What's new

Lào trong tôi như thế

Thú thật bảo gần 30 tuổi mới dam đi du lịch lần đầu chắc sẽ có nhiều người cười thầm bảo thật ngốc vì để già như vậy mới đi, có thể đó là sai lầm lớn nhất của mình khi còn trẻ không dám dũng cảm bước chân ra bên ngoài 1 lần,( chú thích mình có ra nước ngoài hồi trẻ đó là đi học đại học, và đi làm thì hay đi Taiwan) nhưng nó chẳng liên quan gì đến việc đi chơi và lúc đó cũng không biết chơi thế nào, vì theo mọi người đánh giá thì hơi ngờ nghệch nên chuyến đi Lào này là lần đầu em dẫn xác đi chơi, và là đi chơi 1 mình ( bỏ chồng con ở nhà) và Mình đã vô tình ( có khi cũng là duyên phận) chọn laos là nước đầu tiên đó.
11 năm trước mình không chơi với bạn người Việt mấy có khi vì mình cũng lập dị do đó thế giới của mình là thế giới với những người bạn Lào, và vô tình tên mình cũng bị thêm chữ Lào và cũng biết nhiều về lào qua các lời kể và ảnh của bạn bè, với tôi lào là nơi có những người bạn tốt,Và lào thật bình yên. Và chuyến đi Lào 6 ngày 5 đêm ( hơi dốt khi đặt lịch đi không xem ngày vì biết thế mình nghỉ thêm nốt thứ 6 để chơi thêm 3 ngày) bắt đầu để trải nhiệm cảm nhận trong tưởng tượng đó. Và hành trình ngẫu hứng này của tôi đã hội tụ đủ điều kiện thuận lợi ( vé máy bay giá rẻ, thời tiết không quá nóng, hoặc bị mưa, và gặp được những người bạn cũ),
Ngồi trên máy bay chứa kịp ngáp ngủ thì hạ cánh vì có mỗi 1 tiếng và vì ít người đi lào nên máy bay rộng thênh thang. Khi nghe thấy anh phi công nói rằng chuẩn bị hạ cánh mình ngó ra bên ngoài để xem nhìn từ trên cao hình ảnh đầu tiên về Lào là gì có những khu công nghiệp và những con đường chạy dài bờ biển như đài Loan không? hay những cánh đồng như Hà Nội, hay những tòa nhà cao tầng ở Trung quốc, nhưng Lào đúng là đất nước của gỗ mình thấy toàn cây là cây và chẳng có cái nhà nào cao quá 5 tầng, cảm giác đầu tiên về Viên Chăn là lạc hậu và bụi mù.
Thủ đô viên chăn của Bộ tộc Lào anh em Welcome u:)

NGày Đầu tiền của mình là đi lướt nhanh 1 vòng Viên Chăn vì có bạn ra đón và chạy show tham quan nên em kết thúc rất nhanh những gì cần đi như:
Tháp Luong:

hơi thất vọng một chút vì mình cứ tưởng nó hoành tráng lắm nhưng no chỉ như vậy thôi và 4 phía giống như vậy, nên chỉ cần đi 1 mặt là biết 3 mặt còn lại, Bù lại được nhìn người ta chụp ảnh cưới trong đấy như nhà mình vào Văn Miếu để chụp ý phần nào cũng vui vui vì được biết thêm 1 chút về phong tục cưới của họ, Nếu có phận nữa mình cũng phải mặc bộ này chụp ảnh ý chứ hì hì.Lưu ý khi họ cưới thật là trên người đeo tất cả như thế này và là vàng thật ah hic hic sướng sướng.

