What's new

[Tổng hợp] Lang thang Sydney - Đi để khám phá và cảm nhận !

Sơ lược về Thành phố Sydney:

Sydney là thành phố lâu đời nhất ở Úc,và là thủ phủ của bang New South Wales, với các biểu tượng nổi tiếng như Nhà hát nhạc kịch Opera và Harbour Bridge, nằm quanh cảng với phong cảnh tự nhiên và trên 70 bãi biển tuyệt đẹp.
Thành phố Sydney là cấp chính phủ địa phương chịu trách cho trung tâm thương mại, tài chánh và văn hóa của khu vực trung tâm Sydney.
Thành phố Sydney là một trong những nơi có dân số với nguồn gốc sắc tộc đa dạng nhất ở Úc. Hầu như phân nửa cư dân thành phố này sinh trưởng ở nước ngoài và gần 30 phần trăm cư dân nói ngôn ngữ khác tiếng Anh. Sau tiếng Anh, các ngôn ngữ thường được sử dụng ở nhà nhiều nhất là tiếng Hoa rồi đến tiếng Nam dương, Hy lạp và tiếng Nga.

Nhà hát nhạc kịch Opera

Harbour Bridge lúc hoàng hôn

Bãi biển tuyệt đẹp

Sydney Skyline

cầu Cảng và nhà hát con sò về đêm

Last edited:
Hi bạn,
Làm travel schedule thì ko cần phải book ksan or flight gì cả. Chỉ cần thể hiện là bạn sẽ ở đâu, thời gian nào, làm gì, khach san bạn tính ở là gì... là được. Tất nhiên là phaỉ hợp lý, tài chính hạn chế mà toàn book sheraton với park hyatt là fail chắc.
Good luck

Hi bạn,
Làm travel schedule thì ko cần phải book ksan or flight gì cả. Chỉ cần thể hiện là bạn sẽ ở đâu, thời gian nào, làm gì, khach san bạn tính ở là gì... là được. Tất nhiên là phaỉ hợp lý, tài chính hạn chế mà toàn book sheraton với park hyatt là fail chắc.
Good luck

Dear leelan,

Cám ơn fb của anh.

Em muốn hỏi nếu 10 ngày em muốn đi cả Goldcoast và Sydney hoặc cố thêm Mel nữa thì nên phân bổ schedule thế nÒ, và ở đó nên đi những điểm du lịch nào ?

Cám ơn Anh

Hi Ellen,
Theo mình thấy thì 10 ngày chỉ đủ đi Sydney và GC thôi, Mel ở hướng ngược lại nên không tiện.
Mình thì 1 tuần cho Syd, 1 tuần cho Byron Bay + GC. Điểm du lịch thì cũng nhiều rồi, mỗi người 1 ý, bạn nên vô website của Syd, GC mà xem, rất chi tiết. Mình thì ko thích ngắm cảnh như chị LC nên chỉ đi những điểm chính và tiện thôi, còn lại spend time đi lòng vòng, khám phá, hoặc đi ra farm. ở GC thì mọi người khuyên đi mấy cái theme park mà mình cũng ko đi, chỉ đi surfing, kayaking và snorkeling thôi.
Ngoài ra thì tốt nhất là thuê xe tự lái như mọi người trên forum đã khuyên, còn ko thì mua tour cho rẻ, một cái nữa là nên bắt đầu vào groupon của Úc mà săn deal đi (giống mấy trang hotdeal của vietnam đó), mình thấy nhiều deal cũng hay.
Ở thì mình ở mấy cái hostel, YHA khá famous ở đó, giá thì ok, cao hơn hostel thường 1 xíu, nếu bạn ở YHA thì nên mua membership của họ (mua ở VN thì mua của Hi Hostel, 2 hệ thống này liên kết với nhau, mua ở VN rẻ hơn nhiều). Mình thì ko ở YHA, vì book ko kịp, với lại kiếm được mấy cái hostel khác cũng lạ lạ nên ở thử.
Enjoy OZzzzz
Dear leelan,

Cám ơn fb của anh.

