What's new

Lang thang Tây Tạng: Shangri La - Lhasa - Kailash 10/04-03/05/2010

Status
Not open for further replies.
Tình hình là đã ở trên độ cao lâu lắm rồi do mơ với mộng “TIBET….Tibet ….tibet….” mà vẫn chưa thực hiện được...... không biết có ai giống mình hay không nên post lên đây mong muốn rủ rê thêm các bác bị hội chứng như em để cùng khám phá vùng đất “huyền bí” này.

Thời gian từ: 09/04 - 03/05/2010.
(tồng cộng gom góp được 3 ngày lễ + 13 ngày phép + 8 ngày T7,CN = 24 ngày)

Chi phí trong khoảng: USD 2000-2200. (phần lớn là chi phí thuê 4WD, nếu đi được 1 group thì có thể giảm được nhiều về khoản này, còn ăn ở thì chỉ budget thôi)

Lịch trình đi như sau:

Ngày 1 (09,10/04): HN – Kunming – Zhongdian
Ngày 2 (11/04): Zhongdian – Deqin
Ngày 3 (12/04): Deqin - MarKham
Ngày 4 (13/04): Markham – Pasho (300km)
Ngày 5 (14/04): Pasho – Rawok – Pomi (221km) (Rawok tso)
Ngày 6 (15/04): Pomi – Bayi (230km)
Ngày 7 (16/04): Bayi – Ganden - Lhasa
Ngày 8 (17/04): Lhasa (Potala, Jokhang, Barkhor)

Ngày 9 (18/04): Lhasa – Gyantse (260km) (Yamdrok-tso)
Ngày 10 (19/04): Gyantse – Lhate (243km)
Ngày 11 (20/04): Lhate – Saga (306km)
Ngày 12 (21/04): Saga – Paryang (255km)
Ngày 13 (22/04): Paryang – Darchen
Ngày 14 (23/04): Kailash
Ngày 15 (24/04): Kailash – Tsaparang (Tholing monst)
Ngày 16 (25/04): Tsaparang – HorQu (Lake Manasarovar)
Ngày 17 (26/04): HorQu – Zhongba
Ngày 18 (27/04): Zhongba – EBC (Tingri)
Ngày 19 (28/04): EBC
Ngày 20 (29/04): EBC – Shigate (Tashilhupo monst)
Ngày 21 (30/04): Shigate - Lhasa
Ngày 22 (01/05): Lhasa (Namtso )
Ngày 23 (02/05): Lhasa (Drepung, Sera…..)
Ngày 24 (03/05): Lhasa – KM – HN – SG

Mình đang phân vân đoạn màu đỏ ở trên, nên đi 4WD hay bay đến Lhasa.

- Nếu bay mình sẽ tiết kiệm được 2500 tệ và dành nhiều thời gian hơn tại Kailash, có thể nghiên cứu thêm trekking tại đây.

- Nếu giữ nguyên thì sẽ đi qua 1 cung đường tuyệt đẹp, địa hình đa dạng từ thấp lên cao và đặc biệt là làm quen, thích nghi dần dần với độ cao và không khí loãng ở những chặng sau.

Rất mong các bác có kinh nhiệm đi trước góp ý, bổ sung thêm thông tin để chuẩn bị cho chuyến đi thật chu đáo. Xin cám ơn nhiều.

Các bác quan tâm, chúng ta sẽ bàn bạc chi tiết hơn cho chuyến đi.

Phone của mình: Huy- 0913.736030 ( SG). [email protected].

@ vitbau: khí hậu tibet khắc nghiệt hơn em tưởng bác ạ. Nói chung là ngày nào cũng tương diamox, panadol, giảm đau các loại, ...kháng sinh thì được coi như thuốc bổ hàng ngày. Nói chung là uống thuốc như tự tử, hí hí. Có bạn còn có cả sổ y bạ của bệnh viện to nhất Lhasa nữa cơ :D
Không rõ bác tham khảo tour package của agency nào thế? Em muốn hỏi thêm xem nếu về đến Lhasa mà đi tàu vế Qinghai thì giá rổ sẽ ntn :D

@gotibet: tớ join từ đầu đến đoạn Lhasa, Trúc thì từ Lhasa đến Kailash, thế là thành 1 suất trọn vẹn, nhỉ? :D

@ vitbau: khí hậu tibet khắc nghiệt hơn em tưởng bác ạ. Nói chung là ngày nào cũng tương diamox, panadol, giảm đau các loại, ...kháng sinh thì được coi như thuốc bổ hàng ngày. Nói chung là uống thuốc như tự tử, hí hí. Có bạn còn có cả sổ y bạ của bệnh viện to nhất Lhasa nữa cơ :D
Không rõ bác tham khảo tour package của agency nào thế? Em muốn hỏi thêm xem nếu về đến Lhasa mà đi tàu vế Qinghai thì giá rổ sẽ ntn :D

@gotibet: tớ join từ đầu đến đoạn Lhasa, Trúc thì từ Lhasa đến Kailash, thế là thành 1 suất trọn vẹn, nhỉ? :D

Vừa đi Tibet năm nay mà năm sau đã muốn đi lại hả em?

