What's new

[Tổng hợp] Laos P.D.R

Cô gái Lào:

Cầu treo - Vientiane

Con đường nối cửa khẩu Cầu Treo - Hà Tĩnh với Vientiane dài 350km. 100km đầu tiên là cung đường đèo uốn lượn như Tây Bắc. Núi rừng trùng điệp, nhà sàn đơn sơ lưng núi, rực rỡ những xiêm áo, những cánh ô nở tung trong nắng, những trái bóng giao duyên bay lên trong ánh mắt đợi chờ và nụ cười con gái e ấp... Tất cả rộn rã một sắc xuân rực rỡ chỉ có thể thấy nơi những vùng cao, quen như vẫn thường gặp suốt một dải Tây Bắc Việt Nam, lạ vì trái còn đã nhường chỗ cho những quả bóng...

Em Up vài cái ảnh lấy không khí cho các Phượt Gia lên tiếng nhé :help (wait) :L

em xin bắt đầu từ Savannakhet (phía vietnam chắc các bác còn rõ hơn em)
Savannakhet là thành phố lớn thứ 2 sau Vientian của Lào, nằm trên tuyến đường hành lang Đông Tây, Việt nam - Lào -Thái Lan, mặc dù là thành phố lớn thứ 2 nhưng nó chỉ mang tính chất thành phố trung chuyển hàng hóa giữa VN và Thái Lan, phong canh xung quanh không có gì đặc biệt ngoại trừ các bác có thể vượt sông Mekong qua Thai lan thăm ngôi chùa cổ và di tich nơi Bác Hồ đã từng ở khi xưa (Lao Bao - Savanakhet 231km)

Pakse, trung tâm buôn bán Nam Lào dân số khoảng hơn 65000 nhưng 40% lại là người Việt, ở đây người Việt cũng được chia làm nhiều loại, việt kiều mang QT Lào sang đây từ nhưng năm 50, tuy thế họ vẫn giữ truyền thống rất tốt, con cái đều có thế nói được thông thạo cả hai thứ tiềng, nhiều người đã trở thành cán bộ nòng cốt trong chính quyền Lào, người Việt sang đây từ những năm sau giai phóng miền Nam, trong phong trào di di tản theo con đường qua Thái lan nhưng bị kẹt lại, họ làm ăn sinh sống luôn ở đây, tiếp đến là người Việt sang trong nhưng năm gần đây, vân mang QT Việt nam, qua đây làm các công việc tay chân, chủ yếu là người miền Trung.
em post vài cái ảnh lên trước cho đỡ đau mắt vì đọc
Chiều hoàng hôn trên sông Mekong - Cây Cầu thứ 2 được bắc qua sông MK qua tiền viện trợ của Nhật

Sông Mekong mùa nước lên

Thỉnh thoảng các bác sẽ gặp những cụ già không biết đời bao nhiêu em cũng chịu

Phương tiện đi lại thường xuyên của dân Pakse

món ăn thường gặp

Pase tuy không lớn nhưng được cái cũng trả thiếu thứ gì (cách biên giới TL 40km), hàng hóa chủ yếu là nông sản tự trồng và thịt thú rừng, các bác có thời gian có thể đến chợ biên giới Chong Mek vào thứ 7, Cn thấy dân lào bày ban Chim, vẹt nhiều lắm, dân Thái bán hàng tiêu dùng cho dân Lào, Chợ biên giới này vui phết

Pakse cũng sẽ là chỗ nghỉ chân cho các bác khi đi thăm các phong cảnh xung quanh, do dulich còn hoang sơ nên chưa nhiều nhà nghỉ, KS ở đó nên thường sẽ phải quay lại Pakse để ngủ qua đêm, ăn uống thì cũng được, nhiều hàng quán hợp dân nhậu nhẹt, bia Lào vô tư.