Em muốn hỏi nếu 10 ngày em muốn đi cả Goldcoast và Sydney hoặc cố thêm Mel nữa thì nên phân bổ schedule thế nÒ, và ở đó nên đi những điểm du lịch nào ?

Cám ơn Anh

Hi Ellen,
Theo mình thấy thì 10 ngày chỉ đủ đi Sydney và GC thôi, Mel ở hướng ngược lại nên không tiện.
Mình thì 1 tuần cho Syd, 1 tuần cho Byron Bay + GC. Điểm du lịch thì cũng nhiều rồi, mỗi người 1 ý, bạn nên vô website của Syd, GC mà xem, rất chi tiết. Mình thì ko thích ngắm cảnh như chị LC nên chỉ đi những điểm chính và tiện thôi, còn lại spend time đi lòng vòng, khám phá, hoặc đi ra farm. ở GC thì mọi người khuyên đi mấy cái theme park mà mình cũng ko đi, chỉ đi surfing, kayaking và snorkeling thôi.
Ngoài ra thì tốt nhất là thuê xe tự lái như mọi người trên forum đã khuyên, còn ko thì mua tour cho rẻ, một cái nữa là nên bắt đầu vào groupon của Úc mà săn deal đi (giống mấy trang hotdeal của vietnam đó), mình thấy nhiều deal cũng hay.
Ở thì mình ở mấy cái hostel, YHA khá famous ở đó, giá thì ok, cao hơn hostel thường 1 xíu, nếu bạn ở YHA thì nên mua membership của họ (mua ở VN thì mua của Hi Hostel, 2 hệ thống này liên kết với nhau, mua ở VN rẻ hơn nhiều). Mình thì ko ở YHA, vì book ko kịp, với lại kiếm được mấy cái hostel khác cũng lạ lạ nên ở thử.
Enjoy OZzzzz

Hi leelam,

Cám ơn thông tin bổ ích của anh, e cũng đã ngó quá trang groupon thấy rất nhiều deal hay

Hiện tại em vẫn đang confuse về lịch trình quá, ngoài Syd ( đi 1 số nơi trong tp ) hai vch chắc sẽ đi Queenland để ngắm san hô ở great baarier reef, và đi thêm byron bay như a đã recommend . Theo anh nên đi phương tiện gì từ Syd đến các điểm này thuận tiện nhất và giá cả thể nào nhỉ?

Mong fb của anh;)

Thanks.

@Ellen,
Muốn đi Queenland để ngắm san hô ở great barier reef chỉ có bay(máy bay) thôi ít nhất là 3 ngày 2 đêm và đi thêm byron bay 2 ngày 1 đêm (máy bay). Theo mình thì nên ở Sydney vài ngày sau mướn xe đi xa 1 chút , lên thăm thủ đô và vế lại Sydney. Còn bạn muốn lặn ngắm san hô thì nên đi Cairns nhưng giá cả khộng tiện tí nào :)
http://www.discoveraustralia.com.au...b&pkw=cairns&gclid=CLisu6LCz7oCFUFepQodinoA1Q
Chúc 2vc bạn có chuyến đi vui vẻ

@nguyenyensao, muốn có góc chụp đẹp là phải mạo hiểm chút hihihihihi , nói chơi thôi nơi đây không nhiều xe lắm !

thanks bạn loanchau về những gợi ý ^^
hôm nay vừa đi một vòng qua cầu - đi xong về lại quá phê TT^TT
nhưng được qua bên kia cầu thì khác hẳn - ít du khách hơn, view đẹp hơn

(cái này giống như ở tp.HCM - đi qua cầu/hầm thủ thiêm - trên mấy con đường ven sông mát mẻ, nhìn lại bên mày của tp... cảm giác hao hao giống nhau ^^)

càng xuống càng đỏ - lúc này đang là 7h30 tối, mà trời vẫn còn sáng & nắng ^^

lên đèn

hôm nay hơi tiếc vì ham hố chụp bên này - mà đi bộ lại bên kia - tính chụp cả nhà hát và phía sau là cây cầu luôn - mà đi không nổi T_T
mai lại lượn lờ tiếp ^^
một lần nữa cảm ơn bạn Loan Châu rất nhiều ^^