Chùa Si Meung: nơi nổi tiếng ở Lào khi đến là buộc chỉ cổ tay cầu phúc

và bạn mình cũng xin lộc để năm sau được theo chàng về dinh, và cầu được ước thấy, hic hic
Nơi tiếp mình đến ở Viên chăn đó là PATUXAY ( quảng trường chiến thắng, cứ cái gì có dính đến chữ Xay trong tiếng lào đều la Chiến Thắng hic hic)nhìn hơi giống quảng trường Champs-Elysées nhỉ nhưng đây là Champs-Elysées Lào ạ.

từ trên cao nhìn xuống có thể nhìn thấy 1 viên chăn rất đẹp cả 4 phía:

Đỉnh của patuxay có họa tiết rất đẹp, khi đứng ở đây bạn sẽ thấy mình đang được bay bổng từ các luồng gió lùa về so với cái nóng bức của 1 nuơc nhiệt đới như Lào

Một nơi nưa mà mình dừng chân để đến đó là Chợ Sáng ( talat Sao) đến đây mình chỉ thấy có vàng hấp dẫn thôi ạ, vì vàng rất đẹp thấy còn tinh nghệ hơn cả ViêtNam.

Và cuối cùng em tạm biệt Viên chăn mua vé xe buýt giường năm 1 giường nằm 2 người ( mình mất cả đêm để suy nghĩ là nếu nó xếp mình nằm cùng giường 1 đứa con trai thì sao? rồi mình tò mò đi gọi điện cho thằng bạn đi mua vé hộ nó bảo điên ah,người ta phải hỏi người đi là nam hay nữ để sắp xếp chứ. hóa ra mình tưởng bở.
Luông prabang đang đợi
[

to be continue............

Luang brabang là một nơi đẹp ,nhưng thật tiếc chỉ có thể cảm nhận khi hành trình khắp kết thúc, với Luang thì đó là 1 đặc trưng với các thác nước đẹp mê hồn:

Với những con phố tây, với các hostel bình lặng bên dòng sông mê kông và nét đặc trưng của đất nước phật giáo:

Luang prabang luôn là thế là bình lặng ,đẹp êm đềm, và đặc trưng kiểu quần ống thụng mà mặc đến bất cứ đâu nếu ai đã đến Luang một lần đều biết nguồn gốc nó ở đâu , yêu Luang vì nó luôn yên bình như vậy, để tiếp tục đến một hành trình mới đó là hành trình của Vang Viêng nhộn nhịp.

Vang Viêng có thể là một nơi thật nhộn nhịp làm cho con người chưa bao giờ thấy chán, 1 người bạn đồng hành cùng lịch trình đã phải nói nơi đây quá vui nên người đó đã phải quay lại mặc dù 1 tuần trước từ Vang Viêng đi Luang cuối cùng lại từ Luang về Vàng Viềng,không hiểu vì sao nó hấp dẫn vậy nhưng với tôi Vang Viêng quả thật sống động vì mọi thứ thật nhộn nhịp:
Việc đầu tiên là lái xe đi khắp nơi trong các thôn bản của LÀo:

Là Trò chơi TUbin mà khi đã chơi không được quay trở lại vạch xuất phát hahahaha

Để khi chạy dọc trên sông có các quán Bar ngoài trời 2 bên dọc sông khi mình thích mình ra hiệu họ sẽ quảng dây ra kéo mình vào tham gia cuộc chơi

Và cuối cùng của hành trình là đón Bình Minh trên Hot airbloon

Kết thúc đó là những hỉnh ảnh sáng tinh mơ của Vang Viêng, và bọn lái Kinh khí cầu trung quốc ,vì là dân tiếng trung nên khí nghe bọn nó hướng dẫn nhau làm thế nào để bay cao hơn mình mới phát hiện thằng lái này mới ra trường và nó không bao giờ có thể hạ cánh đúng nơi quy định, có đôi lúc nó hạ cánh cách cho quy định mà thằng lái xe đón khách phải đi thêm hơn 1 tiếng nữa mới tim ra nó hic hic, tuy sợ nhưng vui ,và chuyến đi thật đẹp với 1 người không chuyên như mình.Kết thúc phải nói thật sự yêu Lào đúng nghĩa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,649
190,156
Latest member
dulichanton-binhhung
Back