Từ Pakse có thể tham quan rất nhiều danh lam thăng cảnh nổi tiếng,
Cao nguyên Paksong, nơi trồng Cafe ngon nhất Lào (cũng VK mình trồng thôi), khí hậu quanh năm mát mẻ, rừng nguyên sinh còn nhiều, nơi đây có thác nước Tad Fan, cao nhất DNA, rất hùng vĩ đâu như hơn 100m thì phải (em chẳng tìm thấy cái ảnh đó của em ở đau nữa chán quá)
xem tạm cái thác này vậy nó cũng ở trong khi thác đó

Rất thích hợp Treking

P/s: @ảnh em bắn lấy bằng PS còi thôi

Một mình một ngựa, hè 2005, như thế này có được coi là dân Phượt không hả các bác

Em cũng a dua a tòng theo bác NATO mấy dòng về cung Nam Lào. Nói chung dân Lào hiền, nhưng ở vùng phía Nam này họ thậm chí còn hiền hơn. Trong sách Lonely Planet có nói ở vùng Champasak, mọi thứ còn "relax" hơn so với "chuẩn của dân Lào", em thấy đúng thật. Sông Mêkông vùng đó hình như chảy cùng chậm hơn so với nơi khác. Mọi thứ cứ chậm chạp trôi qua, khiến mình có ngáp cũng dài và nhiều hơn thường lệ thì phải. Vùng này dịch vụ ko tốt bằng và đồ ăn ko ngon bằng phía Bắc Lào.

Có mấy cái ảnh chùa chiền nhưng em cũng chịu ko nhớ ra là ở Savanakhet hay Pakse nữa, có khi bác Nato nhớ hơn em.

Người chết được đưa lên gửi xung quanh Chùa theo kiểu này

Trong chợ

Nhớ nhất là đi từ Savanakhet tới Pakse, cách độ 70km có 1 bản bán gà nướng ở bên đường, ngon hết sảy. Nhất là lúc đó cả hội lại đang đói kinh người. Em cũng chẳng có sức đâu mà "tác nghiệp" nữa. Bọn em nôm na gọi nó là Bản Gà. Bác Nato có biết chỗ ấy ko?

Bác cứ kể chuyện tiếp đi ạ? đến đâu em xin góp ảnh tới đó.

Nếu em nhớ không nhầm thì đấy chính là danh giới giữa Champasak và Savann, ngày trước đường 13 đang làm thì đến đoạn này ngừng nên ở đây mọc lên một cái chợ cho các bác nghỉ chân trước và sau khi OFFFROAD đến PAkse, năm 2001 khi em đi đoạn này có hơn 100 km mà mất 5h liền sau đó được cải thiện dần dần, xuống 4h rồi bây giờ cả đoạn từ Pakse đến Savann 250km hết có 3h thôi.

Em xin tiếp tục,
Trên QL 13 40km về phía nam bên kia bờ Mekong là thị chấn Champasak, một thị trấn nhỏ rất nhiều nhà pháp cổ, nơi đây ngày trước là thủ phủ của tỉnh Champasak và cũng là nơi có khu Đền nổi tiếng được công nhận di sản văn hóa thế giới WAT PU, là một quần thể được xây dựng trước Angkovat, hiện cũng bị tàn phá nhiều

Bến phà trước khi qua sông sang Champasak

Khu quần thể WAT PU nhìn từ trên cao

Lễ hội Wat Pu thường được tổ chức vào tháng 2 dương cỡ khoảng tết nguyên đán của người Việt

Em tranh thủ show hàng Phượt con đi lễ hội (oai lắm 4 tháng đã được phượt rồi)

Sau Wat Pu trên cùng tuyến đường về phía nam giáp biên giới Campuchia cách Pakse 150km là Thác Khonpapeng có chiều dài lên đến 2km rất hùng vĩ, nơi đây chính là chỗ sông Mekong chia ra làm rất nhiều nhánh hay nói cách khác là chỗ rộng nhất của Mekong, có c.a 4 nghìn đảo lớn nhỏ nằm trong khu vực này vì thế cũng có tên là SI PHAN DON (4 ngan dao) và cũng chính là quê hương của KHAM TAY SI PHAN DON (chủ tịch nước Lào- em cũng chẳng biết còn sống nữa không)

Thác nước Khonpapeng

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,469
190,100
Latest member
dabongxoilac365tv
Back