What's new

[Đã đi] Leo núi Bà Đen đêm + sáng sớm - 28/29 - 04-2012

Chào cả nhà,

Có lẽ hơi gấp nhưng mình đang dự định 1 chuyến leo núi Bà và thăm Tây Ninh vào cuối tuần này.
Lịch trình như sau:

Đã chỉnh sửa thể theo góp ý của các a/c em trên phượt nhé!

Ngày 28-4-2012

16h30: tập trung tại Hồ Con Rùa (với những ai ở khu vực quận 1,3...)
17h: Di chuyển
...... Lộ trình qua ngã tư An Sương, QL 22-> Núi Bà
20h: tơi chân núi Bà (Núi bà cách TP.HCm 110km thôi nhưng đi tối, mình dự trù 3tiếng.)
.......Nghỉ ngơi, chuẩn bị hành lý, gửi xe, mua vé...
20h30: leo núi
..........Leo đường chùa Bà. Tối nhưng bậc tam cấp khá dễ đi. Mất khoảng 1t30 nữa.
22h: lên tới chùa Bà. Nghỉ chân lại đây, lấy nước...
22h30: tiếp tục chinh phục đỉnh

Ngày 29-04-2012
3h: lên tới đỉnh
.....nghỉ lều dưới láng, đốt lửa, nướng khoai...tâm tình.v.v.v...
4h30: ae chợp mắt lấy sức sáng xuống.
5h30: dậy ngắm bình minh, sinh hoạt, xin nước quân phòng...
........tham quan,dạo, chụp ảnh, ăn bánh trái, giao lưu
7h: Xuống núi
..... Đi đường cột điện xuống núi (thể theo góp ý ^^)
12h: tới chân núi.
..... nghỉ ngơi chút, lấy xe, xuất phát ăn trưa, qua Cao Đài...tham quan
14h: xuất phát về tp.
16h: có mặt tại tp.
.......Ăn tối, kết chi phí, tạm biệt

Chi tiết
Ăn: 1 bữa sáng (Chùa Bà): bánh mì, xúc xích, chà bông -> 20k/người
......2 bữa chiều/tối: Cơm(Đi) + lẩu(về) -> 80k/ng
.....1 bữa trưa: ^^" Cần góp ý, có thể lại là bánh mì -> 20k/ng (nếu kịp có thể dùng cơm tại chùa, cúng ít hương quả)
......2 bữa giao lưu: trái cây, khoai, ngô nướng -> 20k/ng
Ở: 1. Lều (nếu có thể huy động đủ)
....2. Tại chùa Bà có nơi cho khách nghỉ
Uống: nước đem theo từ nhà, lên chùa Bà có nơi lấy nước uống.
Phương tiện đi lại: xe máy.
Số người dự kiến: 6 người cho đẹp, càng đông càng tốt.
--> Dự trù kinh phí: Ăn + Vé = 150k. (chi phí đóng trước) xăng tự túc

Chuẩn bị cá nhân: Lều (sẽ sắp xếp khi có thông tin này)
......................... đèn pin, áo đi mưa, nón, nước, bao tay (leo núi), giầy leo núi, kem chống muỗi, áo ấm...các vật dụng cá nhân
Hiện tại, có mình với 1 người bạn thôi (1 xế- 1 ôm)

Rất mong muốn kết đoàn với 1 số bạn chưa có plan nào vào dịp lễ này. ^^"

À, nếu bạn nào thấy lịch trình của mình bất cập thì góp ý với mình giùm nhé! Thanks nhà phượt rất nhiều!

Có thể để lại lời nhắn ở đây (mình check rất thường xuyên) hoặc sđt: 0906.585.367

Last edited:
Ai sợ ma thì đi chung với mình đây . Thím xuanphuoc81 hoạt động rộng quá nhĩ . Núi Bà Đen có 3 đường leo lên :
+ Đường cột điện dễ nhưng hơi xa .
+ Đường chùa hơi khó 1 tí nhưng ngắn .
+ Đường Ma Thiên Lãnh khó và dài .
Mình đã leo hết 3 cung này , lâu rồi không leo cũng nhớ nhớ . Nên leo theo bạn keisuke đó , mùng 3 tết mình bắt đầu leo 11 giờ đêm ngày mai vẫn xuống núi bình thường .

Đi thì đi cung Ma Thiên Lãnh nó mới thú vị a nhỉ :D hjhj nếu đi cột điện cũng đc, chuyến này cũng đi tham quan thôi mà cần j chi cho cực phải hông??? :D hjhj

Ma sợ mình chứ :D Em thấy phía trên có anh tên khongsoma ko? :))

Theo Kei thì nên leo lên bằng đường cột điện, cắm trại trên đỉnh, rồi sáng về đường chùa. Vừa được ngắm nhìn cảnh thành phố Tây Ninh, hồ Dầu Tiếng về đêm, vừa đón được ánh bình minh, vừa tham quan được chùa, vừa thử cảm giác leo núi ban đêm (ko mệt sức như leo ban ngày), vừa được miễn tiền vé nữa chứ, và còn nhiều cái vừa khác nữa mà em phải tự trải nghiệm mới thấy được:D

Chúc em có chuyến đi vui nha.