Hi Chị Loan Châu, e chuẩn bị đi Úc phượt vào tháng 3 năm sau do săn đc vé rẻ , em đang nghiên cứu về lịch trình đi mà thấy blur quá, mong chị tư vấn dùm e, nên đi thế nào cho hợp lý và save $ nhất nhé,

Thời gian em đi : 5/03- 15/03/14

Vch em bay tới Sydney, vì 10ngay ở Úc quá dài nên em có plan là sẽ đi Mel hoặc nơi khác có thể đi biển và lặn .

Chị tư vấn dùm em ở Syd nên ăn ngủ và đi đâu đc nhé? E chưa đặt ks nên chị tư vấn ks rẻ hợp lý dùm em với ạ.

E rất muốn đi Mel nhưng ko biết ở đó nhiều nơi để đi không thay vì đi Gold Coast hoặc Queenlands?

Mong sớm nhận đc fb của chị

Cám ơn Chị nhiều

Đang nghiên cứu hành trình du lịch châu âu, ghé qua Sydney thì thấy bài của chị, em hiện giờ đang sống ở sydney mà khi em nghe chị nói sẽ ở đây khoảng 10 ngày thì em thấy ... quá nhiều. Theo em nhớ tháng 3 năm ngoái ở syd vừa mưa vừa lành lạnh do cuối hè đầu thu, cũng không có nhiều event gì, chị sang đúng lúc vừa hết cái Gay festival, mà còn đúng dịp kỉ niệm 35 năm có cái lễ hội này.

Chị sang vào thứ 4, lúc mấy giờ ạ? nếu chị sang lúc chiều thì việc đầu tiên chị làm là hãy mua Multi zone 3 - 62 aud hay 72 aud thì phải, cái này đi đc cả bus, train, ferry trong 7 ngày, nó thực sự rất tiện, sau đó từ international airport chị đi vào trung tâm bằng train để về chỗ nghỉ gửi đồ (chị cũng đang băn khoăn chỗ ở thì em xin recommend YHA Sydney <33, phòng sạch thoải mái, nhưng phải đặt sớm, từ chỗ này nhìn thấy gần như những gì đặc trưng của sydney, giá khoảng 32 hoặc dưới đó, cái này em ko chắc tùy vào có bn phòng available, và nó ngay trung tâm, cách 300m là đến central station, và ngay đầu đường George Street). Sau đó a vs c đói thì có thể bắt train đi đến marrickville, một khu người việt lớn thứ 3 sau bankstown và canbramatta, và cả 3 khu này trên cùng 1 line train. Ở đó có bán bánh mì thịt ngonnnnn nổi tiếngggg dã cả mannnn 5 aud cho pork roll + can of coke, em đã ăn thử tất cả hàng bánh mì syd, công nhânn nó rất ngon, chẹp =.=.

http://www.urbanspoon.com/r/70/1452699/restaurant/Marrickville/Marrickville-Pork-Roll-Sydney

