What's new

Lang thang Tây Tạng: Shangri La - Lhasa - Kailash 10/04-03/05/2010

Status
Not open for further replies.
Tình hình là đã ở trên độ cao lâu lắm rồi do mơ với mộng “TIBET….Tibet ….tibet….” mà vẫn chưa thực hiện được...... không biết có ai giống mình hay không nên post lên đây mong muốn rủ rê thêm các bác bị hội chứng như em để cùng khám phá vùng đất “huyền bí” này.

Thời gian từ: 09/04 - 03/05/2010.
(tồng cộng gom góp được 3 ngày lễ + 13 ngày phép + 8 ngày T7,CN = 24 ngày)

Chi phí trong khoảng: USD 2000-2200. (phần lớn là chi phí thuê 4WD, nếu đi được 1 group thì có thể giảm được nhiều về khoản này, còn ăn ở thì chỉ budget thôi)

Lịch trình đi như sau:

Ngày 1 (09,10/04): HN – Kunming – Zhongdian
Ngày 2 (11/04): Zhongdian – Deqin
Ngày 3 (12/04): Deqin - MarKham
Ngày 4 (13/04): Markham – Pasho (300km)
Ngày 5 (14/04): Pasho – Rawok – Pomi (221km) (Rawok tso)
Ngày 6 (15/04): Pomi – Bayi (230km)
Ngày 7 (16/04): Bayi – Ganden - Lhasa
Ngày 8 (17/04): Lhasa (Potala, Jokhang, Barkhor)

Ngày 9 (18/04): Lhasa – Gyantse (260km) (Yamdrok-tso)
Ngày 10 (19/04): Gyantse – Lhate (243km)
Ngày 11 (20/04): Lhate – Saga (306km)
Ngày 12 (21/04): Saga – Paryang (255km)
Ngày 13 (22/04): Paryang – Darchen
Ngày 14 (23/04): Kailash
Ngày 15 (24/04): Kailash – Tsaparang (Tholing monst)
Ngày 16 (25/04): Tsaparang – HorQu (Lake Manasarovar)
Ngày 17 (26/04): HorQu – Zhongba
Ngày 18 (27/04): Zhongba – EBC (Tingri)
Ngày 19 (28/04): EBC
Ngày 20 (29/04): EBC – Shigate (Tashilhupo monst)
Ngày 21 (30/04): Shigate - Lhasa
Ngày 22 (01/05): Lhasa (Namtso )
Ngày 23 (02/05): Lhasa (Drepung, Sera…..)
Ngày 24 (03/05): Lhasa – KM – HN – SG

Mình đang phân vân đoạn màu đỏ ở trên, nên đi 4WD hay bay đến Lhasa.

- Nếu bay mình sẽ tiết kiệm được 2500 tệ và dành nhiều thời gian hơn tại Kailash, có thể nghiên cứu thêm trekking tại đây.

- Nếu giữ nguyên thì sẽ đi qua 1 cung đường tuyệt đẹp, địa hình đa dạng từ thấp lên cao và đặc biệt là làm quen, thích nghi dần dần với độ cao và không khí loãng ở những chặng sau.

Rất mong các bác có kinh nhiệm đi trước góp ý, bổ sung thêm thông tin để chuẩn bị cho chuyến đi thật chu đáo. Xin cám ơn nhiều.

Các bác quan tâm, chúng ta sẽ bàn bạc chi tiết hơn cho chuyến đi.

Phone của mình: Huy- 0913.736030 ( SG). [email protected].

Tớ sợ đi 24 ngày sẽ có rất nhiều khả năng mắc hội chứng '' bội thực Tây Tạng '' ;)

Thực sự quan tâm nhưng đang có nhiều plan quá nên tạm thời mình dập dòm đã vậy :).

Ban Vịt ơi, cho mình ném tảng bê tông nhé nhưng liệu xem có thể bớt ngày đi được không. Nghỉ hết phép thì tớ lấy cái gì đi Nam Phi với hứa với vợ con đi Bali nữa. Bạn căn cỡ 8 ngày phép chình thức + 4 CN +3 ngày phép được không

to Anh gia: cám ơn bác....Em cũng chỉ mong bị "bội thực" để chữa được hội chứng ghiền Tây Tạng của Em :)

to PeterPan: nếu có duyên sẽ cùng bác đi chung trong chuyến đi này.;)

to Thik di choi: khác với những nhóm trước, mục tiêu của mình trong chuyến đi này là LHASA và núi KAILASH. Quảng đường từ Lhasa đến Kailash khá xa và đường không được tốt, mình canh mỗi chặng sẽ đi trên dưới 300km nên ít nhất sẽ mất khoàng 16 ngày để đến và quay trở lại Lhasa, chưa kể thời gian di chuyển từ HN/SG đến Kunming hoặc Chengdu. Hiện tại thì hành trình mình đang để mở, nếu bác sắp xếp được thì có thể join cùng từ đoạn Lhasa. Mình thì đã xin nghỉ phép rồi, lâu lâu nhắc lại sếp để nhớ..., đang rình vé bay rẻ cho chuyến đi.