Tình hình là sau khi tham khảo các bậc phượt gia, mình sẽ dời hành trình lại 1 tháng và sẽ đi vào tháng 5. Cái đoạn đỏ đỏ từ Zhongdian đến Lahsa sẽ được cân nhắc lại để dành nhiều thời gian hơn tại KaiLash, dự định 4 ngày để đi hết vòng kora tại đây.

@ gotibet: máu thế nhỉ, mới Tibet xong năm sau lại Tibet à, cố gắng tìm điểm chung trong hành trình của bạn để cùng join chung nhé.:)

từ lúc đọc cuốn" đường mây qua xứ tuyết", em mê mẩn cái núi Kailash. Vẫn ước ao một ngày đến đó. Mà tiếc là năm sau có nhiều kế hoạch quá, chưa đủ tiềm lực tài chính và dư dả thời gian để đi, hix

Theo mình cái lịch 24 ngày là QUÁ ÔM ĐỒM nên chia 2 cung Lhasa và Kailash , với 24 ngày trên Tibet và đi cả Western e rằng khó ai chịu nổi trừ phi các bạn đều là lực sỹ , tụi mình là nhóm đầu tiên của F233 đi Tibet năm 2006 , trên Tibet với khí hậu khắc nghiệt và đồ ăn không hợp khẩu vị , hotel lởm khởm nhất là ngoài Lhasa sẽ làm cho bạn mất sức rất nhanh , đi miền Tây thì còn nhiều điều không thể lường trước như điều kiện đường xá , thời tiết và cả alliance permit cũng có thể thay đổi xoành xoạch .

Theo mình nên bay thẳng tới Lhasa từ Nam Ninh hoặc Chengdu bỏ toàn bộ chặng Lijiang Shangrila dành cho một cung khác , đi Lhasa về Kathmandu thì thú vị và đỡ mệt hơn ( ý định tiết kiệm đi tới Lhasa bằng đường bộ ví dụ HN- Kunming - Chengdu bằng tàu và bus cũng nên bỏ qua vì quá mất thời gian và cũng chả save được mấy hìu , nên dành sức cho các Kora ở miền đất thánh thì hơn )

Nhóm Tibet mùa xuân 2006 cũng ấp ủ Kailash - Manasarova từ 3 năm nay mà chưa thực hiện được nếu đi vào tháng 7 thì có vẻ khả thi và sẽ chắc chắn có 4 người tham gia , anyway bạn cho mình book một chỗ , mail & YM : [email protected] .

CHEER (beer)

Nhóm Tibet mùa xuân 2006 cũng ấp ủ Kailash - Manasarova từ 3 năm nay mà chưa thực hiện được nếu đi vào tháng 7 thì có vẻ khả thi và sẽ chắc chắn có 4 người tham gia , anyway bạn cho mình book một chỗ , mail & YM : [email protected] .

CHEER (beer)

Kailash! mình cũng một lần đề cập tới trên ttvnol của nhóm Tibet mùa xuân 2006, các bạn còn giữ ý định đi, mình xin tham gia cùng nhé!

Tớ cũng đặt cục gạch cho vụ này. Nhưng cái đoạn đỏ đỏ cũng muốn bỏ đi (vì đi đoạn này rồi và ngày nghỉ cũng bị giới hạn ) tình hình cụ thể thế nào bạn vịt bầu cho ý kiến. Năm nay sẽ kiên quyết không đi đâu để chuẩn bị cho chuyến này ^^

Bác Vịt Bầu cũng cho em ném tảng đá vào đây với ạ. Sao bác không giữ nguyên thời gian như cũ, có ngày nghỉ lễ có phải dễ đi không?
YM: smallpepper_235. Bác add em nhé.

Hiện tại mình đang có chuyến đi dài ngày, sẽ sớm email cho các bạn để trao đổi về chuyến đi.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,554
190,120
Latest member
niharikash
Back