What's new

[Chia sẻ] Lễ hội hoa HÀ NỘI 2010

Một vài hình ảnh chụp vào đêm 29 rạng ngày 30/12/2010

(còn tiếp)​

Last edited:
Chỗ (theo tớ) đẹp nhất là nơi trưng hoa tulip của các bạn Hà Lan tặng.

Ở giữa năm cánh hoa là hình cuốn sách, với chữ THIÊN ở giữa, ngụ ý Thiên thư, gợi đến câu thơ bất hủ: "Nam quốc sơn hà Nam đế cư, tuyệt nhiên định phận tại thiên thư".

Tuy nhiên vì không có chú thích, nên hầu hết tất cả mọi người đều xì xào đây là Chiếu dời đô.

picture.php

Thật là thế ko?

Chitto hay tự nhận định nhỉ? Có chắc như thế ko? Rất hay và hữu dụng nếu đúng như Chitto nói ...nhưng nếu ko đúng thì sao?
Bạn dùng súng mà tớ dùng kim tiêm đó :LL
Hãy cẩn trọng lời phát ngôn Chit ơi...;)
1 năm mới vui vẻ và thành đạt nhé (c)
Rảnh rỗi qua chỗ tớ nhậu Chitto nhé, sẽ có nhiều điều vui lắm (beer)

em cứ lẩn mẩn nghĩ, cái vụ Phố Hoa này năm nay đúng là được cả thiên thời, địa lợi, nhân hòa...

- thiên thời địa lợi là cái đang có gió mùa đông bắc, đến người còn lạnh sun cả... nữa là hoa, có mà tươi đến cả tháng ấy chứ... mà mấy hôm gió mùa, trời cứ xam xám thế mà mưa cứ như giang bụi, trộm nghĩ: nếu nó mà mưa to 1 trận thôi thì đất cát trôi xuống lấp đầy Hồ Gươm (em xem thấy các bác nghệ nhân toàn trồng hoa trên cát)

- nhân hòa: vưỡn còn nguyên cả cành, cả hoa cho đến ngày tàn hội thì nhân hòa quá còn gì

*du tử: bác tỉnh đê, đừng mơ, nếu máu quá rồi thì liên lạc với em qua YM rồi em môi giới vụ này

Kinh nhỉ! Chữ "Thiên" đặt thế thì ai cũng với được à?

Ờ, mà kể ra nó thấp hơn tàu điện cũng đáng....

May mà không bị dẫm nát như năm ngoái, hay là nhờ nó mà được thế...

Sao tôi ghét mấy cái thứ phong trào này thế nhỉ, không biết từ năm nào mà người ta bắt đầu dùng từ "chợ hoa" (tức là có hoa "hàng chợ").

Khi đã lên đèn

picture.php

Với tôi đây là phần phản cảm nhất trong lễ hội hoa năm nay, đành rằng Nho giáo đóng góp một phần rất lớn trong lịch sử nước ta nhưng không vì thế mà lại đặt một quyển sách với một chữ tầu ô giữa trung tâm hội!? Các nhà văn hóa nghĩ gì đây nhất là vào thời điểm vô cùng nhạy cảm này.

Mà hình tượng quyển sách thì ko ra sách cổ, nó như quyển vở học trò thời nay lại tương ngay cái chữ của tầu ô to đoành vào để nhiều người biết chữ lẫn ko biết chữ mò đoán lăng nhăng, vô lý quá.

Thiếu gì hình tượng để tôn vinh văn hóa VIỆT NAM!

Một vài thiển ý vậy thôi.

Với tôi đây là phần phản cảm nhất trong lễ hội hoa năm nay, đành rằng Nho giáo đóng góp một phần rất lớn trong lịch sử nước ta nhưng không vì thế mà lại đặt một quyển sách với một chữ tầu ô giữa trung tâm hội!? Các nhà văn hóa nghĩ gì đây nhất là vào thời điểm vô cùng nhạy cảm này.

Mà hình tượng quyển sách thì ko ra sách cổ, nó như quyển vở học trò thời nay lại tương ngay cái chữ của tầu ô to đoành vào để nhiều người biết chữ lẫn ko biết chữ mò đoán lăng nhăng, vô lý quá.

Thiếu gì hình tượng để tôn vinh văn hóa VIỆT NAM!

Một vài thiển ý vậy thôi.

Ghi luôn chữ "Việt nam" hay "hà nội 2010" như cái kiểu ngày xưa xây nhà có ghi tên năm xây "1985" xong trang trí rô cơ bích tép ấy

Suốt ngày rêu rao văn hóa Việt là riêng mà không tìm được chữ nào mà viết hả

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,647
190,155
Latest member
ncvinh123
Back