Dạo này sách dịch viết về Tây Tạng khá phong phú, lonely planet Tibet ngoài Đồng Khởi chổ nào có. Hôm rồi có ghé Xuân Thu kiếm thêm vài cuốn sách còn thiếu thì vô tình gặp 1 cụ cũng đang kiếm về sách Tây Tạng. Cụ năm nay 80 tuổi rồi nhưng vẫn còn rất minh mẫn, cụ kể cho tôi nghe về Tây Tạng như thể cụ đã từng đến đó và mặc dù có điều kiện nhưng cụ chỉ có thể đọc sách để thỏa lòng mơ ước của mình. Khi biết tôi có ý định đi Tibet vào năm sau thì cụ rất vui và chỉ nói ngắn gọn rằng " Hãy đến đó khi vẫn còn có thể...."
Thế là có thêm quyết tâm để đi.:D

Ngoài airasia bay từ KLP, các bác cho em hỏi từ Bangkok có chuyến bay giá rẻ nào đến Kunming hoặc Chengdu không ạ?
Cám ơn nhiều.

Last edited:
Bác ơi, em xin phép chỉ join cái đoạn màu đỏ đỏ thôi thì có được ko ạ?
Theo em biết thì điều kiện để thực hiện cung đường cho miền đông - nam Tây Tạng (ít nhất là đến tháng 9 vừa rồi) là khó hơn so với cung đường truyền thống, về cả chi phí, điều kiện ăn ở lẫn tình hình xin permit, ko biết cụ tỉ thế nào ạ?

bác Vit Bau ơi, không biết bác tham khảo lịch trình này từ đâu ạ? Theo em được biết, thời điểm tốt nhất để đi Kailash là tháng 6 và tháng 7, lúc đó không quá lạnh mà cũng không sợ bị bất ổn chính trị.

Thông thường tháng 3 là tháng "nhạy cảm" ở Tibet, TQ sẽ cấm du khách đến Tibet, và thường lệnh cấm này sẽ kéo tới tháng 4, tháng 5 luôn. Bác có tính đến yếu tố đó khi plan chưa ạ?

Em cũng đang dập dòm làm chuyến Kailash vào tháng 6 năm sau đây. Nếu bác có điều chỉnh và dời ngày đi thì cho em join cái đoạn từ Lhasa trở đi nhé. Thanks!

Gửi lời chào bác Amechast phát nhớ (BB)

To Amechast: cung đường này chỉ khó ở chi phí ....hihihi... 5500 yuan/người cho 7 ngày từ Zhongdian đến Lhasa theo như báo giá bên dưới. Không biết năm sau hết khủng hoảng kinh tế hay sao ấy mà lại tăng thêm những 400 tệ !! tớ cũng đang tìm hiểu thêm thông tin các agentcy khác

Chuyến đi vừa rồi như thế nào hả bác, tình hình ở TT tốt không? Mọi người đi cảm thấy thế nào?

"here follow new prices for 2010. pls keep an eye on my website as i
will soon update the tibet pages with more info.

SOUTHERN ROAD YUNNAN-TIBET: 7 days from Zhongdian to Lhasa

Prices:

4 people: 5490 yuan p.p.

3 people: 7000 yuan p.p.

2 people: 9900 yuan p.p.

1 people: 18800 yuan total

incl: landcruiser, Tibetan driver, Tibetan English speaking guide and permits

excl: accomodation, meals and entrance fees

http://www.china-travel.nl/english/tibet.htm#T1 "

To Gotibet: các năm trước thông thường không được vào TT tháng 3, sang tháng 4 thì ra vào TT trở lại bình thường. Cũng tùy vào tình hình cụ thể tại TT, nếu bất ổn ngay vào thời điểm đi thì cũng phải chịu thôi cho dù đi vào tháng nào đi nữa. Tháng 6,7 là những tháng mưa nhiều, mình e rằng sẽ khó cho các đoạn đường đèo đến Kailash, bác có thông tin gì về đi vòng kora tại đây chưa? shared em với ạ

Hiện tại có một vài bác đi trước khuyên nên đi Kailash vào tháng 5, mình cũng đang cân nhắc đến khả năng này.

"Weather & Best Season of Kailash Mansarovar
Kailash Mansarovar is generally cool during nights and warm during days.

Summers (May to August) are very pleasant with moderate climate, with average around 15°C. Summers is ideal for all outdoor activities, temple visit, dip in holy waters and also for visiting nearby attractions.

Monsoons (September to November) are accompanied with little rain falls and also temperature drops down to 10°C.

Winters (December to April) are chilly days with average minimum touching near 5°C. Minimum can touch sub zero levels to -15°C. Snow falls often during winters.

The best season to visit Kailash Mansarovar is from May to November.
May to November offers cool and pleasant climate and the right period to spend meditation and also good for visiting temples in and around.
December to April is snow bound and chilly. Tourists typically keep off chilly snow bound days in winters."

Bác Vit Bau ơi, bác cho em xin nick Yahoo nhá.
Em rất muốn bàn thêm với bác về chuyến đi này, thèm quá rồi :D.
Ôi, Tây Tạng....

Cho tớ xin cục gạch 2 xuất, dưng bạn ơi, tớ cũng giống như bạn thik di choi, ngày nghỉ cũng chỉ có hạn :(

Vui lòng cho tớ xin nick yahoo được không?

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,486
190,104
Latest member
tranvouu12
Back