What's new

[Tổng hợp] Lang thang Sydney - Đi để khám phá và cảm nhận !

Sơ lược về Thành phố Sydney:

Sydney là thành phố lâu đời nhất ở Úc,và là thủ phủ của bang New South Wales, với các biểu tượng nổi tiếng như Nhà hát nhạc kịch Opera và Harbour Bridge, nằm quanh cảng với phong cảnh tự nhiên và trên 70 bãi biển tuyệt đẹp.
Thành phố Sydney là cấp chính phủ địa phương chịu trách cho trung tâm thương mại, tài chánh và văn hóa của khu vực trung tâm Sydney.
Thành phố Sydney là một trong những nơi có dân số với nguồn gốc sắc tộc đa dạng nhất ở Úc. Hầu như phân nửa cư dân thành phố này sinh trưởng ở nước ngoài và gần 30 phần trăm cư dân nói ngôn ngữ khác tiếng Anh. Sau tiếng Anh, các ngôn ngữ thường được sử dụng ở nhà nhiều nhất là tiếng Hoa rồi đến tiếng Nam dương, Hy lạp và tiếng Nga.

Nhà hát nhạc kịch Opera

Harbour Bridge lúc hoàng hôn

Bãi biển tuyệt đẹp

Sydney Skyline

cầu Cảng và nhà hát con sò về đêm

Last edited:
@hieuphuong, nếu bác đi từ 3 người trở lên thì nên đón taxi từ sân bay về city, còn bác muốn đi xe lửa thì vào đây xem thêm , ghi chú là giá chỉ có giá trị từ sân bay về city ..... còn bạn muốn đi trong thành phố thì phài mua vé khác.
http://www.sydneytrains.info/

Còn nếu bác ở Sydney hơi lâu tí thì nên vào đây mua pass này ra vào lên tháp , xem cá xem thú cho đã đồng tiền :)
http://www.merlinannualpass.com.au/default.aspx
Còn bác muốn lên chương trình giùm thì cho mình biết bác qua ngày nào và về ngày nào và có trẻ em theo cùng không?
Welcome bác đến Sydney .....!:)

Cảm ơn chị Loan,

Vậy phiền chị tư vấn giúp chuơng trình. Lịch trình của tôi từ 30.01 đến 6.02. Gia đình tôi gồm 2 người lớn, 2 trẻ em (em bé 10 và 7 tuổi).

chị cho hỏi thêm một chút, mua vé multi3 có đi bus được từ sân bay về trung tâm không?

Cảm ơn chị nhiều

Cảm ơn bác kaka nhiều nhiều.

Sau một hồi cầy xới cái box của chị Châu Loan thì tôi có mấy dự định như sau, nhờ các bác tư vấn thêm:

Khi xuống sân bay sẽ mua ngay thẻ Multi 3 để bắt train về trung tâm và sử dụng thẻ này để đi bus, train, phà trong tuần. các bác tư vấn thêm giúp em thẻ này có đi được train tới Newcatsle và bắt bus tới Hunter valey không? Cái thẻ này có đi được Blue Moutain không? hình như có loại vé cho gia đình ngày Chủ Nhật tới Blue Moutain, không biết có đúng không các bác, thẻ này là thẻ gì, giá bao nhiêu các bác nhỉ?

Em lọ mọ vào cái trang https://secure.wildlifesydney.com.a...logId=41052&categoryId=78101&productId=136122 , họ bán combo cho cả wild life và aquarium, giá cả tương đối hợp lý. Các bác tư vấn giúp cái này có hợp lý không?

cảm ơn các bác nhièu nhiều.
Đề xuất với pác hieuphuong là nhớ lấy mấy cuốn guidebook khi xuống sân bay, trong đó có coupon discount cho mấy cái park pác muốn đi nhé

trả lời hộ bạn những gì mình biết và tự tìm hiểu được ^^
đi hunter valley mình thấy có 2 món rất độc và lạ, đáng để thử mà VN ko có ^^
đó là bay khinh khí cầu, hoặc đi trực thăng (có nhảy dù nữa, nhưng món này cảm giác hơi mạnh bạn thích thì có thể thử luôn ^^)
tại thung lũng này nhìn từ trên xuống rất đẹp, thoải mái nhất là bay khinh khi cầu - giá tầm 290$ ~ 330$
bay trực thăng thì tầm 160~190$

/đi phà thì chịu, mình chưa bao giờ đi phà ^^
Pác Kaka đại gia quá, mình tới Hunter Valley chỉ dám đạp xe đạp 35 AUD thôi, hehe

@hieuphuong :chuơng trình sẽ u tiên cho các bé

Thứ 5 - 30 /1 : Vn - Sydney
Dạo nhà hát con sò , cầu cảng, lên tháp . Ngày này là đêm giao thừa người Việt thường lên chùa Phước Huệ hoặc các chùa gần Cabramatta đưa năm củ và đón mừng năm mới ( ngoài City thì không biết)
Thứ 6 - 31/1 : Sydney - Kung Hei Fat Choy - Chức mừng năm mới (beer)
Đi sở thú Taronga zoo .Đi sớm xem đuơc nhiều show . Chiều về coi cái này http://www.sydney.com/events/circus-oz-2014-cranked-up hoặc đi lể chùa ngày này ờ chùa rất vui được ăn cơm chùa và còn nhận lọc năm mới.
Thứ 7 - 1/2 : Darling Habour
Sea Life Sydney Aquarium
Wild Life Sydney Zoo
Madame Tussauds
Australian National Maritime Museum
Tối xem pháo bông
Cn - 2/2
Biển Manly Coi cá mập
Tối coi Chinese New Year Twilight Parade
Thứ 2 - 3/2
Hunter Valley
Thứ 3 - 4/2
Đi Canberra
Thứ 4 - 5/2
Featherdale Wildlife Park Featherdale Wildlife Park
còn giờ thì shopping
Thứ 5 - 6/2 sydney - Vn ... home sweet home

Ps , T2 và T3 để xem lại đi hi ngày khích khao quá sẽ rất mệt
Có thể xắp xếp coi thêm cái này nủa nè http://sydney-gigs.thevine.com.au/s...e-lion-king/?gclid=CNe-sc3gp7sCFYdcpQodLFsAGA

Last edited:
@hieuphuong, day pass đi được phà, bus và xe lửa của chính phủ ... trừ của tư nhân và cty du lịch .. nếu bác ở Sydney 1 tuấn thì nên mua vé tuần zone 3 hình như $66 hoặc rẻ hơn hhihihi không nhớ 1 ngày day pass là $22 rồi bác đi 3 ngày là đủ vốn rồi :) Thời gian bác qua là Tết Ta mà ... còn link coi pháo bông là TẾT Tây 31/1/13. =))

Hix, thế pháo bông tối thứ 7 xem ở đâu hả chị?

chị tư vấn thêm trong tuần đó thì ngoài đi fish market còn cái market nào gần khu vực trung tâm kô chị? nghe nói hàng tuần có những chợ phiên hấp dẫn lắm???

cảm ơn chị!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back