What's new

[Chia sẻ] Lào - Cảm nhận đời thường những ngày cuối năm

Ngày đầu tiên:
Những ngày giáp tết âm lịch 2011, Tôi cùng anh Thần ăn làm 1 chuyến du ngoạn qua lào bỏ lại đằng sau nhưng lo toan vất vả của đời thường, nhất là vào những ngày cuối năm. Hành lý gọn nhẹ chất lên con KIA nhỏ tôi cùng Anh nhằm hướng cửa khẩu Cầu Treo thẳng tiến.
Gần đến vinh chúng tôi gặp 1 tay Phượt bằng patin người Trung Quốc, hỏi thăm mới biết bạn dự tính đi vào huế. Ôi.., kính nể quá.

Tới cửa khẩu vào giờ buổi chiều tối, chúng tôi tranh thủ làm thủ tục xuất cảnh trong sương mù dày đặc và giá lạnh kinh dị của vùng cao nơi giáp biên. Anh hải quan thương tình cho tôi vào phòng để làm tờ khai xuất cảnh xe ô tô kèm theo lệ phí 50K, mà tay cầm bút vẫn run lập cập cứ như trong xe có hàng lậu.
Thủ tục được các anh chỉ bảo tận tình và nhanh chóng, có lẽ vì hết giờ làm việc nên tôi khá được ưu ái.
Sang tới cửa khẩu của nước bạn thì hỡi ôiiiii. Chào đón chúng tôi là những dãy phòng vắng tanh Không 1 bóng người. Choáng váng vì sợ phải ngủ lại cửa khẩu trong thời tiết giá lạnh thế này, tôi chạy đi gỏ cửa từng phòng mất 20 phút, cuối cùng phát hiện ra các đồng chí bạn đang ngồi sưởi ấm và ăn xôi trong bếp.
Vẻ mặt ngơ ngác của Anh Thần ăn tại nơi làm thủ tục của nước bạn là thế này đây.

Vài tờ thông báo hướng dẫn đọc ( Hiểu chết liền ) này được dán cẩu thả nơi phòng làm thủ tục kê khai.

Last edited by a moderator:
Em nghe mọi người nói ở Lào không nói nhiều tiếng Anh có phải không ạ? Thật ra thì tiếng Anh của em cũng không giỏi cho lắm :D.

Last edited by a moderator:
Bài viết hay quá. Năm ngoái em sang Vientian công tác cũng đến 1 số nơi nêu trong bài. Cảm giác cuộc sốn ở Lào rất bình yên.

Em nghe mọi người nói ở Lào không nói nhiều tiếng Anh có phải không ạ? Thật ra thì tiếng Anh của em cũng không giỏi cho lắm :D.

Nếu qua đến Vientiane thì dùng tiếng việt cũng được, đa phần người VN mình sống ở thủ đô, còn tiếng anh thì không thông dụng và nhiều người biết lắm đâu... Hên sui à...:D

Re: Lào../ Cảm nhận đời thường những ngày cuối năm.

Địa điểm chúng tôi lang thang tiếp theo là đại lộ Lane Xang. Con đường lớn nhất ở Vientiane (Lane Xang có nghĩa là Triệu voi) với một đầu là Presidential Palace và đầu kia là Patuxay (Patuxay Monument). Đây có thể ví như Đại lộ Champs Elysées ở Paris.
Patuxay được người Pháp xây dựng vào cuối thập kỷ 60 của thế kỷ trước, và được xây dựng bằng bê tông nhờ tiền viện trợ của người Mỹ để xây sân bay. Patuxay nguyên gốc còn có tên là đài tưởng niệm Anosavari, người đã có công đấu tranh dành độc lập từ Pháp. Đỉnh của Patuxay là địa điểm lý tưởng để ngắm toàn cảnh Vientiane.
Cụ chủ thớt xem lại đoạn bôi đỏ nhé, nhà e cứ thắc mắc đoạn dư này mãi?

Anosavari theo tiếng Lào có nghĩa là Monument = đài tưởng niệm không phải tên người đâu. Việc xây dựng thì đúng như bác dantoc đã nói. Trước 1975 nó là tượng đài biểu tượng chống Cộng, còn sau 1975 thì ngược lại, nó là biểu tượng cho chiến thắng của cộng sản. Với vốn tiếng Lào bập bõm thì tớ được nghe giải thích như vậy.

Còn 1 chỗ ở Viêng mà chưa thấy bác nào đề cập đến, đó là Ban Nong Paya (làng chân vua), nơi này không khác gì Keylang của Sing hay Patpong của BKK đâu nhé:LL. Có thời gian các gentlement thử ghé xem nhưng về nhà nhớ giữ kín kẻo vợ hay bạn gái :T

Đọc thread này của bác mà thấy mến Lào nhiều quá, tiếc là em đã đợt 30/4-1/5 này em chỉ ở Luang Prabang có 3 ngày rồi sang Thailand chơi lâu hơn. Có khi phải phải làm 1 tour nữa mới được!!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,600
190,146
Latest member
sportifiles
Back