Sau đó ac nên về nghỉ cho hôm sau

Thứ 5 là shopping day, mọi chỗ ở syd đều mở muộn đến hơn 9h, bthg mấy cái chỗ shopping này đóng cửa lúc 5h, thì như em nói lấy george st làm trung tâm thì rẽ trái là darling harbour (ở đó có aquarium, vs cái bảo tàng sáp người nổi tiếng, chinese garden, navy museum) rẽ phải là sydney opera house, đi thẳng là queen victoria building, westfield shopping centre - có cái rất hay là mấy cái shopping centre này nó thông với nhau, chị đi vào queen victoria building xuống tầng dưới là townhall station, nhưng ko đi về phía station, đi hướng ngược lại và cứ đi thẳng theo dòng người =) là đến myer shopping centre, ra một cái sân rộng, chỗ đó hay có biểu diễn ca nhạc này nọ, đi như thế này có cái hay là ko phải ra ngoài hít khói bụi này nọ...vì tầm sáng hay chiều xe bus hoạt động nhiều, mặc dù ko thấy khói đen xả ra. Trong chỗ sân đó có gần như đầy đủ các fashion brand, đi thẳng tiếp đến david jones khu women, lên tầng 3 đi thông sang khu men, rồi ra ngoài là đến hyde park, rẽ trái là đến opera house, đi thẳng đến st mary's cathedral, bên trong cũng đẹp. Ngay sát cái nhà thờ này trên đường ra sydney opera house, có một cái đường đi bộ thông vs hyde park...chỗ này có cái đường trượt ra station, người ta vẽ trên cả 2 bên tường, cũng rất đẹp!. Lúc này ac đói thì có cơ hội nên ăn thừ KFC, khác xa kfc việt nam, và em recommend chicken wings, 3 for 3.50 aud, cái chip ăn kèm potato gravy ăn cũng được, còn ko thì ăn malaysian foood ở world square...Ở syd đồ ăn ngon có : korean res trên pitt street ko thì đến khu người Hàn bằng train ở Strathfield, Nepal, Malay có món chicken choimein, Thai có pad thai, Turkey có kebab...đắt nhưng ăn cũng đc , ko ngon bằng VN.., Vn thì quá nổi tiếng vs pork roll, rẻ mà ngon, phở thì ăn ở An restaurant chỗ bankstown, em ko recommend đến canbramatta quá xa mà ko có gì dặc sắc

Tiếp lả bên darling harbour cứ tối thứ 7 có bắn pháo hoa, gần darling harbour có cái china town - hay market, tối thứ 6 có kiểu ăn đêm giống chợ đồng xuân cuối tuần...chị nên ăn thử cái quan Nhật bán takoyaki, đông nhưng mà đứng xem họ làm.. thấy hay hơn thưởng thức :))) vui vui

Đến chủ nhật thì chị có thể dùng vé multi đi xa, đến blue moutain..vừa rồi ở đây cháy dữ dội khu đó nên em ko đảm bảo nó còn đẹp như xưa, đi đến wollongong, thực sự chị nên xuống khu này vì khi ngồi train họ đi qua rải bờ biển rất đẹp, đi qua wollongong có cái nan tien temple, đền chùa phật lớn nhất ở aus, trên cùng line train điểm cuối là Kiama, chỗ này có địa danh...gàn bờ biển có mấy hòn đá khi sóng biển đánh vào nó như núi lửa nhỏ phun lên, cũng được, ở đây ac có thể ăn thử món fish & chip, giá 8, 9 aud gì đó. Mấy chỗ này đi 1,2 ngày là đủ.

Nếu được em nghĩ chị nên đi melbourne, vừa rồi em đi đến đó...à mel cũng nhỏ như syd thôi mất 2 ngày là thấy hết, đi mel chị có thể đc đi tram, tàu điện, cũ và cổ..đi thì sẽ thấy bang vic và nsw ở aussie khác nhau nhiều về cách sống văn hóa, giống kiểu hn vs hcm :)) mel còn ít địa điểm xem hơn syd :| Nếu chị đi mel vào t7 vs cn vé đi train, tram tất tần tật có 3.5 aud

Ở NSW - Sydney đi lại tiện nhất là train, em đã đi thử bus, car . Train là nhanh nhất
Ở Vic, mel, nếu đi trong trung tâm, tram là tiện nhất, đi xa tiện nhất là car

@kaka, chịu khó đi bộ lang thang sẽ có nhiều góc nhìn đẹp :) nhưng nên mua cái thẻ multi pass rất tiện cho bạn lên xuống lúc nào cũng được ( phà , xe lửa , bus). Gần đến mùa hè thì trời càng lâu tối, như vậy bạn có nhiều thời gian chơi hơn :LL
Chúc vui

Sculpture by the Sea 2013

Năm nay không có nhiều tác phẩm điêu khắc đẹp như năm rồi , trưng bài khá gần nhau nên khó chụp :) muốn tránh đông người thì phải đi sớm ....

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back