What's new

[Chia sẻ] Lào - Thái - Cam, hai người và một chiến mã

Một chuyến đi đầy "ngẫu hứng", vì quyết một phát là đi. Quyết thêm nhát nữa là chuyển từ chu du Bắc Lào thành chấm 3 nước. Chẳng có nhiều Cụ Hồ hay Obama đâu, chỉ đơn giản nghĩ là mình sẽ cố lê lết về được đến nhà. Và quả thực là đã mua rất nhiều lương khô =)))

Đến bây giờ, khi về đến giữa lòng Hà Nội, mọi cảm xúc của Hoẵng vẫn cứ đang miên man, lâng lâng ở phía bên kia biên giới. Nơi đấy, Hoẵng đã để lại những cảm giác từ hồi hộp, lo lắng, háo hức tới trầm trồ, ngưỡng mộ, thích thú; thậm chí có cả mệt mỏi, bực dọc, khó chịu. Nơi đấy, Hoẵng để lại tình cảm về những con người xa lạ mà nhiệt tình, dễ thương; cũng như những "cay cú" khi bị thịt một cách oan uổng. Nơi đấy, Hoẵng đã có một chuyến đi.

Hoẵng viết lại đây những thứ Hoẵng và Emily đã trải qua trên đất bạn. Có thể với thời gian ít ỏi, cái nhìn này là phiến diện; và với giọng văn luôn chỉ mong được 5đ mỗi kì tốt nghiệp, các bài viết có thể là đau đầu nhức mắt. Nhưng mong có thể để lại chút kinh nghiệm cho anh em đi sau.

-----------

[Ảnh: em eck ở SG, mỗi cờ dán trên đầu em nó đều được mua tại chính nước sở tại để oánh dấu những nơi bánh xe em ý đã lăn qua]

Tổng quát
- Người và ngựa: Emily, Hoẵng và một em ếch trai tơ (Exciter) đen trắng đẹp giai đến nõn nã mang biển số 30K4 6790.

- Hành trình: hành trình dự kiến và thực tế quả thực là có lệch nhau, một phần do chủ quan chưa biết lượng sức mình, một phần do khách quan thời tiết cũng như sự hấp dẫn thực tế của mỗi điểm đến đối với 2 đứa. Hoẵng post ở đây là hành trình thực tế đã đi qua để anh em sau này có căn cứ chính xác hơn mà tham khảo.

Ngày 1 (20/8): HN - Mộc Châu
Ngày 2 (21/8): Mộc Châu - cửa khẩu Lóng Sập/Pa Hang - Muang Khoun (Xieng Khuang)
Ngày 3 (22/8): Muang Khoun - Phonsavan (Xieng Khuang) - Luang PraBang
Ngày 4 (23/8): Luang PraBang - Vang Vieng
Ngày 5 (24/8): Vang Vieng - Vientiane
Ngày 6 (25/8): Vientiane
Ngày 7 (26/8): Vientiane - cửa khẩu Friendship Bridge/Nong Khai - Bangkok
Ngày 8 (27/8): Bangkok
Ngày 9 (28/8): Bangkok - Pattaya - Bangkok
Ngày 10 (29/8): Bangkok - cửa khẩu Arayapraphet/ PoiPet - Siem Reap
Ngày 11 (30/8): Siem Reap
Ngày 12 (31/8): Siem Reap - Phnom Penh
Ngày 13 (01/9): Phnom Penh - cửa khẩu Bavet/Mộc Bài Sài Gòn
Ngày 14, 15, 16 (02,03, 04/9): Lên tàu SE2 SG - HN

Do màn chụp công tơ mét khá là phập phù, lúc nhớ lúc quên, lúc chụp khi vừa đến nơi, lúc lại chụp sau một ngày lang thang chán chê nên Hoẵng xin phép không để số km cho từng chặng đường ở đây. Anh em có nhu cầu đi có thể search các khoảng cách này trên mạng, hoặc xài bản đồ của Periplus đều có ghi cây số khá chi tiết cho từng đoạn đường.

