan nhà sò cầu cảng qua darling Harbour , ăn tối nếu chưa mệt thì ở lại coi đốt pháo hoa lúc 8:30 (coi giờ xe bus chạy)
Ngày 11/8 : ok ( mướn xe bao trọn ngày )
Ngày 18/8 ok nếu em có cô bạn chở đi .

Trời mùa đông mau sáng và nhanh tối nên tranh thủ đi càng sớm còn tốt lol

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back