Em cũng muốn đi thử đường cột điện 1 lần nhưng chưa bao giờ leo cung này, ngại tối. Còn Ma Thiên Lãnh thì chào thua, nghe nói ác liệt lắm. Em chỉ muốn đi nhẹ nhàng tí, chưa muốn thử thách nhiều!

Để xem có ai đặt chỗ mà đã từng leo theo đường này ko thì chuyển hướng ạ!

Thanks anh nhiều nhé!

Ai sợ ma thì đi chung với mình đây . Thím xuanphuoc81 hoạt động rộng quá nhĩ . Núi Bà Đen có 3 đường leo lên :
+ Đường cột điện dễ nhưng hơi xa .
+ Đường chùa hơi khó 1 tí nhưng ngắn .
+ Đường Ma Thiên Lãnh khó và dài .
Mình đã leo hết 3 cung này , lâu rồi không leo cũng nhớ nhớ . Nên leo theo bạn keisuke đó , mùng 3 tết mình bắt đầu leo 11 giờ đêm ngày mai vẫn xuống núi bình thường .

http://yume.vn/a2forover/article/chinh-phuc-nui-ba-den-khong-met-moi.35D76D03.html
chuyến đi này của khongsoma phải không ạ?!?
Cho em yahoo, em hỏi chuyện đường cột điện được ko anh! ^^"

Mình thì chỉ khoái Ma Thiên Lãnh, đang dập dòm chuyến lên đường chùa, xuống Ma Thiên Lãnh, chắc qua tháng 5 mới đi. Cái này đi mới hấp dẫn nhen hee. Nếu thích nhẹ nhàng mà hơi mạo hiểm tí thì mình khuyên bạn lên đường chùa đêm, xuống cột điện (đường cột điện xuống ban ngày có trái cây để thưởng thức heeee) nhưng tốn tiền vé. Còn đi ngược lại thì tiết kiệm đc chi phí vé tham quan.
Bạn thanh hằng nghiên cứu rồi cho lịch trình cụ thể để mọi người tham khảo mới đặt gạch đc. Hôm nay là thứ 5 rồi, còn ngày hôm nay nữa thôi

Có thể làm lịch đi như thế này: Nên đi sáng T7 sẽ có nhiều bạn đi hơn
Sáng t7: 5h xuất phát tại An Sương, đi tỉnh lộ 15 (ko có công an): nếu ko có rủi ro thì 8h tới (bao gồm ăn sáng)
9h leo đường cột điện
17h đến đỉnh

Sáng CN:
6h xuống đường chùa.
8h đến chùa
10h đến cổng tham quan
12h xuất phát về HCM

Hoặc
Tối thứ 6: 6h xuất phát tại An Sương
Nghỉ tại Chân núi Bà

Thứ 7: 6h leo đường cột điện
15h đến đỉnh, giao lưu ăn uống, nhảy múa cả đêm

Chủ Nhật: thì như trên
(lộ trình này sẽ tốn thêm 1 tối t6)

Về Chi phí có thể tính như sau:
Lộ trình 1:
Ăn sáng T7: cơm phở hủ tiếu bất cứ thứ gì ăn đc trên đường đi: 20k/người
Ăn trưa T7: bánh chưng, củ kiệu, có kèm dưa leo,cà chua ăn cho đỡ ngán: 2 người 1 cái bánh chưng lớn: 20k/người
Ăn tối T7: Thịt nướng hoặc gà nướng, mỳ gói, nhậu đêm: 6ng x 50k = 300k
Ăn sáng CN: bánh mỳ sanwitch + phomai hay súc xích: 20k/người
Trưa ăn bánh canh, bánh tráng Trảng bàng trên đường về: 60k/người

Tổng chi phí lộ trình 1: 170k/người + xăng xe: 50k/người = 220, tính tròn 250k

Lộ trình 2: thêm chi phí cho
Ăn tối T6: 30k/người, ngủ đêm tại Chân Núi: cái này thì vô đối

Nếu lộ trình đi vậy thì mình đăng ký 1 vé

Last edited by a moderator:
mình thì chỉ khoái Ma Thiên Lãnh, đang dập dòm chuyến lên đường chùa, xuống Ma Thiên Lãnh, chắc qua tháng 5 mới đi. Cái này đi mới hấp dẫn nhen hee. Nếu thích nhẹ nhàng mà hơi mạo hiểm tí thì mình khuyên bạn lên đường chùa đêm, xuống cột điện (đường cột điện xuống ban ngày có trái cây để thưởng thức heeee) nhưng tốn tiền vé. Còn đi ngược lại thì tiết kiệm đc chi phí vé tham quan. Bạn thanh hằng nghiên cứu rồi cho lịch trình cụ thể để mọi người tham khảo mới đặt gạch đc. Hôm nay là thứ 5 rồi, còn ngày hôm nay nữa thôi

Thanks bạn, có nhiều ng góp ý thật, sáng giờ mình cũng ngâm cứu, để chỉnh sửa lại :D

hức, ngặt nỗi mình chỉ có thể đi được vào chiều thứ 7 thôi! (vì kẹt 1 giờ học hệ thống môn thi tn rất quan trọng) ><

Nếu ko mình cũng đi chiuề thứ 6 rồi á!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,148
190,433
Latest member
yang_chou
Back