Tổng chiều dài quãng đường từ lúc xuất phát tại Hồ Tây tới khi dừng chân tại trung tâm Sài Gòn là 7577 - 4029 = 3548km

- Chi phí: Chi phí sử dụng trong chuyến đi 25.000.000 VND/2 người bao gồm việc ăn ở, xăng xe, mua sắm quà cáp và các phụ phí khác như sửa xe, sửa máy ảnh và mua mới điện thoại (do bị hỏng và mất >"<). Ngoài ra còn có các chi phí khác chuẩn bị cho chuyến đi như mua sắm đồ dùng, thức ăn, chỉnh sửa lại em eck, phần chi phí ngoài này do mua bán, chuẩn bị không tập trung nên giờ cũng chả thống kê được là đã sử dụng bao nhiêu, nhưng phần này thì chắc tùy thuộc vào anh chị em, có sẵn đồ rùi thì chỉ phải sắm ít, mà chưa có đồ nào thì phải sắm nhiều, đa phần là sắm sửa những đồ có thể xài đi xài lại được nhiều lần ý mà :D.

[to be continued]

Last edited:
Dear Hoẵng,
Mình vừa làm một chuyến khốn khổ với cung đường các bạn đã đi qua ở Lào (chắc tại vì Phượt "công tác" hơi khác phượt ta...).
Mình cảm nhận được nhiều thứ hơn sau khi đọc bài của bạn.
Trong chuyến công tác đó, mình cứ nghĩ sao lại nhận lời đi sang cái chỗ quái quỉ này làm gì???
Thông tin thêm là mình có đến huyện Muong Moak, chủ tịch huyện bảo là ở đây không có fax hay email emèo nào hết, chỉ liên lạc bằng điện thoại cá nhân thôi.
Khổ người Lào thật, nhất là các em bé người Lào.

Hai bạn thật đáng khâm phục ...ước gì mình cũng có một bạn đồng hành để có thể đi được với mình như thế ! Đúng là một chuyến đi để đời .

Last edited by a moderator:
Cám ơn bài viết của các bạn.Mình đã đọc hết toàn bộ -ký sự-của hai bạn .Thật đáng khâm phục. Mình cũng đang định đi cam và thái một chuyến nhưng không rành TA nên băn khoăn quá ,mong có được một người bạn đồng hành .Nhưng chắc hơi khó .Có lẽ mình cứ đi cam thử nếu thấy thuận lợi thì thẳng tiến. Mong có nhiều bài viết như của các bạn để tham khảo/ Cám ơn các bạn

Hè này mình đang lên kết hoạch phượt Lào - Cam. Bạn cho mình hỏi thủ tục để qua Lào và Cam như thế nào? ( ex : visa hay giấy thông hành?). Xe mình lại không phải xe chính chủ , không biết có thể xin giấy ủy quyền sử dụng xe để nhập cảnh vào nước bạn được không?
Mình cảm ơn !

Last edited by a moderator:
Bài viết của hai anh , chị tuyệt vời . Đây hẳn là hành trang kinh nghiệm và đường đi nước bước cho các anh chị em sắp tới cảm ơn bác nhiều !

Re: Chuẩn bị

@Fương: cái ý tưởng dán cờ nó rất là bộc phát khi mà em cờ VN đã chình ình nằm giữa đầu em eck rồi :))

Về tiền nong, trước khi đi, Hoẵng đổi lấy 2.000.000 LAK, với tỷ giá 2.44 và đổi lấy tròn 1.000 USD để đi đường. Tiền Kíp Lào có thể đổi tại Ngân hàng liên doanh Lào - Việt (địa chỉ: 452 Xã Đàn), khi đi đổi tiền nhớ mang theo hộ chiếu. Tiền THB thì có thể đổi tại biên giới Lào - Thái. Tiền KHR thì cứ sang Cam đổi một ít để mặc cả được số lẻ thôi, còn thì bên đó tiêu tiền USD như mình tiêu tiền VND.

[To be continued]
Chị Hoẵng ơi, không biết đổi tiền ở Ngân Hàng Việt Lào có dễ không chị? Em nghe nói đi đổi ngoại tệ thì phải có giấy chứng mình là mình không dùng ngoại tệ vào mục đích xấu( rửa tiền, buôn lậu,v..v). Không biết đợt trước chị đi đổi tiền ở N.H này có dễ không chị?

Chào bạn Hoẵng/Emily,

Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm. Thời gian tới mình cũng dự kiến đi Lào + Cam bằng xe máy. Bạn có thể cho mình xin lịch trình trước đó của bạn vào email được không?
Cảm ơn bạn nhiều.
[email protected]

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back