What's new

[Tổng hợp] Lang thang Sydney - Đi để khám phá và cảm nhận !

Sơ lược về Thành phố Sydney:

Sydney là thành phố lâu đời nhất ở Úc,và là thủ phủ của bang New South Wales, với các biểu tượng nổi tiếng như Nhà hát nhạc kịch Opera và Harbour Bridge, nằm quanh cảng với phong cảnh tự nhiên và trên 70 bãi biển tuyệt đẹp.
Thành phố Sydney là cấp chính phủ địa phương chịu trách cho trung tâm thương mại, tài chánh và văn hóa của khu vực trung tâm Sydney.
Thành phố Sydney là một trong những nơi có dân số với nguồn gốc sắc tộc đa dạng nhất ở Úc. Hầu như phân nửa cư dân thành phố này sinh trưởng ở nước ngoài và gần 30 phần trăm cư dân nói ngôn ngữ khác tiếng Anh. Sau tiếng Anh, các ngôn ngữ thường được sử dụng ở nhà nhiều nhất là tiếng Hoa rồi đến tiếng Nam dương, Hy lạp và tiếng Nga.

Nhà hát nhạc kịch Opera

Harbour Bridge lúc hoàng hôn

Bãi biển tuyệt đẹp

Sydney Skyline

cầu Cảng và nhà hát con sò về đêm

Last edited:
Chị LoanChau ơi, thêm 1 câu hỏi nữa, tối thứ 7 ở Darling habour bắn pháo hoa thì đứng ở đâu chụp ảnh là đẹp nhất vậy chị? E, mê nhất món chụp ảnh pháo hoa :D

@nguyenyensao, trước Habourside ngay cái vồm ... mình thích ngồi xem hơn là chụp :)) . hãy chọn quả nào to thì chụp , lúc gẩn hết nó bằn rất nhanh lúc này thì ngắm thôi chứ đứng chụp... sẽ cháy hết hình phí lắm :LL

Hình mình chụp lúc mới biết thế nào là chụp phái hoa

Chị Loan Châu ơi, sáng thứ bảy này em có mặt ở Sydney. Em lên lịch trình như vầy nhờ chị xem và góp ý dùm em với:

T7: từ sân bay về gửi hành lý ở KS
- Dạo China Town, Paddy mảket mua đồ lưu niệm
- Đi Auburn Japenese Garden xem hoa đào, em ở George street thì đi đến chỗ này bằng cách nào tiện vậy chị?
- Khoảng 4h về, ra The Rock dạo rồi đi bộ xuống Darling habour chơi ở đó chờ xem pháo hoa
hay chị có góp ý gì cho thời gian sau khi ngắm hoa anh đào cho tới lúc bắn pháo bông không chị? :)

CN: đi Blue Mountain và Featherdale park -> cái này tự đi được hay nên mua tour vậy chị?
T2: mua tour đi Hunter Valley. Chị ơi, Hunter Valley này với Yarra Valley ở Melbourne có khác nhau nhiều không chị? Khi xuống Melbourne em sẽ được đi Yarra Valley nên không biết có nên đi Hunter Valley nữa không?

Nếu muốn mua chocolate ngon ở Syd hay Mel thì mua ở đâu được vậy chị? Em thấy trong tour đi Hunter Valley co nói là sẽ ghé factory làm chocolate, vậy mua luôn ở chỗ đó có ok không chị? :D

Ah, chị ơi, với lịch đi như vậy em nên mua Multi Day Pass hay đi tới đâu trả tới đó vậy chị?

Cám ơn chị nhiều!! :)

Last edited:
@tiato,
T7 xem hoa anh đào : đón xe lửa từ Central đi Auburn . Getting To the Gardens

The Auburn Botanic Gardens is located on the corner of Chisholm and Chiswick Roads in Auburn.

Check Trip Planner for information on bus and train travel. From Auburn Train Station the 909 bus will take you to nearby Cumberland Road.
Opening Times

During Daylight Saving (6th October 2013 to 6th April 2014)

Monday to Friday 9.00am to 5.00pm (the last hire period ends at 4.30pm)
Saturday and Sunday 9.00am to 6.00pm (the last hire period ends at 5.30pm)

During the Rest of the Year
9.00am to 5.00pm every day of the week (the last hire period ends at 4.30pm)
Dạo QVB mua sôcla . Lên tháp xem mặt trời lặn về ks nghỉ ngơi , ra Darling Harbour ăn tối và chờ xem pháo hoa .
Mua vé từ trạm.
CN: nên mua tour vì đi xe lửa rất tốn thời gian
T2: đi dao City , The gap , lighthouse , Manly beach ( vườn nho nào củng giống nhau trừ khi bạn biết thưởng thức rượu nho)
Mua vé Multi
PS đến Auburn Botanic Gardens nhớ gọi cho mình (sẽ làm phó nháy miễn phí :LL )

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ

Cám ơn chị! Em tính qua đó mua prepaid sim card dùng. Em search trên internet có cái Optus Prepaid $10 Connect 4 Less SIM/Micro SIM Pack. Nó ổn không chị hay chị có sggest gì thêm không? mà cái này ở aiport có bán luôn không chị?

Hehe, tới garden sẽ alo chị. Có chị đi chung thêm vui! :D

Mình có thể di chung với bạn và bạn cuả bạn full trip luôn được không? Mình sẽ share tiền phong với bạn. Vì mình không dám đi 1 mình. Nếu được thì bạn tra lời cho mình với nhé. Thanks bạn.

Tiato@: Ban di chung voi gia dinh hay 1 minh, neu 1 minh thi cho minh va nguyenyensao join voi dc khong ban. Minh di co 1 minh nhung khong biet duong va tieng Anh cung khong ranh. Thanks ban.

Loan Chau@: Chi oi cho e hoi tham chut nhe. E di 1 minh nhung chua biet gi ve nuoc Uc het, chi cho e hoi qua do em co the tim 1 huong dan vien nguoi VN de dan e di tham quan 6 ngay 3 ngay Syd va 3 ngay o Melb duoc khong chi. Neu co thi gia co mac khong? Thank chi rat nhieu.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back